overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: มือใหม่หัด แฟลชไบออส ครับ

OverclockZone Member

Default มือใหม่หัด แฟลชไบออส ครับ

คือพอดีว่าผมยังไม่เคยประกอบคอมเองตั้งแต่แรกน่ะครับ เคยแต่ซื้อแล้วให้ร้านประกอบ แล้วมาอัพเองทีหลังเป็นบางชิ้น หรือลงวินโดว์เอง พวกนี้ทำเองเป็นครับ

พอดีเครื่องต่อไปที่จะซื้ออยากจะทำเองตั้งแต่แรก เห็นเพื่อนผมบอกว่าเมนบอดแกะกล่องใหม่ๆจะยังลงวินโดว์เลยไม่ได้ ต้อง แฟลชไบออสก่อนมีคำถามครับ

1.การแฟลชไบออสคืออะไรครับ (เหมือนลงไดร์ฟเว่อร์ให้ไบออสหรือเปล่า)

2.จากการสืบค้นข้อมูลในเวปนี้ เข้าใจว่าเมนบอร์ดแต่ละยี่ห้อ แฟลชไม่เหมือนกัน แล้วถ้ายี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่น การแฟลชเหมือนกันหรือไม่ครับ (เล็ง Asus P5Q Pro ไว้)

3.ซีดี หรือHandydrive ที่บูสเครื่องได้ ดูอย่างไรครับ แตกต่างกับแบบธรรมดาอย่างไร

4.ไฟล์หรืออะไรก็ตามที่จำเป็นในการแฟลชไบออส นอกจากอุปกรณ์ต่างๆที่มีมากับกล่องเมนบอร์ด หาได้จากที่ไหนครับ

5.ขอขั้นตอนการทำโดยละเอียดด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้มากครับ

ปล. ถ้าคำถามไหนมันดูคลุมเครือหรือแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อทำไม่เหมือนกัน ขอคำตอบที่อ้างอิงบน เมนบอร์ด ASUS P5QPro ครับ

OverclockZone Member BoM's Avatar
    รัชดาฯ ซ.3, ดินแดง กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by nutop View Post
    คือพอดีว่าผมยังไม่เคยประกอบคอมเองตั้งแต่แรกน่ะครับ เคยแต่ซื้อแล้วให้ร้านประกอบ แล้วมาอัพเองทีหลังเป็นบางชิ้น หรือลงวินโดว์เอง พวกนี้ทำเองเป็นครับ

พอดีเครื่องต่อไปที่จะซื้ออยากจะทำเองตั้งแต่แรก เห็นเพื่อนผมบอกว่าเมนบอดแกะกล่องใหม่ๆจะยังลงวินโดว์เลยไม่ได้ ต้อง แฟลชไบออสก่อนมีคำถามครับ

1.การแฟลชไบออสคืออะไรครับ (เหมือนลงไดร์ฟเว่อร์ให้ไบออสหรือเปล่า)

2.จากการสืบค้นข้อมูลในเวปนี้ เข้าใจว่าเมนบอร์ดแต่ละยี่ห้อ แฟลชไม่เหมือนกัน แล้วถ้ายี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่น การแฟลชเหมือนกันหรือไม่ครับ (เล็ง Asus P5Q Pro ไว้)

3.ซีดี หรือHandydrive ที่บูสเครื่องได้ ดูอย่างไรครับ แตกต่างกับแบบธรรมดาอย่างไร

4.ไฟล์หรืออะไรก็ตามที่จำเป็นในการแฟลชไบออส นอกจากอุปกรณ์ต่างๆที่มีมากับกล่องเมนบอร์ด หาได้จากที่ไหนครับ

5.ขอขั้นตอนการทำโดยละเอียดด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้มากครับ

ปล. ถ้าคำถามไหนมันดูคลุมเครือหรือแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อทำไม่เหมือนกัน ขอคำตอบที่อ้างอิงบน เมนบอร์ด ASUS P5QPro ครับ
    ฝากบอกเพื่อนคุณด้วย เบิร์ดกระโหลกมันแรงๆ แล้วบอกมัน ...ไอมั่ว!

