overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 49

Thread: ขอสอบถามนอกเรื่องหน่อยครับพี่ๆ (ปวช)

เด็กน้อย
    Guest

Default ขอสอบถามนอกเรื่องหน่อยครับพี่ๆ (ปวช)

คือผมจะจบม.3แล้วอ่ะครับ อยากหาที่เรียนต่ออ่ะคับ

แต่อยากเรียนปวช.คับ ใครพอจะรู้ที่เรียนปวช.มั้งครับ

สาขา คอม หรือ ไฟฟ้าอ่ะครับ ขอเป็นในกรุงเทพนะครับ

บ้านผมอยู่แถวลาดพร้าว

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ผมก็อยู๋ ปวช อ่ะ แต่เสียดายผมไมได้อยู่ กทม ครับ

แต่แนะนำ เรียน อิเล็กทรอนิกส์หรือไฟฟ้าดีกว่าครับ
    อย่าเรียนเลยครับแผนกคอม เพราะเพื่อนๆที่เรียนกันมามันชอบบ่นให้ฟังครับว่า วันๆมีแต่ Word Excel หรือไม่ก็ พิมงานกับบัญชี ภาษา C ก็ได้จับ ตอนปี 2-3 นู่น

(อย่าเชื่อมากนะครับ เพราะอันนี้เป็นของจังหวัดผมครับ กทม ระบบการเรียนผมไม่รูเมหือนกันว่าเปนยังไง แต่ของจังหวัดผมเปนอย่างนี้ชัวร์ๆ ครับ แผนกคอมอ่ะครับ (จังหวัดตรังจ้า))

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

อ้าว บอกเป็นตุเป็นตะแล้วบอกทีหลังว่าอย่าเชื่อ หุหุ

ขำๆเน้อคับ ล้อเล่ง

ถ้าเป็นผมก็จะไปทางไฟฟ้ามากกว่าคับ
    เอางี้ดีกว่า โตขึ้นอยากทำงานไรล่ะ

OverclockZone Member pann's Avatar

ผมก็จบ อิเล็กฯ มาเหมือนกัน แตเป็น่ ป. ที่ต่อจาก ปวสอีกที

เรื่องเรียนช่างนี่ดีนะ จะสาขาไหนก็ ok หมดแล้ว ปวช 1 เนี้ยไม่ต้องห่วง

วิชาเทคนิคพื้นฐาน ก็จะได้เรียน วิชาช่างสาขาอื่นแบบให้รู้พื้นฐานไปหมด

แต่ถ้าเลือกสาขา ไฟฟ้า & อิเล็กทรอนิคส์ ก็เตรียมปวดหัวกะสารพัดสูตรคณิตศาสตร์

ตอนขึ้น ปวส และยาวต่อไปจนจะหมดแรงเรียนได้เลยครับ คำนวนล้วนๆ อิอิ

รักษาสุขภาพหนังศรีษะและเส้นผมให้ดีเป็นพอเดี๋ยวจะหมดหล่อตอนจบ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member Apest's Avatar

ตอนนี้ ทำรายงานเรื่อง Resonance

ปวดหัวดีแท้ อิเล็กทรอนิกส์ แต่สนุกครับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ก็หมายถึงว่า ถ้าไม่ได้อยู๋ จังหวัดตรังอย่าเชื่อมากอ่ะครับ -*- แต่ถ้าอยู๋จังหวัดเดียวกันจงเชื่อเถอะครับ เพราะเปนเรื่องจิง -*-

เรียน ช่าง ต้องผ่านด่านโหดนะครับ

ตะไบ กับ เขียนแบบงี้ เลือด ซิกๆ เลยครับ /gg

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

พระนครเหนือครับ

แต่สอบเข้ายากนะ

ประหนึ่งว่าเป็นเตรียมอุดมสายช่าง

จังหวัดผมถือ คติครับ มาก่อนได้ก่อน ใครอยากเรียนต้องได้เรียน (ไม่มีสอบเข้า) (เจ๋งมั้ยครับ)

ห้องผมนักเรียน 54 คน ปัจจับันเหลือ.... เอ่อ... 20 คนครับ (ไปไหน 34 วะ)
    มันออกหมดครับ เรียนไม่รอด -*- เหอๆ

OverclockZone Member villianz's Avatar

ช่างกลคับ คิกๆ ใจรัก...

