overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member Smile4You's Avatar

Question ถ้าจะซื้อคอมมาเพื่อ Render Video ควรเลือกยังไงครับ

ส่วนมากจะเน้น อัดภาพหน้าจอเสร็จก็ตัดต่อแล้วแรนเดอร์
    Cpu i5 ไหวไหมครับ
    หรือ fx 8350 ดีครับ
    อีกเรื่องครับ
    แรมนี่ต้องเอาบัสเท่าไหร่
    ยิ่งบัสเยอะยิ่งดีใช่ไหมครับ
    สำหรับคนที่ให้คำแนะนำ
    ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันครับ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

ลอง render แล้วเปิด task manager ดู

ถ้า cpu ขึ้นเฉียด 100 ตลอดเวลาทุก core แสดงว่า cpu ไปไม่ไหว > เปลี่ยน cpu อย่างเดียว

แต่ถ้า cpu วิ่งน้อย > โปรแกรมใช้ cpu ไม่หมด แบบนี้เปลี่ยน cpu ก็ไม่ช่วยอะไร
    *บางโปรแกรมใช้ gpu ช่วยงานได้ด้วยเลยใช้ cpu น้อย เปิด gpuz คู่ด้วยก็ดี

ส่วมแรม เอาจำนวนเยอะก่อน 8+ ขึ้น, bus เพิ่มได้ก็ดี เพิ่มได้ไม่สูงก็ช่างมัน

ส่วนจะเลือก amd/intel ไม่ออกความเห็น
    Last edited by kaikimao; 3 Feb 2016 at 19:43:35.

OverclockZone Member โหงพราย's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

i5 เจน6 แรงกว่า เร็วกว่า ร้อนน้อยกว่า กินไฟฟ้าน้อยกว่า เสียงพัดลมเงียบกว่า ขณะ Render Video

OverclockZone Member

หาดูผลbenchmark ที่ใช้ x264_FHD_Benchmark น่ะครับ ยิ่งได้เยอะยิ่ง encode ไว
    ความเร็วแรมไม่เห็นผลครับ เอาเยอะไว้ก่อนดีกว่า transcoder บางตัวอย่างที่ผมใช้นี่มัน feed ให้แบบ raw ครับเลยกินเยอะมาก 2016-02-03_20-18-51.jpg
    บางโปรแกรมใช้ GPU ได้ครับ แต่ต้องเข้าใจก่อนว่าภาพที่ได้มันไม่เนียนเท่า encode ด้วย CPU ต้องอัดบิตเรตไปหนักๆ

ส่วนตอน encoding นี่ CPU แรงแค่ไหนก็ใช้ 100% ครับ ไม่ใช่เล่นเกมที่พักเป็นช่วงๆ ได้
    หมายถึง codec สมัยใหม่อย่าง x264 นี่นะครับที่ปรับให้ใช้ได้ทุก thread ถ้าเป็นพวกเก่ากว่าอย่าง XVID นี่ผมสังเกตแล้วว่ามันกิน CPU ไม่ถึงร้อย
    Last edited by deviljin; 3 Feb 2016 at 20:30:13.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Core i5 + DDR4

OverclockZone Member โหงพราย's Avatar

จากที่เคยใช้งานมานะครับ ระหว่าง i5 4670k vs fx8250 ใช้งานเดิมๆทั้งคู่นะครับ ไม่ OC หนังจาก HDD เดียวกันขนาดไฟล์ 2TB ใช้เวลา Render Video พอๆกันทั้ง 2ตัวครับ ประมาณ 20 ชม. ถึงเสร็จ
    ส่วนเรื่อง ความร้อน การกินไฟ เสียงพัดลม fx8250 ชนะขาดลอยทิ้ง i5 4670k เป็นทุ่งไม่เห็นฝุ่นเลยครับ

ปล. fx8250 ขณะ Render Video จะเกิดอาการเครื่องดับบ่อยมาก เพราะร้อนจนดับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by Smile4You View Post
    ส่วนมากจะเน้น อัดภาพหน้าจอเสร็จก็ตัดต่อแล้วแรนเดอร์
    Cpu i5 ไหวไหมครับ
    หรือ fx 8350 ดีครับ
    อีกเรื่องครับ
    แรมนี่ต้องเอาบัสเท่าไหร่
    ยิ่งบัสเยอะยิ่งดีใช่ไหมครับ
    สำหรับคนที่ให้คำแนะนำ
    ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันครับ

เท่าที่ใช้มาเคยใช้ i5 4460 , i7 4790 , fx8350 ทำงาน After Effect CC2015 Premiere Pro CC2015 เรนเดอร์พอๆกันครับ i7 ไม่ต้องห่วง เรนเดอร์เร็วกว่า i5 กับ fx8350 มาก

ถ้าพวกโปรแกรมที่ใช้คอร์ไม่ครบ4 i5 จะแรงทิ้ง8350ขาดเลย i5 จะกินไฟน้อยกว่ามาก เย็นกว่าพอสมควร แต่ ระหว่างเรนเดอร์ i5 4460 จะทำอย่างอื่นแทบไม่ได้ fx8350 ยังพอเล่นเนต เล่นเกม ดูหนังได้ครับ ส่วน i7 จะเหมือน fx ครับแต่เรนเดอร์เร็วกว่ามาก

