overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ปวดหัวตัวร้อน มีงบสามหมื่น บวกลบได้ ไม่เกิน สองพันฮะ อยากได้ DSLR ฮะ ช่วยโหวตกันหน่อย

OverclockZone Member MegaZawa's Avatar

Default ปวดหัวตัวร้อน มีงบสามหมื่น บวกลบได้ ไม่เกิน สองพันฮะ อยากได้ DSLR ฮะ ช่วยโหวตกันหน่อย

ต้องออกตัวก่อนครับว่ามือใหม่อย่างแรงครับ เป็นกล้องที่เป็นเจ้าของจริงๆตัวแรกเลยครับ
    ศีกษามาพอควร เรื่อง nikon กะ canon ฮะ ใจไปทาง nikon D80 เพราะสีดูสดฮะ แล้วไม่ค่อยได้ถ่ายคนมากมายแน่ๆ อาจจะเป็น วิว หรือ มาโคร แล้วก็ทั่วไปฮะ

ก็มีแค่ สองตัวเลือกฮะ ไม่ "nikon D80" ก็ "canon 450D" เพราะราคาใกล้เคียงกันในงบฮะ เพิ่มออฟชั่นอีกตัวเป็น "canon 40D ด้วยฮะ"

ปัญหาคือเรื่องของ เทคโนโลยีครับ
    450D ออกใหม่ แต่ D80 กำลังจะถูกแทนที่โดยรุ่นอื่น ก็เลยเกิดคำถามในใจฮะว่า ถึงแม้ D80 จะอยู่ในซี่รี่ย์ที่ใหญ่กว่า แต่เรื่องของเทคโนโลยีของกล้อง่งผมไม่รู้เนี่ยมันจะทำให้ รุ่นใหม่ ออกมาแล้วดีกว่ารุ่นเก่าแล้ว เลยเริ่มสับสนฮะ

เรื่องของราคา อยากทราบครับว่า ข้อเสนอที่ดีที่สุด ของสองรุ่นนี้มันมีอะไรบ้างครับ จะให้ดีหลังไมค์ก้ได้ครับว่าร้านไหน จะได้ประกอบการณ์ตัดสินใจ

ex.เคยมีคนเปรยๆในพันท์ทิพย์ว่า nikon d80+lens18-105vr+sd2gb+กระเป๋า ราคา31000 ครับ ที่พันทิพย์

แล้วเลนส์สามัญประจำบ้านควรมีตัวไหนครับ จะได้เก็บเงินเพื่อถอยออกมาในลำดับต่อไป

ปล. มีเลนส์อะไรแนะนำด้วยครับที่ดีกว่าตัว 18-105vr ค่ายไหนก็ได้ขอมีกันสั่นฮะ
    Last edited by MegaZawa; 7 Nov 2008 at 21:29:01.

หุๆ ผมว่าลองไปจับๆ ดูดีกว่าครับ บางทีมันก็ขึ้นอยู่กับความชอบด้วย
    ดีไม่ดีทางนี้บอกตัวนั้นดี แต่พอไปลองกลับชอบอีกตัวซะงั้น อิอิ

OverclockZone Member MegaZawa's Avatar

งั้นขอคำแนะนำเรื่อง เทคโนโลยี ประกอบการตัดสินใจแล้วกันฮะ

OverclockZone Member gorilaze's Avatar

ผมว่าเรื่องเลนส์ ใช้เลนส์ kit ไปก่อนก็ดีนะครับ ถ่ายไปเรื่อยๆ พอรู้ตัวว่าชอบแบบไหนค่อยไปถอยเลนส์มาใหม่ก็ไม่สาย ^^

ส่วนตัวผมชอบ D80 ครับ

ขอเพิ่มออฟชั่นเป็น Canon 40D, Nikon 80D แล้วก็ Canon 450D ครับ

OverclockZone Member

ขอเสนอตัวเลือกคับ ผมก้อกำลังเริ่มถ่ายภาพ ก้อถ่ายทั่วไป วิว คน ประมาณนี้คับ พอดีรุ่นพี่ผมที่เป็นช่างภาพอาชีพเค้าจัดชุดให้ ก้อได้ดังนี้คับ

Nikon D80 <Body>
    50f1.8
    18-55 f3.5-5.6 ED VR
    Grip
    กระเป๋า
    SDHC
    Filter