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

มานอยู่ความอยากเรียน
    และอยู่ที่การเรียนรู้ ความอยากรู้อยากลองของตัวคุณเองงับ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ปวช.ที่พระนครเหนือเลย กะลังรับสมัครอยู่เลยคับ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

อยากต่อป.ตรีด้วยรึเปล่าครับ? ถ้าอยากต่อป.ตรีวิศวะ แนะนำว่าต่อม.ปลายดีกว่านะครับ
    เพราะตอนนี้แทบจะเหลือแต่มหาลยเอกชนที่ยังรับปวส.ต่อป.ตรี นอกนั้นปิดเกือบหมดแล้ว
    ผมกลัวว่าน้องจะจบปวส.มาแล้วเรียนต่อไม่ได้นะครับ ต้องไปทำงานลำบากเงินน้อย

ผมจบปวส.มาต่อป.ตรีที่พระจอมฯบางมด บอกได้เลยว่ามาสายช่างเสียเปรียบม.ปลายจริงๆ
    เพราะว่าความรู้ด้านทฤษฎีเราไม่แม่น และวิชาสกัดดาวรุ่งของเด็กต่อเนื่องมีมากมายเหลือเกินครับ
    ไม่ว่าจะเป็น calculus Mechanic ถ้าไม่เก่งคำนวณลำบากจริงๆครับ

อันนี้บอกไว้เฉยๆนะครับ ลองชั่งใจเองแล้วกัน ไม่ต้องฟังพ่อแม่มากนัก อย่าตามใจพ่อแม่ครับ
    เรื่องอื่นตามใจท่านได้ แต่เรื่องเรียนมันชีวิตเรา อนาคตเราครับ เราเลือกเดินทางผิด มันก็ยาก
    ที่จะหวนกลับมาเรียนในสิ่งที่ตัวเองรักนะครับ จบปวส.ไปทำงานแล้ว เลยเข้าใจสัจธรรมข้อนี้ครับ

ขอให้มีความสุขกับอนาคตของน้องนะครับ

แปลกนะครับ ทำไมแถวจังหวัดผมได้ยินว่า มหาลัยรับเดก ปวช ปวส กันเยอะนี่ครับ

จำชื่อมหาลัยไมได้นะครับ แต่ได้ยินอาจารย์ก็พูดๆกันเยอะนะครับ

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

แล้วแต่ที่ด้วยมั้งคับ ตอนนี้ที่รับน้อยลงก็คงเป็นที่กรุงเทพฯและปริมณฑลล่ะมั้ง

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

พระนครเหนือครับ มี ไฟฟ้า เครื่องกล โยธา

เลือกเครื่องกลดีกว่านะ จบมาหลากหลายกว่าครับ เข้าวิศวะได้หลายทางครับ

OverclockZone Member pann's Avatar

เหตุผลจากหลายท่านก็เข้าท่าดีก็พิจารณาดูครับ

*** แต่โดยส่วนตัวผมก็แนะให้ไปสายช่างเลย เพราะสมัยโน้นผมก็กะจะต่อ ม.ปลาย
    แล้วค่อยไปมหาลัย แต่บังเอิญมานั่งนึกดู ว่าสมมุติ จบ ม.ปลายแล้วทางบ้านส่งต่อไม่ไหว
    รึว่าเกิดยางแตกขี้เกียจเรียนต่อกลางทาง วุฒิ ม.6 กับ ปวช มันจะมีจุดเปรียบเทียบทันที
    ในการเข้าสมัครงานกับสถานประกอบการ หรือว่าถ้าเปิดกจิการส่วนตัวในสาขาที่เรียนมา
    ก็พอไหว รึว่าถ้าฮึดต่อไปอีก 2 ปี ก็ยังเป็น ปวส และยังถือเป็น วุฒิอนุปริญญา ทางสาขา
    วิชาชีพ ซึ่งโรงงานอุตสาหกรรมต่างๆก็ยัง อ้าแขนรับอยู่ดี ถ้าลุยต่ออีก 2 ปี ก็ปริญญา
    เหมือนกัน ถ้าเรียนไม่ไหวรึว่าใจออก เราก็ยังเหลือวุฒิ ปวส. ค้ำไว้อยู่ แต่ถ้าม.ปลายแล้ว
    ต่อมหาลัย เกิดไปยางแตกตอนปี 3 เนี้ย(ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่) ผมจะเหลือแค่ วุฒิ ม.6
    ทันที....อันนี้คือความคิดผมในตอนโน้นนะ
    Last edited by pann; 4 Feb 2007 at 23:17:39.

