Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะดูยังไงครับว่า M/B รุ่นไหน PCI-EX16 วิ่งที่เท่าไหร่?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะดูยังไงครับว่า M/B รุ่นไหน PCI-EX16 วิ่งที่เท่าไหร่?

เห็นมันมี Board PCI+EX16 แต่มีคนบอกว่า บางรุ่น PCI-EX16 ก็จริงแต่วิ่งแค่ 8 X อ่ะครับ มีวิธีดูยังไงครับว่ารุ่นไนวิ่ง 16 x

CPU - Z ช่วยท่านได้
    แต่ก่อนผมใช้ ASUS P5VDC-X มันวิ่ง 4X (PCI-E)
    แต่คะแนน 3DMark ต่างกันกับตอนนี้ ไม่เกิน 300 คะแนน (ตอนใช้ 16X แล้ว)
    แล้วตูเสียตังไป 3 พันเปลี่ยนทำไมวะเนี้ย หึ

Comment

หมายถึงถ้ายังไม่ซื้ออ่ะครับ จะดูยังไงครับ ดูChip ไรงี้อ่ะครับ -*- (ของ AMD นะครับ)

Comment

ตัวที่วิ่งได้ไม่เต็ม มีแค่ 2 กรณีครับ

1. มี VGA Integrated จะทำให้วิ่งได้แค่ 8X เมื่อนำการ์ดมาใส่เพิ่ม
        2. มี AGP และ PCI-E บนบอร์ดเดียวกัน จะวิ่งได้แค่ 4X เมื่อนำการ์ด PCI-E มาใส่เพิ่ม

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
          หมายถึงถ้ายังไม่ซื้ออ่ะครับ จะดูยังไงครับ ดูChip ไรงี้อ่ะครับ -*- (ของ AMD นะครับ)
          บอกยี่ห้อมาครับ รุ่นด้วย จะดูให้ไม่เกิน 5 นาที
          เน๊ตผมเร็วมาก (56 K วิ่งจริง 25 K) ซัก 15 นาทีละกัน หิหิหิ

Comment

http://www.jib.co.th/TH/subcategory....ubCategory=341

ทั้งหมเนี่อ่ะครับของ Gigabyte ตัวไหนมันวิ่งได้เตม 16 x มั่งครับ

ไอตัวลายเซ้นผมกะว่าจะขายแมร่งแล้ว หงุดหงิดใจ ซื้อมาวิ่ง 8x งงเลยคับ -*-

Comment

ก่อนซื้อ ได้เข้าไปเชคข้อมูลในเวปผู้ผลิตบ้างรึเปล่าล่ะครับ

ก่อนจะถาม ได้ลองค้นหาข้อมูลรึยัง

Comment

เหอๆ ขอโทดนะครับ ไอตอนซื้อบอร์ดตัวนี้ครั้งแรก ผมไม่นึกนี่ครับว่ามันจะมีไอแบบ PCI-EX16 แต่พอใส่จิงวิ่งได้แค่ 8x ด้วยนี่นา ผมก็เลยไมได่เช็ค -*- ตอนแรกผมยังนึกว่าบอร์โตวเองวิ่ง 16 x เลย จนมีคนตั้งกระทูเรื่อง M/B AM2NF6G ถึงได้รูว่าของผมเองก็วิ่งแค่ 8 x -*-

แล้วที่ผมเอา Link มาโพสต์ในนี้ไม่ใช่ผมไม่หาเองอ่ะครับแต่เห้นคุณ TWK บอกจะหาให้ผมก็เลยเอา Link มาโพสต์คับ

Comment

ตัวไหนไม่มี AGP หรือ VGA On

เป็น 16X หมดล่ะครับ

Comment

รุ่นนั้นเคยอ่านผ่านตามานานแล้วนะครับ ว่ามันวิ่ง 8X นะ

ก่อนคุณจะซื้อคอมใหม่อีกนะครับ

เลือกยี่ห้อ Asus ไปเลยดิครับ M2NPV-VM รุ่นนี้ 3070 บาท วิ่ง 16X

Comment

ของผมก็ไม่มี AGP อ่ะครับ แต่มันบอก
                      Link Width 8 x
                      Max Suported 16 x อ่ะครับ

แบบนี้มันวิ่ง 8 x ใช่ป่าวครับ -*-

ผมเห็นบางคนในบอร์ดบอกว่า ถ้าเปน Chip 6150 ขึ้นไปก็วิ่ง 16x หมด ถ้า 6100 จะวิ่งแค่ 8 x

ผมก็ดูตามนี้น่ะนะครับ แต่บาง M/B มันไม่มี VGA Onboard แล้วจะดูยังไงอ่ะครับ -*-

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                        รุ่นนั้นเคยอ่านผ่านตามานานแล้วนะครับ ว่ามันวิ่ง 8X นะ

ก่อนคุณจะซื้อคอมใหม่อีกนะครับ

เลือกยี่ห้อ Asus ไปเลยดิครับ M2NPV-VM รุ่นนี้ 3070 บาท วิ่ง 16X
                        ตอนแรกผมก็กะเล่น ASUS ครับ แต่มีคนบอกว่า ใส่ RAM 4 ตัวมีปัญหา -*- ผมเลยกลัวเลยไม่กล้าซื้ออีก

Comment

นี้ครับ เวป gigabyte ผมหาคำว่า MAX PCI-E 16X ไม่เจอเหมือนกัน เอาไปดูเองละกันท่าน

http://www.gigabyte.com.tw/Products/...ype=socket+am2

ขอให้สนุกกับบอร์ดใหม่ละกัน

Comment

บางทีอาจจะไมได้ซื้อใหม่ตอนนี้อ่ะครับ กะขาย RAM เก่าให้ออกก่อนแล้วจะซื้อ 2GB อ่ะครับ
                            (คอมเก่าแรงไม่สะใจทีอ่า -*- นั่ง อัดไฟล์ Zip 5 Gb ใช้เวลานานจังตั้ง 5 นาที กะต่อ raid 0 ไปเลย -*-)

Comment

แนะนำนิดนึงครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ไม่คุ้มเงิน

ถ้าไม่ได้วัดด้วยตัวเลขไม่มีทางรู้หรอกครับว่า 8 หรือ 16

จะเห็นผลก็ซีรี่ 8 รุ่น สูงๆน่ะครับ

บอดตามลายเซ็นคุณเห็นocกันกะจุย

Comment

Working...
                              X