overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เด็กใหม่สนใจเล่นน้ำ ขอคำแนะนำหน่อยคับ

OverclockZone Member

Default เด็กใหม่สนใจเล่นน้ำ ขอคำแนะนำหน่อยคับ

คือพอดีว่าเพิ่งถอยคอมใหม่มาได้เกือบๆเดือน แล้วทีนี้เวลาเอามืออังพัดลมดูรู้สึกว่าลมมันอุ่นๆ+ไปเห็นliquid coolingแล้วเกิดอารมณ์อยากเสียตังขึ้นมาอีก เลยกะจะติดเพิ่มซะหน่อย แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้เลยอยากถามทั่นทั้งหลายซะหน่อย

1.จะติดlcนี่ต้องใช้powerกี่วัตคับ
    2.เครื่องผม
    power tagan 600 watt
    cpu Q9550
    M/B strikerII Formula
    HD Westen 250 gb*2
    vga gtx280 (ไอตัวนี้ที่กล่องมันว่า minimum power 500 watt)
    dvd rw
    ถ้าอัดน้ำลงไปนี่powerจะรับไหวมั้ยคับ กลัวซื้อมาลงแล้วไฟไม่พออ่ะ เพราะตอนนี้เล็งBigWater 780 แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นeหรือว่าisจำบ่ได้
    3.ไอน้ำสีเขียวๆที่มันให้มาด้วยนี่คือน้ำอะไรอ่ะ หมดแล้วจะหาได้จากไหน หรือใช้น้ำเปล่าแทนได้มั้ย
    4.ไอที่ว่า2ตอน3ตอนนี่มันคือ?

OverclockZone Member D3z's Avatar

1. power เดิมคับ pump ใช้ 6-18 watt
    2. spec นี้ใช้ไม่เกิน 450 watt (spec ผมใช้ 420 เอง)
    3. น้ำยาคับใช้กำจัดตะไคร่น้ำ จำหน่ายที่ TKCOM
    4. หม้อน้ำคับ
    Last edited by D3z; 7 Nov 2008 at 16:54:38.

OverclockZone Member D3z's Avatar

ลืมไป เล่นระบบ Water Cooling แล้วควรจะเล่นอุปกรณ์ที่ทำมาจากโลหะเดียวกัน ตัวอย่าง:
    Block Aluminium - หม้อน้ำควรเป็น Aluminium เหมือนกัน
    Aluminium + Copper = Glavanic Corosion (การกร่อนของโลหะ)

OverclockZone Member jax88's Avatar

เดค่าาา

Quote Originally Posted by D3z View Post
    ลืมไป เล่นระบบ Water Cooling แล้วควรจะเล่นอุปกรณ์ที่ทำมาจากโลหะเดียวกัน ตัวอย่าง:
    Block Aluminium - หม้อน้ำควรเป็น Aluminium เหมือนกัน
    Aluminium + Copper = Glavanic Corosion (การกร่อนของโลหะ)
    แล้วตอนซื้อนี่มันไม่ได้มาด้วยกันหรอคับ หรือว่าเราต้องไปซื้อเป็นชิ้นมาเอง

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ซื้อเป็นชุดมาพร้อมเลยก็มีขายครับ ราคาไม่แพงเท่าไหร่ แต่เรื่องความเย็น ก็ไม่สู้แบบซื้่อแยก

Quote Originally Posted by D3z View Post
    อย่าว่างั้นงี้เลยครับ

เรื่องนี้ไม่ทราบจริงๆ

อยากถามนิดนึงครับ
    แล้วบ๊อกApogee gt
    กะหม้อน้ำสามตอนSW
    นี่เข้ากันดีป่ะครับ

ถ้าซื้อแยกกัน/ชิ้นต้องดูดีๆครับ

Apogee gt block เป็นทองแดงและหม้อน้ำ SW (Swiftech) เป็นทองแดงครับไม่มีปัญหาครับ block & หม้อน้ำทองแดงดีที่สุดครับ

Blockทุกๆตัวที่เป็นทองแดง: Swiftech, D-Tek, EK, AquaComputers, Enzotech

ตัวอย่างที่พูดถึงก็:
    Block Zalman ทุกๆตัวเป็น Aluminium
    Block Koolance บางตัวเป็นเป็น Aluminium
    หม้อน้ำ TT & Koolance บางตัวเป็นเป็น Aluminium ครับ (เป็นเหตุให้น้ำยาของ TT มีcorrosion blocker - http://www.thermaltakeusa.com/Produc...C=1162&ID=1641 )
    ถ้าใช้ Block Zalman และหม้อน้ำ Swiftech - ก็ต้องใช้น้ำยาป้องกันการกร่อนของโลหะ (corrosion blocker) :

http://www.frozencpu.com/products/70...tl=g30c103s186

ตัวอย่าง Galvanic Corrosion ครับ:

Last edited by D3z; 7 Nov 2008 at 20:53:02.