Quote Originally Posted by K8 View Post
    อยากต่อป.ตรีด้วยรึเปล่าครับ? ถ้าอยากต่อป.ตรีวิศวะ แนะนำว่าต่อม.ปลายดีกว่านะครับ
    เพราะตอนนี้แทบจะเหลือแต่มหาลยเอกชนที่ยังรับปวส.ต่อป.ตรี นอกนั้นปิดเกือบหมดแล้ว
    ผมกลัวว่าน้องจะจบปวส.มาแล้วเรียนต่อไม่ได้นะครับ ต้องไปทำงานลำบากเงินน้อย

ผมจบปวส.มาต่อป.ตรีที่พระจอมฯบางมด บอกได้เลยว่ามาสายช่างเสียเปรียบม.ปลายจริงๆ
    เพราะว่าความรู้ด้านทฤษฎีเราไม่แม่น และวิชาสกัดดาวรุ่งของเด็กต่อเนื่องมีมากมายเหลือเกินครับ
    ไม่ว่าจะเป็น calculus Mechanic ถ้าไม่เก่งคำนวณลำบากจริงๆครับ

อันนี้บอกไว้เฉยๆนะครับ ลองชั่งใจเองแล้วกัน ไม่ต้องฟังพ่อแม่มากนัก อย่าตามใจพ่อแม่ครับ
    เรื่องอื่นตามใจท่านได้ แต่เรื่องเรียนมันชีวิตเรา อนาคตเราครับ เราเลือกเดินทางผิด มันก็ยาก
    ที่จะหวนกลับมาเรียนในสิ่งที่ตัวเองรักนะครับ จบปวส.ไปทำงานแล้ว เลยเข้าใจสัจธรรมข้อนี้ครับ

ขอให้มีความสุขกับอนาคตของน้องนะครับ
    แล้วถ้าจบ ปวช ไปต่อตรี จะยังรับไหมอะ (จขกท ถามปวช อะ)

Quote Originally Posted by pann View Post
    เหตุผลจากหลายท่านก็เข้าท่าดีก็พิจารณาดูครับ

*** แต่โดยส่วนตัวผมก็แนะให้ไปสายช่างเลย เพราะสมัยโน้นผมก็กะจะต่อ ม.ปลาย
    แล้วค่อยไปมหาลัย แต่บังเอิญมานั่งนึกดู ว่าสมมุติ จบ ม.ปลายแล้วทางบ้านส่งต่อไม่ไหว
    รึว่าเกิดยางแตกขี้เกียจเรียนต่อกลางทาง วุฒิ ม.6 กับ ปวช มันจะมีจุดเปรียบเทียบทันที
    ในการเข้าสมัครงานกับสถานประกอบการ หรือว่าถ้าเปิดกจิการส่วนตัวในสาขาที่เรียนมา
    ก็พอไหว รึว่าถ้าฮึดต่อไปอีก 2 ปี ก็ยังเป็น ปวส และยังถือเป็น วุฒิอนุปริญญา ทางสาขา
    วิชาชีพ ซึ่งโรงงานอุตสาหกรรมต่างๆก็ยัง อ้าแขนรับอยู่ดี ถ้าลุยต่ออีก 2 ปี ก็ปริญญา
    เหมือนกัน ถ้าเรียนไม่ไหวรึว่าใจออก เราก็ยังเหลือวุฒิ ปวส. ค้ำไว้อยู่ แต่ถ้าม.ปลายแล้ว
    ต่อมหาลัย เกิดไปยางแตกตอนปี 3 เนี้ย(ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่) ผมจะเหลือแค่ วุฒิ ม.6
    ทันที....อันนี้คือความคิดผมในตอนโน้นนะ
    ผมก็คิดเหมือนคุณนะครับ

ถ้าต่อ ปวช แล้วเรียนจบ ปวช อยากพักเหนื่อยก็ทำได้ครับ หรือทำงานเลยก็ได้ แต่ จบ ม 6 มันยังทำไรไมได้ครับ ต้องปริญญาตรีก่อน

ที่สำคัญเกกิดนึกสนุกต่อ ปวส แล้วพักอีกก็ได้ นึกอยาก ต่อ ตรีอีกก็ได้ 2 ปีเองครับ อิอิ

หรือไม่จบ ปวช ต่อ ตรีเลยก็ได้เช่นกันครับ

ต่เปนผมจะต่อ ปวส ก่อนนะ เพราะจได้ๆ ทั้งวุฒิ ปวส กับ ป ตรีเลยครับ /gg (ถ้าต่อตรีเลยได้แต่ ปริญญาตรีขาดทุนครับ ต้องได้ ปวส ด้วย อุอุ)

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

เรียนทางไหนก็ได้ แต่ให้รู้ว่า อนาคตอยู่ที่การศึกษา ครับ เรียนแล้วยังงัยก็ต้องเรียนให้จบไม่ว่าเรียนทางไหน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks