Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Ram หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Ram หน่อยครับ

พอดีผมใส่แรม ddr4 2400 แถวเดียว 8 gb แล้วรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเสถียรเลยไปหาข้อมูล
    แล้วไปอ่านเจอในเว็บต่างประเทศมาครับว่าแรมแถวเดียว ถ้าซื้อแยกกัน ยี่ห้อ รุ่นเดียวกันนี่ ก็ไม่เหมือนกับชุด kit เหรอครับ
    แล้ว Single channel ทำให้ไม่เสถียรจริงๆ หรือเปล่าครับ
    เสป็คคอมผม
    CPU:i5 6500
    M/B:MSI h170 gaming m3
    psu: corsair vs550
    ram:kingston hyperx fury 1x8 ddr4 2400

ลิ้งอ้างอิงครับ :http://www.tomshardware.com/answers/...nnel-ddr4.html

Single channel มันก็ทำงานช้ากว่า Dual Channel Ram คู่ครับ

Ram คู่ มันวิ่งเป็น Dual Channel ถ้าผมจำไม่ผิด แบรนวิด มัน 128bit มั้งครับ แรมคู่ต้องซื้อเป็นกล่องที่มันมี สองตัวอ่ะครับ เวลาเสียก็เคลมสองตัวเลย

Comment

ใส่แรมเดี่ยวสองตัวก็ไม่ใช่ Dual ใช่ไหมครับ
      T-T

Comment

ใส่แรมมากกว่าสองตัว ถ้าใส่ถูกมันจะทำงานเป็น dual channel

ไม่จำเป็นต้องเป็นแรมความจุ รุ่น ยี่ห้อ เดียวกันด้วยซ้ำ

แต่ใส่ตัวเดียว ใช้ได้แบบ single channel อย่างเดียว

Comment

Originally posted by appleguy View Post
          ใส่แรมเดี่ยวสองตัวก็ไม่ใช่ Dual ใช่ไหมครับ
          T-T
          Dual นะ

Comment

พยายามดู ชิพ กับ CL เท่าๆกัน มันก็ Dual ch ละจ่ะ จะได้ไม่มีปัญหา จอฟ้าจ่ะ

Comment

อ่อออ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ความรู้ใหม่เลย

Comment

แรมสองตัวขึ้นไปก็เป็น dual แล้วละ
                นี่ผมจะกำลังหาแรมพอดี

Comment

Working...
                X