OverclockZone Member BoM's Avatar

การแฟลช BIOS เขาจะทำกันในกรณี...
    1-BIOS เก่าเกินสำหรับอุปกรณ์ที่เราพึ่งซื้อมาใส่ใหม่
    2-Overclock ไม่ได้ดั่งใจ
    3-ไม่มีไร แฟรชไปงั้นล่ะ เห็นมันออกตัวใหม่มา

ปล.ปารแฟรช BIOS ควรให้ผู้ชำนาญ และรู้เรื่องลงมือทำ หรือ
    ศึกษาให้ดีๆทำความเข้าใจก่อนลงมือทำ และ ควรศึกษาถึงผลดีผลเสีย
    หลังจากแฟรชแล้ว หรือผลกระทบที่จะตามมาหาก.....
    1-เอะมัยนานจังหว่า ไปกดรีเซตเครื่องสะงั้น ขณะที่ยังแฟรชไม่เสร็จ
    2-ไปดับ เตะปลั๊ก
    3-ไฟกระตุกไฟกระชาก แรม/CPUแต๊บสะงั้น พาเมนบอร์ดตรูไปด้วย

เพราะถ้ากระบวนแฟรชBIOS ยังไม่จบสิ้น ห้ามกระทำการไดๆทั้งนั้น
    ไม่ว่าจะด้วยตัวเองหรืออุบัติเหตุ หรือภัยธรรมชาติ
    เพราะนั่นหมายความว่า มันโบกมือบ้ายบายท่านไปแล้ว

แต่ก็เห็นว่า M/B รุ่นใหม่ๆมี BIOS สำรองมาให้ด้วย อันนี้ยังไม่เคยเห็นใคร
    ออกมาเล่าประสบการณ์ว่าได้ใช้มันแล้ว ถ้ามันเป็นอย่างที่ว่า ต่อไป การแฟรช
    BIOS ก็คือๆกันกับการลง Driver นี่ล่ะ

Quote Originally Posted by nutop View Post

อันนี้มันมั่ว

การทำให้เมนบอร์ดรู้จักอุปกรณ์ใหม่(และแก้บัคบางตัวถ้ามี)(ตามจุดประสงค์ของผู้ผลิตนะ)

เหมือน หรือไกล้เคียง รุ่นใหม่ๆทำในวินโดว์ได้

เหมือนกันครับ บูทไม่บูท อยู่ที่ตอนเขียนลงแผ่น ทำยังไงต้อง ศึกษาครับ ค่อยๆเป้นค่อยๆไป
    เป้นไว เดี๋ยวแต๊บ

เวบผู้ผลิต 99.99% จะอยุ่ตรง Support

มีอยุ่ในคู่มือเมนบอร์ดครับ

ไม่เป็นไรครับ รุ้แล้วถามเป็นสิ่งที่ดี
    ดีกว่าพวกความรู้เท่าหางอึ่ง ทำตัวอวดภูมิสอนชาวบ้าน

OverclockZone Member zman's Avatar

ต่อไป จำไว้ว่า แกะกล่องใหม่ให้ประกอบ ลงวินโดวส์ให้เสร็จ เรียบร้อยแล้วอยากทำไรค่อยทำ
    ถ้ามันยังใช้ได้ดีอยู่อย่าไปแฟลชมันเลยครับ่

OverclockZone Member

ขอบคุณครับ

สรุปคือว่า ผมซื้อของมา แกะกล่องประกอบ ลงวินโดว์ได้เลย โดยไม่ต้องไปฟ่งไปแฟลชอะไรกะเมนบอร์ดมันใช่มะครับ

OverclockZone Member underground1's Avatar

ถ้ามันไม่มีปัญหา ไม่ต้องไปแฟลชมันครับ ง่ายๆจบ

Bookmarks

Bookmarks