Announcement

Collapse
No announcement yet.

การใช้สาย คลอส ต่อPC กับ NOTEBOOK คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การใช้สาย คลอส ต่อPC กับ NOTEBOOK คับ

ขอรบกวน พอดีว่าผมต้องการต่อ PC กับ NOTEBOOK เพื่อแลนเข้าหากัน
    เเละต่อเน็ต(จากPC มา NOTEBOOK) เลยอยากทราบวิธีการเซ็ททั้ง
    สอง เครื่อง อ่ะคับ ทั้งสองเครื่องใช้วิน XP ทั้งคู่ครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ใช้เน็ต ADSL หรือว่า 56K แล้ว PC มีพอร์ท LAN กี่พอร์ท

Comment

PC กับ notebook มีเครื่องละช่องครับ
      เน็ตเป็น adsl ต่อ กับ PC เเล้วต้องการจะ lan ไปที่ notebook ครับ

Comment

หาRoutre 4portมาใส่ซ้กตัวแบบมีModemในตัวก็ได้สะดวกกว่าทำสายครอส แล้วsetค่าเอาง่ายกว่า

Comment

โมเด็ม ADSL ก้มีช่อง LAN เอาไปเสียบ PC แล้วจะเอารูไหนจาก PC ไปเสียบ Notebook ละคับ ติด LAN 2 การ์ดเค้าไม่ค่อยทำกันหรอก

สู้ัซื้อ Router 4 พอร์ท+ Wireless ดีกว่า อย่าง WRT54GL ก้ได้

Comment

แนะนำให้ใช้ wireless router มาช่วยครับ หรือจะเป็น adsl router เลยก็ได้ แล้วตัวเก่าเก็บไว้ใช้เป็นตัวสำรองครับ

Comment

ผมหมายถึงadsl router อะครับไม่ต้องใช้การ์ดแลนแล้ว

แหะๆมะใช่โมเด็ม โผมสับสนนิดหน่อย
              เป็งแบบwireless router แบบ2ท่านข้างบนว่า ยิ่งแหล่มเลย

ของผมยังใช้แค่DSL-2540Tเอง มะมีwireless แหะๆ
              Last edited by buncha; 7 Nov 2008, 09:32:31.

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ
                สงสัยผมต้องซื้อ hub มาใช้ซะล่ะ
                ที่แรกผมคิดว่าใช้สาย คลอส เเล้วมันจะสะดวกกว่า+ประหยัด

Comment

Originally posted by jvcmobile View Post
                  ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ
                  สงสัยผมต้องซื้อ hub มาใช้ซะล่ะ
                  ที่แรกผมคิดว่าใช้สาย คลอส เเล้วมันจะสะดวกกว่า+ประหยัด
                  ใช้ Hub แหละครับ ดีแล้ว เดี๋ยวนี้ตัวละหลักร้อยบาท

แล้วก็ถ้าใช้สายคลอส ต่อจะทำให้เครื่องที่เป็นตัวหลัก ทำงานหนักด้วยครับ

บวกกับเซทค่ายากอีก

ใช้ Hub ตัวเดียว เสร็จเลยครับ กี่เครื่องก็ได้ (ตามจำนวน Port ของ Hub)

Comment

ถ้าจะทำก็ทำได้ครับ สิ่งที่ต้องมี
                    1.adsl port usb
                    2.computer 2 เครื่อง(ก็แน่หล่ะ)
                    3.สายครอส

วิธีทำก็ เซตให้เครื่องแม่เล่นเน็ตให้ได้ก่อนครับ แล้วก็ตั้ง workgroup ทั้งสองเครื่องให้เหมือนกันต่อไปก็เข้าไปเซตเครื่องหลักเครื่องรองในหัวข้อ my network place เซตเครื่องหลักเครื่องรองครับ เครื่องหลักเลือกหัวข้อบนนะครับ เครื่องหลักมันก็จะถามว่า ต่อเน็ตทางไหน เราก็เลือก ตัว connect net ไปครับ แล้วมันจะถามต่อว่าต้องการแชร์ net หรือเปล่า แล้วแชร์ทางไหนก็เลือกไปครับ ก็ทำตามขั้นตอนไปจนจบอะครับ แล้วเครื่องรองเลือกข้อสอง nextๆๆ อย่างเดียว

สำคัญที่สุด ชื่อ workgroup ต้องเหมือนกันนะครับ

ลองดูครับผม
                    http://www.google.com
                    แหล่งความรู้ครับ ถ้าไม่เข้าใจยังไงก็ลองเซิชหาดูผมว่ามีคนทำแบบละเอียดแล้วโพสไว้ในเน็ตแน่นอนครับ

Comment

ขอบคุนทุกท่านมากๆ คับ

Comment

Working...
                      X