overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    karas100's Avatar

Default รบกวนช่วยตรวจทานสเปคให้หน่อยครับกับข้อข้องใจ GTX970

สวัสดีคร้าบพอดีกำลังจะประกอบคอมใหม่ครับ วางงบไว้ 39000 แต่อยู่ต่างจังหวัดเลยต้องสั่งของที่ JIB แทนบวกๆแล้วงบเฉียดฉิวพอดี เครื่องใหม่จะใช้ psu กับ Hdd ลูกเดิมๆครับแต่อัพสเปคอย่างอื่นหมดรบกวนช่วยตรวจเช็คให้หน่อยครับว่ามีปัญหาอะไรไหมครับ

พอดีไปหาข้อมูลมาแล้วเห็นว่า GTX 970 ใช้ psu แค่650ก็พอ แต่ไม่แน่ใจว่าอย่างอื่นที่ติดเพิ่มมันจะมีอะไรลากเกินไปรึเปล่าน่ะครับยังดูไม่ค่อยน่าไว้ใจ ใจจริงอยากจะเผื่อไว้แต่งบ psu ไม่พอ

ถ้ามันอยู่ในขั้นน่าเป็นห่วงจะได้เพิ่ม psu ใหม่อีกสักตัวครับ เพราะจริงๆอยากจะเผื่อไปเป็น 750W ครับในใจเล็ง Seasonic G-Series 750W Gold กับ Seasonic M12II 850W Bronze ไว้ ถ้า 700 ยังน่าเป็นห่วงจะได้สั่งเพิ่มตามหลังครับ

ของที่ยกมาจากของเดิมนะครับ
    PSU:Cougar cmx 700W ใช้งานมาแล้ว 1 ปีกับอีก 5 วันครับ
    HDD: WD+Seagate บ้านๆ 1TB และ 500GB อย่างละ 1 ลูก

เครื่องใหม่ที่จะประกอบ
    CASE:Zalman Z9 NEO
    CPU:Intel i7 6700 3.4GHz
    M/B:ASUS Z170-A
    RAM:Corsair Vengeance LPX16GB(2x8GB) บัส3000
    VGA:Galax GTX 970 BLACK EXOC SNIPER

ไม่ทราบว่า psu 700W ตัวนี้ยังสบายๆไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ เผื่อจะเพิ่ม Hdd อีกสักลูกอะไรแบบนี้ กลัวมันจะลากเกินไปเดี๋ยวมีปัญหาตามมาครับ

พอดีจะประกอบประมาณวันที่ 11 เดือนนี้ครับมาสอบถามเพื่อความมั่นใจก่อน เพราะว่าตอนประกอบจริงผมต้องสั่งของมาลงที่สาขาใกล้บ้านครับ เลยอยากจะเผื่อเวลาด้วยอะไรด้วย

ถ้ามีตัวไหนที่ต้องเพิ่มหรืออะไรยังไงรบกวนมาให้คำแนะนำกันได้ครับ เครื่องนี้ใช้มา 6 ปีแล้ว จะได้บอกลา I7 860 สักที

ขอบคุณทุกท่านมากคร้าบ
    Last edited by karas100; 2 Feb 2016 at 20:22:05.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

500 Watt เต็มยังพอนะ สเปกแค่นั้นนะ กินไฟน้อยทั้งระบบ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    500 Watt เต็มยังพอนะ สเปกแค่นั้นนะ กินไฟน้อยทั้งระบบ
    โอ้ขอบคุณมากครับ ถ้าเหลือขนาดนี้จะได้เซฟเงินไว้ใช้ในโอกาสต่อไป

OverclockZone Member
    Thailand Justice Under Fire

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    โอ้ขอบคุณมากครับ ถ้าเหลือขนาดนี้จะได้เซฟเงินไว้ใช้ในโอกาสต่อไป
    CMX ก็ใช้ต่อได้

http://www.overclockzone.com/pom/2011/11/Cougar_CMX700/

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

มีแค่ร้าน J.I.B เหรอครับ

มีร้านกล้วยรึเปล่า ถ้ามีก็ไปจัดพาวเวอร์ Super Flower

Quote Originally Posted by ARESZENITH View Post
    CMX ก็ใช้ต่อได้

http://www.overclockzone.com/pom/2011/11/Cougar_CMX700/
    ขอบคุณมากครับพอดี psu ตัวนี้ซื้อมาเพราะว่าตอนนั้นไม่มีตัวเลือก+ตัวเก่ามันเจ๊งแบบฉับพลันครับ ไม่เคยใช้แบรนด์นี้ด้วยไม่รู้ว่าไฟมันมาเต็มมากน้อยแค่ไหน

