overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: แนะนำหูฟัง 5.1ทีครับ

OverclockZone Member sawimat's Avatar

Default แนะนำหูฟัง 5.1ทีครับ

พอดีอยากได้หุฟัง 5.1 ดีๆซักตัวครับไม่รู้จะเลือกแบบใหนดี
    เอามาใช้กับ x-fi ดูหนังเล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ครับ เพราะฟังเพลงเปิดลำโพงเอา

OverclockZone Member sawimat's Avatar

มีใครเคยใช้ รุ่นไหน ยีห้อ ไหน แนะนำทีนะครับ จะได้หาข้อมูลไว้

OverclockZone Member ท้องฟ้าสีเพลิง's Avatar
    อ่อนนุช - บางนา - ราม2 - พระโขนง - ทั่ว กทม.

ผมมีของ Creative อยู่ตัวนึง ไม่รู้ว่าอยากได้ป่าว คือ เก่าแล้ว ใช้มาพอสมควรละ อุปกรณ์ยังครบอยู่ มันเป็นรุ่น

Creative HQ2300D ครับ

อันนี้บอกกันตามตรงนะครับ คุณภาพ เทียบกับลำโพงโฮม ยังไม่ค่อยได้น่ะครับ
    เนื่องจาก เสียง Channel ด้านหลัง มิติ หรือ Sound Space มันค่อนข้างตื้นน่ะครับ
    อย่างฉากในเรื่อง Fantastic 4 ภาค 2 ตอนที่ เฮลิคอบเตอร์มันบิน ข้ามหัวจากด้านหลัง มาด้านหน้า
    ถ้าเป็นชุดโฮม ที่ใช้อยู่ จะได้สินเสียงใบพัดมาแต่ไกล ด้านหลัง กันใช่มั้ยครับ จากนั้นมันจะค่อยๆบินผ่านเลียบติ่งหู
    ตรงไปยัง หน้าจอ ทีนี้ตอนใช้หูฟัง HQ2300D ปรากฎว่า เสียงมัน เรื่มที่ติ่งหูมาเลยน่ะครับ
    พูดง่ายๆว่า เสมือนลำโพงชุดหลัง อยู่ใกล้ตัวเราเกินน่ะครับ

แต่พูดถึงข้อดีก็มีนะครับ เรื่องเบส ถือว่าทำได้ดีเยี่ยม ถึงเยี่ยมมาก
    ชนิดนึกไม่ถึงว่า หูฟังจะทำได้เพียงนี้ ตอนดูหนัง ได้อารมณ์ อย่าบอกใคร โดยเฉพาะพวก ฉากแอคชั่น
    ต้องบอกนิดนึง เบสที่บอกว่า ได้ อรรถรส
    คือมันไม่ใช่ เบส แบบเน้นเอาซาดิส์กระแทกหน้าอก แบบไม่ได้คุณภาพ
    อย่างเช่น พวกลำโพงงานวัด หรือ ลำโพงรถแต่ง หรือลำโพงพวกข้างบ้าน ที่ชอบเปิดเพลงดังๆ โดยเข้าใจไปว่า เครื่องเสียงดีๆ คือต้องเบสหนักๆเข้าไว้
    เสียงอื่นๆ ช่างหัวมัน อะไรอย่างงี้นะครับ
    แบสที่ได้ มันได้อรรถรส แบบที่ควรจะได้อย่างในลำโพงชุดดูหนัง ตำแหน่งของเสียงที่เกิด ถือว่าชัดเจน
    เหมือนอย่างในหนัง ระดับนึงน่ะครับ

สำหรับผม ถือว่าคุ้มมาก ที่ซื้อมา เนื่องจาก เราไม่ได้อยู่บ้านตลอดเวลา
    เวลาไปนั่งรอแฟน ผมก็จะแบก Notebook และชุดหูฟัง
    ไปนั่งดูหนังรอ ก็ถือว่าเพลิน ได้ระดับนึงเลยน่ะครับ

ปล. มันสามารถต่อจาก S/Pdif out ออกมาได้เลยครับ ฟังแบบ digital ได้เลย
    ตัวหูฟัง มันจะมีสายหัว 3.5 mm เส้นเดียว อันนี้ เอาไปต่อกับตัว กล่องที่คุณ RUTch บอกว่าเป็นตัวแสดงสัญญาณ
    จริงๆ มันเป็นตัว Decoder น่ะครับ ไว้ถอดรหัส Dolby หรือ DTS หรือ ไว้แปลงสัญญาณ 2 Channel
    เป็น Dolby ProLogic II ทีนี้สายหูฟัง จะต่อด้านล่าง ตัวกล่อง Decoder ซึ่งจะมี 2 ช่อง
    เผื่อจะไว้อิงแอบ ดูหนังกับคนรู้ใจ กัน 2 คน 2 หูฟัง ส่วนด้านบน มันจะมี 2 รูเหมือนกัน
    รูด้านซ้าย ไว้ต่อสัญญาณ Input ที่เป็น Digital ด้านขวาไว้ต่อแบบ Analog
    ของผมก็จะใช้สายเส้นเดียวเช่นกัน เป็น สาย Optical แบบ S/PDIF น่ะครับ
    Last edited by ท้องฟ้าสีเพลิง; 7 Nov 2008 at 13:10:05. Reason: แก้คำผิด

OverclockZone Member Ryuma's Avatar

ผมมี Tritton AXPC ก็รุ่นน้องๆของ AX360 น่ะแหละ เสียงก็โอเคนะครับ อืมม ว่าไงดีล่ะ คือ รู้สึกว่าขนาดลงทุนซื้อรุ่นนี้มา
    มันก็ยังได้อรรธรสไม่เหมือนโรงหนังอยู่ดี เพราะ เสียงเซอร์ราวนด์มันยังเบาไปมั้ง เลยไม่รู้สึกว่า มันกระหึ่ม แต่เสียงเซ็นเตอร์กับฟร้อนท์นี่ ถือว่าทำได้ดีครับ เบสก็โอเค ผมคงหูไม่เทพเองแหละ เลยฟังเบสไม่เป็น เอาเป็นว่า เป็นรุ่นที่โอเคครับ ทั้งฟังก์ชั่นและคุณภาพ อยากเห็นหน้าค่าตาก็ลอง Search ดูนะ ส่วนขายต่อคงยัง เพราะรุ่นนี้ราคาในไทยก็สูงพอสมควร และมีแต่หิ้วด้วย

ครับขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ

Bookmarks

Bookmarks