ทั้งหมดประมาณ 35500 คับ ลองเพิ่มเงินนิดหน่อยคับ แต่ราคาที่บอกไปนี่เป็นราคาเมื่อ ตุลาคม 2551 ประกันร้านทั้งหมดเลยนะคับผม

ถ้าหา 18-70 mm ได้แล้วราคาโอเค ก้อสอยได้เรยคับ เพราะเป็นเลนส์ kit ที่ดีที่สุดของ nikon แล้วคับ เพราะตอนนี้เลนส์ kit เป็น 18-135 mm

จากตัว 50 f1.8 ถ้ามีเงินมากพอก้อพิจารณาตัวนี้ได้คับ 85 f1.8 คับ ถ้าถ่ายมาโคร แนะนำเก็บเงินเพื่อซื้อเลนส์มาโครเลยคับ

" ขอให้มีความสุข และ สนุกกับการถ่ายภาพคับผม"
    Last edited by nutshiki84; 11 Nov 2008 at 05:26:32.

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ถ้าใจชอบมาโคร 40D น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ มี Liveview สามารถมองภาพจากหลังจอ LCD ได้เลย เอากล้องลงไปติดวัตถุ เล็งหลังจอ แล้วกดถ่ายเลยครับ

เรื่องการคุมกล้อง
    D80 มี whell ด้านหน้าและด้านหลัง สำหรับ ปรับค่า F / Speed Shutter ในโหมด M Av และ Tv [S และ A ใน nikon]

ส่วน 40D
    มี Whell ด้านหลัง และ Whell วงล้ม ที่มาแทน ปุ่มทิศทางในกล้องรุ่นเล็ก ซึ่งสามารถใช้งานได้ "สะดวกมากๆ"
    และมีปุ่ม Joc เลือกจุดโฟกัส ที่ต้องการได้เลย เพียง push ปุ่มไปทิศที่ต้องการเพื่อเลือก จุดโฟกัส
    สำหรับผม ฟังก์ชั่นนี้เป็นอะไรที่สำคัญและอยากได้มากๆครับ เพราผมถ่ายรูปที่ F กว้างๆค่อนข้างจะบ่อย บางทีการโฟกัสแล้วจัด คอมโพสใหม่ ทำให้ระยะชัดตื่นที่น้อยอยู่แล้ว หลุดโฟกัสออกไปครับ

แต่ ใน 40D ปุ่มเลือก โหมดการวัดแสง และ ระบบ ชัตเตอร์ [ถ่ายภาพเดียว หลายภาพ ตั้งเวลา ] จะต้องทำความคุ้นเคยหน่อยนึงครับ

ลองเลือกดูครับ อันนี้เป็นความรู้สึกบางส่วนที่ผมเคยจับเล่น ของน้าๆเค้ามาครับ ^^

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ผมขอบอกล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับ ว่ายิ่งศึกษามากจะยิ่งตัดสินใจไม่ถูกครับ ^^" ... เพราะมันจะมีตัวแปรมาให้ตัดสินใจเยอะแยะมากมาย

ส่วนตัวผมก็เล็งไว้ตาม จขกท เลยครับ แต่สุดท้ายก็เลือก 450d พร้อม 2 lens kit 18-55 / 55-250 ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีพอตัวในระดับนึง

ถ้าถามผมเรื่องกันสั่น ผมมองว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ เพราะช่วยจริงๆได้แค่ระดับนึง สำหรับเลนส์ 18-55 มีหรือไม่มีกันสั่น (ลองปิด IS ดู) ก็ไม่เห็นความแตกต่างของภาพมากนัก ยกเว้นแต่ 55-250 ที่จะเห็นความแตกต่างจริงๆ แต่ถึงจะเห็นความต่าง ถ้าถ่ายมือเปล่าก็ไม่ได้ทำให้ภาพดูดีจนไม่ต้องอาศัยขาตั้งกล้องครับ ผมจึงมองว่า ถ้าอยากจะเล่นจริงๆ หาขาตั้งกล้องติดไปด้วยดีกว่า ... ตอนนี้ผมก็เริ่มหาขาตั้งแบบหัวบอลแล้วครับ เล็งของ Benro ไว้ตัวนึงราคา 36xx รับน้ำหนักได้ 4kg พอให้ใช้ 450d + เลนส์ซูมที่ไม่ใหญ่มากได้แบบไม่ต้องห่วงเรื่องขาคดขางอครับ