ส่วนบัสแรม มีผลตอน preview ครับ บัสสูงๆ อย่างพวกบัส 2133 จะรู้สึกลื่นกว่าบัส 1600 เวลาลากคลิปในSequenceจะติดมือกว่าเหมือนไม่ค่อยหน่วง แต่ก็แค่รู้สึกครับ เรนเดอร์ใช้เวลาพอๆกันส่วนต่างราคาแรมบัสสูงเอาไปซื้ออย่างอื่นจะคุ้มกว่า

ถ้างบถึง ไป i5 gen6 +แรม DDR4 เลยครับ สำหรับคู่นี้ ที่สำคัญอย่าลืมการ์ดจอแรงๆครับ cuda หรือ open cl ช่วยให้งานลื่นขึ้นเสร็จไวอย่างเห็นได้ชัด

OverclockZone Member Smile4You's Avatar

อ่านแต่ละคอมเม้นละได้ความรู้จริงๆครับ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ
    โปรแกรมที่ผมใช้มันใช้. Cpu render ครับ
    เห็นคงต้องไปทาง อินเทลเย็นสบายแล้วละ
    ดีกว่าร้อนละคอมดับ. อิอิ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by Smile4You View Post
    อ่านแต่ละคอมเม้นละได้ความรู้จริงๆครับ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ
    โปรแกรมที่ผมใช้มันใช้. Cpu render ครับ
    เห็นคงต้องไปทาง อินเทลเย็นสบายแล้วละ
    ดีกว่าร้อนละคอมดับ. อิอิ
    fx8350 วิ่งเดิมๆ เปิด turbo core full loadก็ประมาณ50-60นะ ก็ไม่ได้ร้อนอะไรมากมาย แต่ผมใช้ซิ้งเมกาฮาเลม พัดลม1500รอบ2ตัว ส่วนซิ้งเดิมยังไม่แกะจากกล่องเลย 5555

Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    fx8350 วิ่งเดิมๆ เปิด turbo core full loadก็ประมาณ50-60นะ ก็ไม่ได้ร้อนอะไรมากมาย แต่ผมใช้ซิ้งเมกาฮาเลม พัดลม1500รอบ2ตัว ส่วนซิ้งเดิมยังไม่แกะจากกล่องเลย 5555
    ใช่แล้วครับ fx8250 ตอน Render ความร้อนก็ 60 กว่าๆ แต่ลมร้อนที่ออกมาร้อนมาก พัดลมดังยังกะโรงสีข้าว พอนานๆความร้อนสะสมเพื่มใกล้ๆ 70องศา เครื่องจะดับเองไปเลย ผิดกับ i5 4670k ความร้อน 80-90 องศา พัดลมก็ยังเงียบ ลมที่ออกมาก็แค่อุ่นๆ ทั้งที่ใช้แค่ ซิ้งค์เดิมๆ ตอน Render CPU ทั้ง 2ตัว ก็ทำงาน 100% ครบทุกหัว ถ้าจะทำงานอย่างอื่นอีก ก็มีอาการหน่วงบ้างเหมือนกันครับ ไม่ลื่นเหมือนตอนไม่ได้ Render Video และไม่สามารถเปิดเกม Crysis3 เล่นไปด้วยได้ทั้ง 2เครื่องครับ

OverclockZone Member plearak's Avatar

ซื้อตาม recommend ของโปรแกรมที่ใช้ครับ คงหนีไม่พ้น i7

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by โหงพราย View Post
    ใช่แล้วครับ fx8250 ตอน Render ความร้อนก็ 60 กว่าๆ แต่ลมร้อนที่ออกมาร้อนมาก พัดลมดังยังกะโรงสีข้าว พอนานๆความร้อนสะสมเพื่มใกล้ๆ 70องศา เครื่องจะดับเองไปเลย ผิดกับ i5 4670k ความร้อน 80-90 องศา พัดลมก็ยังเงียบ ลมที่ออกมาก็แค่อุ่นๆ ทั้งที่ใช้แค่ ซิ้งค์เดิมๆ ตอน Render CPU ทั้ง 2ตัว ก็ทำงาน 100% ครบทุกหัว ถ้าจะทำงานอย่างอื่นอีก ก็มีอาการหน่วงบ้างเหมือนกันครับ ไม่ลื่นเหมือนตอนไม่ได้ Render Video และไม่สามารถเปิดเกม Crysis3 เล่นไปด้วยได้ทั้ง 2เครื่องครับ
    fx คงไม่ได้ดับเพราะ CPU หลอก ดับเพราะภาคจ่ายไฟร้อนเกินเวลา CPU มันทำงานจะกินไฟเยอะมากอาจทำให้ภาคจ่ายไฟรับภาระไม่ไหวจึงดับ
    ไม่แปลกเลย CPU ร้อน 70แล้วดับ

Bookmarks

Bookmarks