Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++สอบถามการลง Windows Vista หน่อยครับ+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++สอบถามการลง Windows Vista หน่อยครับ+++

คือตอนนี้ผมใช้ Windows XP SP3 อยู่ ลงโปรแกรมมาเยอะแยะมากมายแล้ว แล้วคราวนี้สมมติผมจะลง Windows Vista เพื่อทำ Dual Boot แล้วคราวนี้ โปรแกรมที่ผมเคยลงกับ XP (พวกเกมส์ , บลาๆ) ที่มัน Support Vista มันจะ Detect ทำให้ผมสามารถเปิดใช้ได้เลยมั้ยครับ หรือว่าต้องมาลงทีละโปรแกรม (ถ้าลงจะได้ฟอแมตเลยครับ เพราะโปรแกรมมันก็เยอะพอสมควร -0-)

ขอบคุณมากครับ

ดันครับ ไม่มีใครทราบเลยหรอครับ T_T

Comment

ลงแบบDualบางโปรแกรมอาจจะรันไม่ได้นะครับเพราะค่าregistryมันอยู่ในตัวXP

Comment

ทำอยู่เหมือนกัน dual boost winxp sp3+vista 32bit sp1 ผมแยกไว้โดยชัดเจน เกมส์ส่วนมากลงvista ยกเว้นcrysis เกมส์เดียว เหอๆ ที่ลงไว้2 os แต่ไม่เคยลองเหมือนกัน ลงเกมส์drive ที่3 แล้วเปิดเล่นจะเป็นไง

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
          ลงแบบDualบางโปรแกรมอาจจะรันไม่ได้นะครับเพราะค่าregistryมันอยู่ในตัวXP
          แล้วมีวิธีทำให้รันได้มั้ยครับ หรือต้องลงโปรแกรมทับอีกรอบ

Comment

Originally posted by shady View Post
            ทำอยู่เหมือนกัน dual boost winxp sp3+vista 32bit sp1 ผมแยกไว้โดยชัดเจน เกมส์ส่วนมากลงvista ยกเว้นcrysis เกมส์เดียว เหอๆ ที่ลงไว้2 os แต่ไม่เคยลองเหมือนกัน ลงเกมส์drive ที่3 แล้วเปิดเล่นจะเป็นไง
            รบกวนถามอีกอย่างครับ Dual Boot นี่ลงไดรว์เดียวกันได้มั้ยครับ หรือได้แค่คนละไดรว์

Comment

ดันหน่อยครับ เงียบอีกแล้ว

Comment

ต้องลงแบบ แยกคนละไดร์ครับ ไดร์เดียวกันทำไม่ได้

ส่วนโปรแกรมต่างๆที่ท่านลงใน xp มันจะแยกกัน เมื่อมาใช้ vista มันจะมองไม่เห็นอาจจะต้องเรียกใช้จาก folder นั้นๆเอง บางโปรแกรมอาจใช้ไม่ได้นะครับ
                Last edited by fluzzy; 6 Nov 2008, 20:59:29.

Comment

Originally posted by fluzzy View Post
                  ต้องลงแบบ แยกคนละไดร์ครับ ไดร์เดียวกันทำไม่ได้

ส่วนโปรแกรมต่างๆที่ท่านลงใน xp มันจะแยกกัน เมื่อมาใช้ vista มันจะมองไม่เห็นอาจจะต้องเรียกใช้จาก folder นั้นๆเอง บางโปรแกรมอาจใช้ไม่ได้นะครับ
                  ครับ ขอบคุณมากๆ ครับท่าน

แย่เลย กะจะลงไดรฟ์เดียวกัน จะได้ฟอแมตแม่มทีเดียว 2 OS แล้วลงใหม่ถ้าเลือกได้แล้วอะครับ

Comment

ผมกำลังอยากทำเหมือกันเลยครับ

แล้วท่าผมลง xp sp3(C) + vista 64bit (D) แล้วพวกเกมและโปรแกรม drive C E จะเล่นได้มั้ย

แล้วพอเข้า vista มันจะเป็นDx10หรือปล่าวครับ?
                    Last edited by meemimi13; 6 Nov 2008, 21:54:50.

Comment

ดันครับ

Comment

ดันไป อยากรู้ๆ

Comment

ร่วมด้วยช่วยกันดันครับ ^^

Comment

Originally posted by meemimi13 View Post
                            ผมกำลังอยากทำเหมือกันเลยครับ

แล้วท่าผมลง xp sp3(C) + vista 64bit (D) แล้วพวกเกมและโปรแกรม drive C E จะเล่นได้มั้ย

แล้วพอเข้า vista มันจะเป็นDx10หรือปล่าวครับ?
                            Vista มันจะมาพร้อม DirectX 10 เลยครับ
                            แต่ บางเกมสามารถปรับให้ Run DirectX 9 ได้ครับ เช่น Devil May Cry4, Crysis ครับ เกมเก่าก็ยัง้เล่นได้ดีบน vista

ส่วนโปรแกรม จาก ไดร์อื่นๆ อาจจะใช้ได้ถ้า Support Vista ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

Working...
                              X