มาถึงสาเหตุที่เลือกเจ้า Kiss x2 มาประจำการ: ด้วยราคาของมันตอนที่ซื้อ (ประกันร้าน) อยู่ที่ราวๆเกือบๆ 3 หมื่น ซึ่งไม่แตกต่างกับ D80 + 18-135VR เลย แต่ได้เลนส์ 2 ตัวซึ่งครอบคลุมระยะกว้างกว่า 18-55 สำหรับช่วงปกติและ 55-250 สำหรับช่วงเทเล ในจุดนี้ ถ้าทำใจยอมรับได้ว่าจะใช้แค่ 18-135 แล้วสอย nikon ก็ไม่ว่ากันนะครับ แต่พอเริ่มถ่ายไป และศึกษาไปเรื่อยๆ จะรู้ว่าเลนส์ 55-250 จะตอบโจทย์ในช่วงไกลได้มากกว่า(นิดนึง)ตรงค่า F นี่ล่ะครับ ช่วงปลายๆ 18-135 F ขั้นต่ำขึ้น 5.6 ซะแล้ว แต่ 55-250 ยังอยู่ที่ 5 อยู่เลย ^^

เทคโนโลยีที่ 450d มีให้ก็คงเป็นเรื่องของความละเอียดที่มากกว่า การประมวลผลที่เร็วกว่า และถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะมี live view (ซึ่งผมก็ไม่ได้ใช้หรอก) ที่ d80 ไม่มี แต่ถ้าเรื่อง AF และสีสันที่ทำได้สวยสดมากกว่า คงต้องยกให้ nikon เค้าแล้วล่ะ

ส่วนของ 40d ที่เป็นตัว upgrade ขึ้นมาอีกนิดนึงของ 400d เอามาเทียบๆเคียงๆก็คงจะสูสีๆกับ 450d ผลัดกันแพ้ ผลัดกันชนะในบางเรื่อง ลองศึกษาดูแล้ว สำหรับผมก็เป็นแค่ของเล่นที่เพิ่มขึ้นมา ถ้าถามว่าอยากได้มั้ย ก็ตอบว่าอยากได้ แต่เอาเข้าจริงแล้ว เก็บส่วนต่างไปซื้อเลนส์หรือของเล่นชิ้นอื่นๆในอนาคตดีกว่าครับ

เลนส์ที่แนะนำโดยทั่วๆไปก็คงจะให้ซื้อไว้สำหรับ 3 ช่วง หรือถ้าใครไม่ต้องการถ่ายช่วงไหน ตัดทิ้งไปก็ได้ครับ
    wide - เช่น ef-s 10-22
    normal - ef-s 18-55 (มากับ kit)
    tele - เกินจาก 55 เป็นต้นไป อยากเล่นตัวไหนก็ลองจับมาครับ
    ส่วนใครอยากเล่นมาโคร ก็ลองหาดูครับ มีของเล่นตั้งแต่ราคาถูก เริ่มต้นที่หมื่นเศษๆ (เฮือก) ^^" ... หรือจะลองใช้เลนส์เดิมๆที่มีถ่ายมาโครดูก็ได้ครับ ผมลองใช้ 55-250 ถ่ายที่ระยะ 1.1 เมตรก็พอถ่ายได้ถ้าถ่ายวัตถุที่ลอยอยู่เหนือพื้นนะครับ แต่ถ้ามีอะไรอยู่ติดๆกับวัตถุมากเกินไปอาจจะต้องหาเลนส์มาโครโดยเฉพาะมาถ่ายแล้วล่ะ
    Last edited by KamuiShirou; 11 Nov 2008 at 17:31:53.

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

สำหรับสาวก canon เลนส์ ef 50 F/1.8 น่าจับมาถ่าย portrait มากครับ ถ้าถ่ายรูปคนบ่อยๆ ตัวนี้น่าจับมาเล่น ... ถ้าใช้ๆไปซักพัก จะรู้ครับ ว่าทำไมต้องเล่นเลนส์ที่ซูมไม่ได้ แล้วก็จะเริ่มรู้สึกว่า งานเข้าแล้วสิ ต้องเก็บตังกันหัวบานแน่ๆ ^^" ...

Bookmarks

Bookmarks