คือ เล่าก่อนและกันนะ ผมซื้อ notebook y430 มา และวันเดียวกันผมได้ซื้อ เร้าเตอร์ 54GL (เพื่อนๆ คงรู้จักกันนะครับผมอาจเขียนรุ่นผิดไป) พอเอามาต่อ ช่วงแรกๆ ก็เล่นเน็ตปกตินะครับไม่มีหลุดเลย แต่พอผ่านไป2 เดือน อาการเลิ่มออก อาการคือ ปกติเวลาเราเชี่อมต่อ wireless นะครับมันจะมี สัญลักษณ์บอกใช่ไหม ที่มันเป็นรูปคล้าย เสา อากาศอะ มันจะมี2 สี คือ สีเขียว และสีเหลือง พ อ ต่อติด มันก็เป็นสีเขียงธรรมดา แล้ว อยู่ดีๆ ไม่รู้ด้วยนะว่าเป็นตอนไหนแล้วแต่อารมมัน คือ อยู่ดีๆ เน็ตก็ตัดไป แล้วสัญลักษณ์ มันก็เป็นสีเหลือง พอเข้าไป กด คอนเน็ก มันก็ไม่มีไรเกิดขึ้น แต่พอ รีสตาด เครื่องใหม่ก็หายเป็นปกติ ผมเลยไม่มั่นใจ ว่าอะไรเสีย ระหว่าง notebook กับ เร้าเตอร์ ลืมบอกไป ตอนที่ wireless หลุดนะครับ net ที่ต่อจากแลนไม่หลุดนะใช้ได้ปกติ คือ หลุดเฉพาะ wire less นะ