overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยบอก ข้อดี-ข้อเสีย ของ Asus F8SN หน่อยครับ

OverclockZone Member funnal's Avatar

Default ช่วยบอก ข้อดี-ข้อเสีย ของ Asus F8SN หน่อยครับ

กำลังเล็ง ๆ Notebook รุ่น Asus F8SN-4P03C อยู่ครับ
    ราคาในงาน Pantip Hot Sale อยู่ที่ 35,900 บาท (ต่ำสุดคือ 34,900 บาท)
    การใช้งาน : ใช้ศึกษาปริญญาโท วิทยาศาสตร์เคมี พวกโปรแกรม SPSS, Microsoft Visio, Adobe pagemaker และ เล่นอินเตอร์เนต ครับ
    เกมที่เล่น : มี 3 เกมครับ คือ FIFA 2009, PES 2009, Black Hawk Down
    งบที่มีในกระเป๋า : ไม่เกิน 42,000 บาทครับ
    Spec เครื่องนะครับ
    http://www.*****************/notebook...8SN-4P03C.html

หลังจากที่ไป survey มา BenQ ตัดทิ้งเพราะว่าไม่ชอบดีไซน์
    LenovoY510 ตัดทิ้ง เพราะมันใหญ่ไป (ต้องพกไปไหนมาไหนบ่อย ๆ และโหนรถเมล์ด้วย)
    เลยถูกใจอยู่กับ Asus F8SN เนี่ยแหละครับ เลยมีข้อสงสัยอยากจะถามเพื่อน ๆ ว่า
    รุ่นนี้ ok ไหมครับ มีข้อดีข้อด้อยตรงไหนบ้างครับ
    การ์ดจอ nVidia GeForce 9500M GS จะมีปัญหาเรื่อง Heat Cycle รึเปล่าครับ
    ตอนซื้อควรซื้อประกันเพิ่มอีก 1 ปีเป็น 3 ปีดีไหมครับ หรือว่าแค่ 2 ปีก็เพียงพอแล้ว
    และกับการใช้งานที่แจ้งไป ควรเล่น F8SN เลย หรือว่าแค่ F8VR ก็พอแล้วครับ

ขอบคุณครับ
    ปล.หรือเพื่อน ๆ มีรุ่นไหนที่จะนำเสนอก็ลองบอก ๆ กันมานะครับ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

Quote Originally Posted by funnal View Post
    กำลังเล็ง ๆ Notebook รุ่น Asus F8SN-4P03C อยู่ครับ
    ราคาในงาน Pantip Hot Sale อยู่ที่ 35,900 บาท (ต่ำสุดคือ 34,900 บาท)
    การใช้งาน : ใช้ศึกษาปริญญาโท วิทยาศาสตร์เคมี พวกโปรแกรม SPSS, Microsoft Visio, Adobe pagemaker และ เล่นอินเตอร์เนต ครับ
    เกมที่เล่น : มี 3 เกมครับ คือ FIFA 2009, PES 2009, Black Hawk Down
    งบที่มีในกระเป๋า : ไม่เกิน 42,000 บาทครับ
    Spec เครื่องนะครับ
    http://www.*****************/notebook...8SN-4P03C.html

หลังจากที่ไป survey มา BenQ ตัดทิ้งเพราะว่าไม่ชอบดีไซน์
    LenovoY510 ตัดทิ้ง เพราะมันใหญ่ไป (ต้องพกไปไหนมาไหนบ่อย ๆ และโหนรถเมล์ด้วย)
    เลยถูกใจอยู่กับ Asus F8SN เนี่ยแหละครับ เลยมีข้อสงสัยอยากจะถามเพื่อน ๆ ว่า
    รุ่นนี้ ok ไหมครับ มีข้อดีข้อด้อยตรงไหนบ้างครับ
    การ์ดจอ nVidia GeForce 9500M GS จะมีปัญหาเรื่อง Heat Cycle รึเปล่าครับ
    ตอนซื้อควรซื้อประกันเพิ่มอีก 1 ปีเป็น 3 ปีดีไหมครับ หรือว่าแค่ 2 ปีก็เพียงพอแล้ว
    และกับการใช้งานที่แจ้งไป ควรเล่น F8SN เลย หรือว่าแค่ F8VR ก็พอแล้วครับ

