Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้ำเข้า Notebook ครับ ทำยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้ำเข้า Notebook ครับ ทำยังไงดี

น้ำเข้า Notebook ครับ ทำยังไงดี

คือพึ่งมีประสบการณ์ วางไว้พื้น(ปิดเครื่อง) หลานเตะแก้วน้ำใส่ครับ

น้ำหกโดน ด้านหลัง +Softcase ชุ่มเลย กว่าจะมาเห็นอีกที ก็15 นาทีผ่านไปแล้ว

ต้องทำยังไงก่อนคัรบ แกะแบตออกก่อน หรือว่า ต้องล้างเครื่องหรือเปล่าครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

ดันเจิม

Comment

ก่อนอื่น ตีหลาน ก่อนเลยครับ แหะๆๆ... ล้อเล่นๆ

ผมรู้แต่วิธีที่มือถือเปียกน้ำ ( น่าจะคล้ายๆกัน แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ )

คือ ถ้าเป็นมือถือปิดเครื่องอยู่แล้วเปียกน้ำ ต้องทำให้น้ำระเหยแห้งออกจากแผงวงจรให้หมด

เพื่อที่ว่าเวลาเปิดเครื่อง น้ำจะได้ไม่ทำให้เกิดการลัดวงจรและเจ๊งขึ้นมา

โดยวิธีที่จะทำให้มือถือแห้งก็คือ เปิดฝาเช็ดให้แห้งให้ได้มากที่สุด แล้วก็นำไปวางไว้ในถังข้าวสารและกลบทิ้งไว้

แต่สำหรับโน้ตบุ้ค ผมว่าถ้าไม่อยากเสี่ยง น่าจะให้ศูนย์หรือร้านซ่อมคอมทำนะครับ

ไงก็รอท่านอื่นมารอตอบอีกด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่

Comment

Originally posted by OsSn View Post
        ก่อนอื่น ตีหลาน ก่อนเลยครับ แหะๆๆ... ล้อเล่นๆ

ผมรู้แต่วิธีที่มือถือเปียกน้ำ ( น่าจะคล้ายๆกัน แต่ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ )

คือ ถ้าเป็นมือถือปิดเครื่องอยู่แล้วเปียกน้ำ ต้องทำให้น้ำระเหยแห้งออกจากแผงวงจรให้หมด

เพื่อที่ว่าเวลาเปิดเครื่อง น้ำจะได้ไม่ทำให้เกิดการลัดวงจรและเจ๊งขึ้นมา

โดยวิธีที่จะทำให้มือถือแห้งก็คือ เปิดฝาเช็ดให้แห้งให้ได้มากที่สุด แล้วก็นำไปวางไว้ในถังข้าวสารและกลบทิ้งไว้

แต่สำหรับโน้ตบุ้ค ผมว่าถ้าไม่อยากเสี่ยง น่าจะให้ศูนย์หรือร้านซ่อมคอมทำนะครับ

ไงก็รอท่านอื่นมารอตอบอีกด้วยนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไหร่
        ขอบคุณครับ

มือถือผมก็เคยทำ(บ่อยครับ) แต่บางครั้งมันจะเหลือคราบถ้าน้ำที่โดนไม่สะอาด ทีนี้บอร์ด Notebook มันใหญ่ครับ ใส่หม้อต้มกับทินเนอร์ไม่ไหว เลยอยากทราบวิธีอื่นๆครับ

Comment

เอาไปแช่ถังข้าวสารเลยครับ ล้อเล่ง

น่าจะเข้า ศูนย์นะ ผมว่า

Comment

ถ้าจะแช่ถังข้าวสารจริงๆผมแนะนำว่า ไปซื้อที่ดูดความชื้น(ซิลิกาเจล)
            มาดีกว่าครับ ใส่ไปเยอะๆ ใส่ถุงพลาสติด เอาโน๊ตบุคใส่ลงไปด้วย
            ปิดให้แน่น อิอิ

Comment

แก้ขั้นต้นอย่าเปิดเครื่องครับ เพราะอาจมีโอกาสลัดวงจร - ถอดแบตออก - ส่งเคลม
              กรณีหมดประกัน เป็นผมจะหาวิธีทำให้nbแห้งครับเช่นเอาไดรเป่าหรือพัดลม แต่ก่อนนั้นคงต้องแกะอุปกรณ์ออกมาก่อนครับ พวกcpu hd ram wireless แกะบอดีเอาบอร์ดมาเป่า ครับ(ถ้ายากขนาดนั้นส่งร้านข้างนอกทำท่าจะดีกว่านะครับชัวส์ เพราะมืออาชีพ^^)

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                แก้ขั้นต้นอย่าเปิดเครื่องครับ เพราะอาจมีโอกาสลัดวงจร - ถอดแบตออก - ส่งเคลม
                กรณีหมดประกัน เป็นผมจะหาวิธีทำให้nbแห้งครับเช่นเอาไดรเป่าหรือพัดลม แต่ก่อนนั้นคงต้องแกะอุปกรณ์ออกมาก่อนครับ พวกcpu hd ram wireless แกะบอดีเอาบอร์ดมาเป่า ครับ(ถ้ายากขนาดนั้นส่งร้านข้างนอกทำท่าจะดีกว่านะครับชัวส์ เพราะมืออาชีพ^^)