ความรู้ใหม่ครับ

จดๆๆๆๆ

ใจเกือบแป๊วหุๆ

OverclockZone Member exit's Avatar

ต้องซื้อที่กรองน้ำด้วยหรือเปล่า เห็นภาพแล้วขนลุกเลย ใช้มานานยัง จะได้กะเวลาทำความสะอาดครับ

ดูภาพแล้วขนลุกเลย มีหนวดๆเส้นๆด้วยง่ะ ยังกะเอเลี่ยนเลย = ="

จากตอนแรกกะว่าจะซื้อแบบครบชุดมาใส่ มาตอนนี้เริ่มลังเลละ

แล้วที่บอกว่าซื้อเป็นชุดนี่อุณหภูมิมันสู้ซื้อแยกชิ้นไม่ได้นี่หมายความว่าไงครับ ยังไงซื้อแยกเป็นชิ้นๆมาสุดท้ายมันก็รวมกันเป็นชุดเดียวกันอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ แล้วอุณหภูมิมันจะต่างกันได้ไง

คือไม่เข้าใจจริงๆครับ มือใหม่สุดๆ
    Last edited by LVTHN; 7 Nov 2008 at 22:29:27.

Wink

ที่กรองน้ำไม่ช่วยครับเพราะอณูของโลหะไหลเวียนในน้ำ ถ้าใช้โลหะเดียวกันไม่ต้องห่วงเรื่อง Galvanic Corrosion ครับ ห่วงเรื่องตะไคร่น้ำดีกว่า ภาพไม่ใช่ block ผมครับมาจาก website ต่างประเทศครับ การกร่อนของโลหะใช้เวลาประมาณ3-6เดือนครับ สำหรับตะไคร่น้ำผมใช้Copper(II) sulfate pentahydrate (CuSO4·5H2O) 4.1% อัตรา1หยดต่อน้ำ1ลิตรก็หายห่วง

ตัวอย่างของชุดที่ผมพูดถึงเป็นชุดแบบที่คุณไม่สามารถเลือกชิ้นได้เช่น Kitต่างๆ สำหรับอุณหภูมิ kit กับแยกชิ้นอุณหภูมิต่างกันประมาณ 10-15%ครับ เพราะว่าแบบแยกชิ้นคำนึงถึงอุปกรณ์ยี่ห้ออื่นๆที่ต้องใช้ระบบน้ำ องค์ประกอบอื่นๆของอุปกรณ์ขึ้นอยู่กับ:
    Restriction - ความต้านทาน
    Flow Rate - การไหลเวียนของน้ำใน Loop
    Pressure (Pressure Drop) - แรงดัน
    แต่แบบ kit ทำมาพอดีๆสำหรับชุดของมันครับ

อ่อ กระจ่างขึ้นเยอะ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member HEROZONE's Avatar

อี เล็ก โตร ไร ใช่ไหมครับ

Quote Originally Posted by HEROZONE View Post
    อี เล็ก โตร ไร ใช่ไหมครับ
    ครับต้นเหตุของการกร่อนของโลหะชนิดต่างกัน

OverclockZone Member Essung's Avatar

ท่าน D3Z ใช้ Dtek v.1 ทองแดง มันขาวๆ บริเวณ ที่แปะกับ CPU หรือเปล่าครับ เหมือนมันลอก ?

หม้อ น้ำ ท่านใช้ อะไรล้างครับ เห็น บางท่าน เล่น เป็ด ขวดม่วง

ผมใช้ V.2 + Quadplate ครับ ไม่แน่ใจเรื่องทองแดงขาวๆมีรูปให้ดูหรือเปล่าครับ? Spec ท่าน Essung มีอะไรบ้างครับ?

ผมใช้น้ำส้มสายชูเทเข้าไปในหม้อน้ำทิ้งไว้ 3-6ชั่วโมงครับตามด้วยน้ำร้อน ผมคิดว่าเป็ดแรงไปนะครับ
    Last edited by D3z; 8 Nov 2008 at 19:56:08.

Bookmarks

Bookmarks