ขอบคุณครับ
    ปล.หรือเพื่อน ๆ มีรุ่นไหนที่จะนำเสนอก็ลองบอก ๆ กันมานะครับ
    - ภายนอกดีไซน์สวยครับ แต่งานประกอบและตัววัสดุทำเคสค่อนข้างเปราะ ปุ่ม power เบี้ยวที่หลายๆคนเจอ(เอาไปเคลมทีหลังได้) ผิววัสดุปุ่ม multi function ด้านบนเวลากดไปนานๆจะด่างๆเหมือนสีลอกครับ
    - 9500M GS จะมีปัญหา Heat Cycle รึป่าวตอนนี้ยังไม่มีสำนักไหนออกมาฟันธง มีแต่ข้อมูลที่ยังค่อนข้างสับสน และยังไม่มีคนที่ใช้แล้วเสียออกมาระบุอาการ(ผมก็ใช้อยู่ ยังไม่เสียครับ)
    - ประกัน Asus 2 ปีอยุ่แล้ว จะซื้อเพิ่มอีกปีเลย หรือซื้อเพิ่มทีหลังก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ(เป็นผมคงค่อยซื้อเพิ่มเอาทีหลัง เผลอๆได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ก่อนประกันหมด)
    - F8SN เล่นเกมที่ว่ามาได้ลื่นได้แรงกว่า F8VR ครับ แต่ถ้าไม่เน้นเล่นเกมใหม่ๆในอนาคต+อยากอุ่นใจไว้ก่อนเรื่อง heat cycle ก็ F8VR ไปครับ
    - แนะนำ lenovo & ibm ตระกูล Thinkpad ครับ ดำ ทน ถึก เครื่องไม่แรงแต่คลาสสิกครับ วัสดุดีกว่า asus หรือจะเป็นพวก HP ตระกูล business notebook รุ่น 6xxx ก็ได้ครับ วัสดุดีเช่นกัน คลาสสิก (แนะนำให้ตัวที่ทนๆ เน้นทำงาน ไม่เน้นเล่นเกมครับ)
    Last edited by DeepThroath; 7 Nov 2008 at 01:55:46.

ดีแล้วครับ USB 5 รู เครื่องไม่ร้อนมาก HP ร้อนมาก

OverclockZone Member data_db2's Avatar

เรียน ป.โท เอา DELL ดีกว่าครับ เวลามีปัญหา มันเปลี่ยนวันเดียว ยี่ห้อ อื่นเข้าศุนย์ มันอาจจะนานนะ
    ยิ่งเวลา present โอ้วแม่เจ้าา กรูใช้ทุกวันไม่เคยเสีย มาเสียช่วงนั้นหละ

OverclockZone Member KilleR-Bee's Avatar

ผมซื้อ F8SN-4P031C ปุ่มpower เบี้ยวคับ ที่วางมือ และ ปุ่มที่อยู่ทางด้านซ้ายไม่แน่น กะว่าเอาไปเคลมสักหน่อย ส่วยเรื่องความร้อนไม่มีปัญหาเลยคับสบายๆชิวๆๆ คนละเรื่องกะ HP COMPAQ ยิ่ง acer อย่าเอาไปเปรียบเรยคับ ใข้ไปนานๆมืออาจสุกได้

OverclockZone Member

thinkpad อย่าครับ ใช้อยู่ครับงานประกอบไม่ดีอย่างที่คิดครับ
    ของผมเจอ กรอบจอ ไม่สนิทครับเปิดเป็นรูเลยครับ ด้านขวามือล่างที่ใส่ HD ก็ออกแบบมาไม่มีเหมือนจะหลุดได้ง่าย
    ตอนชื้อตรวจไม่ดีครับไม่นึกว่างานประกอบจะแย่แบบนี้ lenovo ระยะเวลาที่ใช้ 2 เดือนเข้าศูนย์ 2 ครั้งยังไม่หาย
    ยังต้องเอาไปเข้าใหม่เรื่อง ไวเรสเร็วๆนี้ครับ

ไม่มีช่องHDMI
    สำหรับคนมีจอHDอาจจะไม่ได้ลองของคับ

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

ผมไม่เคยสำผัส Series F8 นะแต่จากผ่านๆการใช้มา ASUS จาก Series G1 Series M51 จะไม่มีปัญหาทาง Hardware งานประกอบวัสดุที่ใช้มันก็ คล้ายๆกัน ยี่ห้ออื่นก็ไม่ต่างกันมากนัก

อันนี้ก็แล้วแต่ผู้ใช้ละครับว่าชอบแนวไหน

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ถ้ามัน G84 80nm ไม่จำเป็นก็อย่าไปเสี่ยง - -" เดวงานเข้า

ข้อดี
    แรง
    คุ้ม

ข้อเสีย
    ร้อน
    body เปราะ
    สีถลอกง่าย
    ฝาจอชอบตืดรอยนิ้วมือเห็นชัดมาก ทำให้ดูน่าเกลียดมาก
    จอ 14.1 ธรรมดา ธรรมดา พอซื้อมากลับยากได้ 15 นิ้วซะงั้น
    Adapter ใหญ และหนักมาก + สายไฟที่แถมมานี่ดูเหมือนไม่เต็มใจจะให้ สั่นมาก
    แรม 1G*2 แผง ทำให้ต้องซื้อ 2G * 2แผงมาใส่ แทนที่จะซื้อ 2G แผงเดียว

ไม่มี HDMI แต่ผมก็ไม่มีจอ HDMI เหมือนกัน
    Keyboard แข็ง แถมดัง แต่ก็ยังเงียบกว่า IBM แต่สุ้ ACER TM ไม่ได้ รายนั้นเงียบจริงๆ
    Thuch pad อืดเป็นเต่าใช้เล่นเกมส์ไม่ได้ เวลาไปไหนต้องเอาเมาส์ไปด้วย
    USB ด้านขวามี 2 ช่อง เสียบแล้วเกะกะมือดีจริงๆ แต่ด้านซ้ายที่ไม่เกะกะมือดันมีช้องเดียว

ที่สำคัญที่สุด มันไม่มีช่องจะเป่าลมไปทางอื่นแล้วเหรอ เป่าใส่มืออยู่นั้นแหละ เซ็ง

Bookmarks

Bookmarks