Quote Originally Posted by St.Siva View Post
    มีแค่ร้าน J.I.B เหรอครับ

มีร้านกล้วยรึเปล่า ถ้ามีก็ไปจัดพาวเวอร์ Super Flower
    อ้อร้านกล้วยมีครับ แต่ของมันน้อยกว่า jib พอตัวครับ(เหมือนเป็นสาขาย่อยมากๆ..) เลยยังไม่ได้นึกครับ เดี๋ยวยังไงจะลองแว้บเข้าไปดูครับถ้าได้งบเพิ่มอะไรยังไง พอดีเพื่อนผมก็แนะนำแบรนด์นี้มาเหมือนกัน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    สวัสดีคร้าบพอดีกำลังจะประกอบคอมใหม่ครับ วางงบไว้ 39000 แต่อยู่ต่างจังหวัดเลยต้องสั่งของที่ JIB แทนบวกๆแล้วงบเฉียดฉิวพอดี เครื่องใหม่จะใช้ psu กับ Hdd ลูกเดิมๆครับแต่อัพสเปคอย่างอื่นหมดรบกวนช่วยตรวจเช็คให้หน่อยครับว่ามีปัญหาอะไรไหมครับ

พอดีไปหาข้อมูลมาแล้วเห็นว่า GTX 970 ใช้ psu แค่650ก็พอ แต่ไม่แน่ใจว่าอย่างอื่นที่ติดเพิ่มมันจะมีอะไรลากเกินไปรึเปล่าน่ะครับยังดูไม่ค่อยน่าไว้ใจ ใจจริงอยากจะเผื่อไว้แต่งบ psu ไม่พอ

ถ้ามันอยู่ในขั้นน่าเป็นห่วงจะได้เพิ่ม psu ใหม่อีกสักตัวครับ เพราะจริงๆอยากจะเผื่อไปเป็น 750W ครับในใจเล็ง Seasonic G-Series 750W Gold กับ Seasonic M12II 850W Bronze ไว้ ถ้า 700 ยังน่าเป็นห่วงจะได้สั่งเพิ่มตามหลังครับ

ของที่ยกมาจากของเดิมนะครับ
    PSU:Cougar cmx 700W ใช้งานมาแล้ว 1 ปีกับอีก 5 วันครับ
    HDD: WD+Seagate บ้านๆ 1TB และ 500GB อย่างละ 1 ลูก

เครื่องใหม่ที่จะประกอบ
    CASE:Zalman Z9 NEO
    CPU:Intel i7 6700 3.4GHz
    M/B:ASUS Z170-A
    RAM:Corsair Vengeance LPX16GB(2x8GB) บัส3000
    VGA:Galax GTX 970 BLACK EXOC SNIPER

ไม่ทราบว่า psu 700W ตัวนี้ยังสบายๆไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ เผื่อจะเพิ่ม Hdd อีกสักลูกอะไรแบบนี้ กลัวมันจะลากเกินไปเดี๋ยวมีปัญหาตามมาครับ

พอดีจะประกอบประมาณวันที่ 11 เดือนนี้ครับมาสอบถามเพื่อความมั่นใจก่อน เพราะว่าตอนประกอบจริงผมต้องสั่งของมาลงที่สาขาใกล้บ้านครับ เลยอยากจะเผื่อเวลาด้วยอะไรด้วย

ถ้ามีตัวไหนที่ต้องเพิ่มหรืออะไรยังไงรบกวนมาให้คำแนะนำกันได้ครับ เครื่องนี้ใช้มา 6 ปีแล้ว จะได้บอกลา I7 860 สักที

ขอบคุณทุกท่านมากคร้าบ
    หมดนี่กินไฟยังไม่ถึง400wเลยครับ

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับทุกเสียงคอนเฟิร์มครับ ตอนนี้สบายใจคลายข้อสงสัยหมดแล้วคร้าบ

Edit

สอบถามเพิ่มนิดนึงครับพอดีคิดว่าจะขยับไปเล่น 6700K เผื่ออนาคตด้วยแต่ต้องหา Sink แยก ไม่ทราบว่าพวก Sink ที่จะเอามาระบายความร้อนนี่อย่างถ้าเป็นระดับกลางๆหรือสูงหน่อยเค้าใช้ไฟประมาณกี่วัตกันหรอครับผม
    Last edited by karas100; 3 Feb 2016 at 19:19:46.

Bookmarks

Bookmarks