ตามนี้เลยคับ

Comment

ส่งศูนย์ ด่วนนนนนนนนนนนนนนน

Comment

ถ้ายังมีประกันอยู่ก็ แต่งหน้าศพแล้วเอาไปเคลมครับ

Comment

หมดประกันแล้วครับ Presario 2100 ออกมาสมัยผมยังเป็นหนุ่ม

ตอนนี้เอาทินเนอร์ล้างบอร์ด หมด ไปขวดนึง เมามากมาย

เปิดติดใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

จบข่าว

Comment

ดีใจด้วยครับที่หายเป็นปกติ

Comment

ใช้ไดร์เป่าผมระวังละลายนะ เพื่อนเคยเอาไดร์เป่าคีย์บอร์ดแม๊คแล้วปุ่มมันเบี้ยวไปเลย

Comment

ให้ถอดแบตเตอรี่แพ็คของโน๊ตบุ๊คออกทันที ห้ามเสียบปลั๊กไฟเพื่อทำการทดสอบว่าเครื่องยังทำงานได้อยู่หรือไม่ ให้หาไขควงสี่แฉกเล็ก เพื่อไขเอา ฮาร์ดดิสก์ของโน๊ตบุ๊คออกก่อน กรณีที่โน๊ตบุ๊คโดนน้ำเข้า ไม่ว่าจะมากน้อย หากเราเห็นตำแหน่งที่น้ำเข้าโดยตรง ก็ให้เราดูแลในส่วนนั้นได้เลย เช่น แค่ฝาด้านบนของตัวเครื่อง กรณีนี้ ก็ให้ทำการเช็ดทำความสะอาดตามปรกติได้เลย กรณีน้ำกระเด็นเข้าเยอะโดนเข้าตัวเครื่องเต็มๆ และเมื่อยกฝาจอของโน๊ตบุ๊ค เหมือนใช้งานตามปรกติแล้วพบว่ามีคราบน้ำที่ตำแหน่งของ หน้ากากจอ (ซึมเข้าด้านกรอบด้านข้างของจอ) ให้ทำการซับในส่วนที่มีน้ำให้แห้งที่สุด เท่าที่มองเห็นได้ และให้ลองจับจอ หมุนซ้าย หมุนขวา คว่าหน้า เอียงข้าง เพื่อจะได้สังเกตุว่ายังพอจะมีน้ำอยู่ในฝาจออีกหรือไม่ หากมีก็ใช้วิธีการซับน้ำเหล่านั้นให้แห้ง และหากมีไดร์เป่าผม ก็ให้ทำการเป่าให้ความร้อนอ่อนๆ ลมแรงๆ แล้วเป่าให้ลมความร้อนเข้าในซอกของขอบจอ อย่าให้ความร้อนของไดร์เป่าผมอยู่ในตำแหน่งเดียวเป็นเวลานานๆ พยายามที่จะเลื่อนไปเลื่อนมา เพื่อหลีกเลี่ยงความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นได้จากความร้อน กรณีน้ำเข้าในส่วนคีย์บอร์ดก็ให้ใช้วิธีการ คว่ำหน้าของคีย์บอร์ดลงพื้น เพื่อให้น้ำออกให้มากที่สุด จากนั้นใช้ไดร์เป่าผม ทำการเป่าไล่ความชื้น หรือหยุดน้ำที่อาจมีตกค้าง ก็จะช่วยบรรเทาได้ระดับหนึ่ง กรณีน้ำเข้าสู่ตัวเครื่องด้านใด ก็ให้ทำการคว่ำตัวโน๊ตบุ๊คเพื่อให้ทางน้ำออกจากตัวเครื่องได้มากที่สุด แล้วค่อยยกไปให้ช่างทันที ห้ามทำการเปิดเครื่องโดยเด็ดขาด แต่ถ้ากรณีน้ำเข้ามากๆ ส่งไปให้ร้านให้ช่างเขาช่วยดูแลเลย ก็จะช่วยทำให้โน๊ตบุ๊คของท่าน ยังคงมีชีวิตชีวา สามารถใช้งานได้ต่อๆไป http://www.iworldtradecenter1.com/ เรานำเข้าคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค computer notebook คอมพิวเตอร์มือสอง โน๊ตบุ๊คมือสองและอุปกรณ์จากญี่ปุ่นเกรดสูงๆมาขายให้พี่ๆน้องๆใช้กันเนื่องด้วยปัจจุบันอะไรๆก็แพ้งแพง ร้านเราจึงขายสินค้าราคาถูกๆไม่แพงเหมาะกับเศรษฐกิจปัจจุบันจ้าา

Comment

Working...
                            X