Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำอย่างไร BiosNotebook BenqP41 จะเห็นแรมครบ 4 GB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำอย่างไร BiosNotebook BenqP41 จะเห็นแรมครบ 4 GB

ผมใช้ NoteBook Benq Joybook P41 มานานเกือบสองปีแล้วครับ เมื่อวันก่อนตัดสินใจ upgrade เครื่อง โดยเพิ่มแรม
    เป็น DDR2 - 2GB * 2 ตัว ปรากฏว่าบน Bios มองเห็นแรมเพียง 3 GB เท่านั้น
    ทำอย่างไร Bios จึงจะมองเห็นแรมครบทั้ง 4 GBครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วย

และถ้าลง winxp+sp3 แล้ว os จะมองเห็นแรมครบทั้ง 4 GB หรือเปล่าครับ (ยังไม่ได้ทำการติดตั้ง OS เพราะเปลี่ยน HDD ใหม่ ด้วย และ DVD ROM ที่ติดมากับเครื่องมีปัญหา กำลังรอการเปลี่ยน )

ขอบคุณครับ

ต้องลง Vista มั้งครับถึงจะเห็นครบ 4G

Comment

Vista ก็เห็นแค่ 3 gb กว่าๆครับ (x86)

ถ้าจะให้เห็นเต็ม 4 gb ลง (x64) ไปครับ

Comment

ไม่ได้เกี่ยวกับไบออสครับ เป็นที่ตัววินโดว์
        ต้องใช้วินโดว์แบบ 64 บิต ครับถึงจะเห็นแรม 4 กิ๊ก

Comment

ต้องลง OS เป็น 64บิท ถึงจะเห็นแรมเต็ม 4GB ส่วน OS 32บิท จะเห็นแรมไม่ถึง 4GB ครับ

Comment

ขอบคุณหลายๆครับ

Comment

Working...
            X