overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ===ช่วยหาเหตุผลในการซื้อคอมยี่ห้อแพงๆหน่อยครับ===

OverclockZone Member

Default ===ช่วยหาเหตุผลในการซื้อคอมยี่ห้อแพงๆหน่อยครับ===

คือย๊ากกกอยากได้ Dell-Latitude, IBM-Thinkpad, Mac มันดูเท่ดี

แต่ว่าพอเทียบกับ HP, Asus, IBM-ideapad, BenQ สเปคยี่ห้อเหล่านี้ มันแรงในราคาที่ถูกกว่ามาก

อย่างเช่น Asus รุ่นนี้ โคตรแรง
    CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Graphic Chip ATI Radeon HD3470
    14.1 inch WXGA (1280x800)
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
    Web Camera 1.3MPixel
    Card Reader
    Bluetooth
    Battery 6 cells: 4800 mAh, 53 Whrs
    Weight 2.60 Kg.
    ถ้าเป็น IBM-Thinkpad สเปคอย่างนี้ต้องสี่-ห้าหมื่น

- คนที่ซื้อ notebook แพงๆ แต่สเปคต่ำๆ(เมื่อเทียบกับอีกกลุ่มหนึ่ง) เพื่อแลกกับอะไรครับ อยากถามความเห็นหน่อย
    ทั้งที่ Asus ด้านบนก็ถูกกว่า notebook อย่าง sony, thinkpad, macbook อยู่กว่าเป็นหมื่นอยู่

- แต่ก่อนผมใช้ notebook ทำงาน แล้วรู้สึกว่า มันมีแรงจูงใจให้ทำมากกว่าไปนั่งทำบน PC เยอะเลย เลยคิดว่าถ้า notebook มันสวยๆเท่ๆ มันคงจะดึงดูดให้เราอยากทำงานมากขึ้น
    มีคนคิดแบบนี้บ้างรึป่าว?

- notebook กลุ่มราคาต่ำๆ มันมีข้อเสีย มากกว่ากลุ่มแพงๆยังไงบ้างอ่ะครับ
    service?
    เสียง่าย? เดี๋ยวจอพัง ลำโพงพัง ฝาพับเน่า
    ไม่เสถียร? เครื่องช้า อยู่ดีๆแฮงค์
    ใครเคยใช้มาทั้งสองแบบ ทั้งแพงและถูก อยากให้ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ว่ามันคุ้มค่ามั้ย

- ตอนนี้กำลังมองๆ Dell-E6400, Thinkpad-T400, Macbook-รุ่นใหม่ที่ถูกสุดอยู่ แบบว่าแต่ละรุ่นมันก็เจ๋งดี แมคก็สวยไฮโซ เดลก็ประกันดี thinkpad ก็เท่ไปอีกแบบ(ถูกสุดในสามอันนี้ด้วย)
    ช่วยเลือกหน่อยครับ คิดมาเป็นอาทิตย์ละ

- คืออยากได้เหตุผลสนับสนุน ก่อนที่จะต้องเสียเงินมากขึ้นเป็นหมื่นน่ะครับ ถ้ามันไม่สมเหตุสมผล ก็จะได้ซื้อยี่ห้อที่ถูกๆ

OverclockZone Member bazara's Avatar

ส่วนใหญ่ที่ต่างกันจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับวัสดุที่ใช้ เกรดของอุปกรณ์ที่ใช้ครับ แล้วก็เรื่องความร้อนสะสมที่เกิดขึ้นจากอุปกรณ์ อย่าว่าแต่คนละยี้ห้อเลยครับ ยี้ห้อเดียวกันสเปกใกล้ๆกันแต่เป็นตัวธรรมดากับรุ่น top ก็ต่างกันแล้วครับ มีเพื่อนผมใช้ acer 5590 ตัวการ์ดจอx1600 กับผมใช้ acer ferrari 5002 การ์ดจอx1600เหมือนกัน ตอนนี้ใช้กันมาประมาณ 2เกือบ3ปีแล้ว เครื่องเพื่อนผมติดๆดับเพราะความร้อนสะสมแต่ของผมวิ่งสบายๆๆครคับทั้งที่โมโเดลการออกแบบนั้นเหมือนกัน ใครที่ใช้ acer ก็คงจะรู้ดีว่ามันร้อนขนาดไหน แล้วผมก็ได้มีโอกาสใช้ G1 ของ asus อยู่พักนึงชอบมันมากครับลื่นมากการทำงานนิ่งดี แต่พอมาเล่นในเวอชั่น u ที่ทำออกมาที่หลังแต่ถูกกว่าสเปกเหมือนกัน กลับไม่เหมือนกัน G1 แฮะเพราะอะไร? แล้วก็เรื่องความทนทานครับ dell ยกใหเลยครับ รุ่น XPS ทนแบบสุดๆถึงจะเป็นแบบตัวบางชนโน้นบ้างนี้บ้างทำตกบ้างก็ยังไม่มีอาการเอ๋อหรืออาการใดๆๆเลยครับตอนนี้ใช้มาครบปีแล้วก็ไม่มีปัญหาทั้งทีชนโน้นชนนี้ทุกวัน ส่วนถ้าเอาไม่ร้อนสวยงามยกไปครับ vio ส่วนmacข้อดีของมันก็คือด้านกราฟฟิกที่ให้สีสมจิงครับถ้าทำงานกราฟฟิกแล้วหละก็ยกให้แมคเลยครับน้องผมทำ 3d อยู่เอา acer ผมไปทำ บอกว่าพอไปใส่พรีเซ่นจิงๆๆแล้วสีใจจอกับในโปรเจคชั่นไม่เหมือนกันเอามาดูก็จิงๆๆแหะ แต่ mac ไม่เป็นครับเลยเหมาะกับการทำงานกราฟฟิกกับเรื่องเสียงจิงๆ

แต่ถ้าให้แนะนำจิงๆๆคนเราไม่ต้องใช้อะไรที่แพงเว่อก็ได้ครับ ถ้าเอาทนทานในระดับนึงใช้ได้ดีความร้อนไม่ร้อนมาก ผมยกให้ asus ครับถ้าพูดถึงเรื่องความคุ้มค่ากับราคาแต่ถ้าเน้นใช้งานนอกสถานที่แบบตรากตรำหน่อยซื้อ dell เลยครับคุ้ม engineer ใช้ออกงานนอกกันเยอะครับเพราะมันทน อันนี้ก็ต้องแล้วแต่งบประมาณของแต่ละคนด้วยแล้วกันครับ
    Last edited by bazara; 7 Nov 2008 at 11:33:23.

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

ก้เพราะมันทน ถึงรุปลักษณ์จะไม่หล่อแต่มันแพงนะเอ่ออ

แต่ก่อนใช้ Acer Aspire 5562
    เดี๋ยวนี้ใช้ Sager NP8660
    น่าจะใช้เทียบกันได้นะครับ

ข้อแรกเลย วัสดุครับ
    ผมรู้สึกว่าAcerเครื่องที่ผมมีใช้วัสดุกิ๊กก๊อกมาก พอจับมันยกขึ้นมารู้สึกได้เลยว่าBodyมันไม่แข็งแรง เหมือนกับมันจะหักๆงอๆยังไงก็ไม่รู้ >_<"
    ส่วนของSagerรุ้สึกถึงความแตกต่างของวัสดุเลยครับ แข็งแรงคงทนมาก

ต่อไปก็คงจะเป็นการออกแบบ
    ไอ้เจ้าAcerเครื่องนี้ของผมใช้แทนHeaterในหน้าหนาวได้ อุณหภูมิมันล่อไป90
    ต้องลดmultiplyerกับvoltageลง ไม่งั้นมีเฮ อุณหภูมิเกิน100 ดับเองเฉยเลย
    ของsagerที่ผมใช้ตอนนี้ ถึงการ์ดจอมันจะเป็น9800M GT แต่ความร้อนแบบเล่นเกมทั้งวันมันก็อยู่แค่ที่ไม่เกิน70
    ส่วนcpuนั้นไม่เกิน60
    พวกรุ่นที่มันแพงๆหน่อยผมว่าเค้าออกแบบมาดีกว่ากันอย่างเห็นได้เลยนะครับ

เท่าที่ผมเคยเจอมาก็แค่นี้แหละครับ

ส่วนเรื่องช้า ไม่เสถียร ค้างอะไรพวกนี้ ขึ้นอยู่กับตัวOSมากกว่าละมั้งครับ
    แล้วก็ขึ้นอยุ่กะเราด้วยว่าลงอะไรเกินความจำเป็นรึเปล่า

แล้วเรื่องเกี่ยวกับประกันนั้นตอบไม่ได้ครับ มีประกันมาให้ แต่ไม่เคยไปใช้บริการเลย >_<"

คงบอกได้แค่นี้แหละครับ รอท่านอื่นแล้วกัน

OverclockZone Member Sundaysep's Avatar

ส่วนตัวใช้ Mac อยู่ครับ ถามว่าทำไมต้องใช้ของแพงๆตรงจุดนี้ผมไม่คิดว่ามันแพงหรือใช้เพราะไฮโซครับ

ผมให้ความสำคัญกับ osx มากกว่าครับ เลยเลือกที่จะใช้ mac ครับ ส่วน dell กับ thinkpad เค้าก็

มีจุดแข็งในแบบของแต่ละยี่ห้อเองครับ และตรงนี้แหละที่ทำให้ มันมีคุณค่าและเพิ่มราคาขึ้นมาให้แพงกว่า

ของยี่ห้ออื่นๆได้ ถึงแม้ว่าจะสเป็กต่ำกว่า

ผมใช้ macbook อยู่ต่อออกจอนอก ใช้แทน pc ไปแล้วเปิดเครื่องทิ้งใว้ทั้งวันทั้งคืน โหลดบิทตลอด
    ใช้ดูหนังฟังเพลง ไม่มีที่ช่วยระบายความร้อนอะไรทั้งสิ้น ไม่มีแอร์ด้วยครับ เครื่องปกติดีไม่เคย hang
    บางทีใช้ ทำกราฟฟิค CPU Full Load เป็นชั่วโมงๆก็ไม่เคยเดี้ยงครับ ถูกใจตรงงนี้มากๆ

ป.ล.Art ครับทำให้ของแพงขึ้นอย่างไร้เหตุผล 555+ อย่าง Mac เป็นต้น
    Last edited by Sundaysep; 7 Nov 2008 at 12:48:22. Reason: เพิ่มรายละเอียด

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ผมให้ความสำคัญ ที่ ประกัน กับ ประสิทธิภาพ

OverclockZone Member bossa26's Avatar

โดยทั่วๆไปแล้วแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อมันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป การที่เราจ่ายแพงกว่าเราก็ลองดูว่าสิ่งที่เราได้กลับมาคืออะไร อย่าไปดูแค่สเปกว่าซีพียูกับการ์ดจอแรงก็ว่าคุ้ม ความคุ้มมันยังมีอีกหลายแง่หลายมุม

OverclockZone Member rootspiderman's Avatar

รอ ASUS F6V สิครับในงาน commart เขาจะเปิดตัวแรงคุ้มใช้ได้ CPU P8600 VGA ATI3470 RAM3G ไม่ค่อยแน่นใจกับ RAM ว่าถูกหรือเปล่าน่ะครับ คุ้มครับแต่ผมรอไม่ไหวเลยเป็น VAIO SR25S CPU P8400 แต่CPU แรงต่างกันไม่มากนักครับที่เหรอคลายๆกันเรื่องน้ำหนักก็ใกล้เคียงกันคือ 1.99Kg แต่ประกัน ASUS มากกว่าครับมัน 2Y VAIO ต้องซื้อประกันเพิ่มอย่างเดียวครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบเลยครับ

ยังอยากได้คำตอบอื่นช่วยในการตัดสินใจอยู่นะครับ

ปล. IBM-T400 หรือ Dell E6400 ดีอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks