Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยมือใหม่ ไม่รู้จะต่ออย่างไงถึงจะดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยมือใหม่ ไม่รู้จะต่ออย่างไงถึงจะดี

ผมใช้การ์ด Asus Xonar DX จะต่อกับชุดโฮมเธียเตอร์ Onkyo HT-S3100

ไม่รู้ว่าจะต่อแบบธรรมดา (เหมือนต่อกับชุดลำโพง 5.1 คอม) หรือต่อแบบ SPDIF Out

แบบไหนดีกว่ากัน ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ (แต่ไม่ค่อยเน้นเล่นเกมส์มากนัก)

กำลังคิดว่าจะซื้อสายสัญญาณ (แบบ SPDIF) มาต่อถ้าไม่ดีจะได้ไม่ต้องซื้อ

ขอบคุณมาก กับทุกคำแนะนำและทุกความสนใจ

ไปหาสาย optical มาเส้นนึง เอาแบบ 1ด้านเป็น mini

เสียบเลยที่ digital out

ตั้งค่า ใช้งาน S/P DIF ไว้ แบบ PCM 44.1 Khz ไว้ก่อน เวลาฟังเพลง

เวลาดูหนัง ไม่ต้องปรับอะไรใน driver ต่างจาก ฟังเพลง แค่ ตั้งค่า USE SPDIF ใน powerDVD ก็พอ

ส่วนเวลาเล่นเกมส์ ให้ เปลี่ยนการตั้งค่าลำโพงเป็น 5.1 ก่อน

แล้ว Enable S/P DIF เลือก Dolby digital live

Last edited by battlecruiser; 7 Nov 2008, 18:51:51.

Comment

ดัน

Comment

ขอบคุณมากครับท่านเรือรบ

Comment

ทำตามแบบที่ผมว่าไปเลย

เวลาฟังเพลง จะออก 2 channel

เวลาดูหนัง จะออกเป็น dolby digital หรือ DTS ตาม soundtrack ใน DVD

เวลาเล่นเกมส์ เสียงจะถูก encode เป็น dolby digital 5.1 เล่นเกมส์ผ่าน optical เพียงเส้นเดียว แต่เสียง ออกครบ 5.1 เหมือน analog ทุกประการ

Comment

ถ้าดูหนังพวก MKV ก็ลง codec ตัวนี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=306440

แล้วใน purecodec setting ตรง Audio decoder & out เลือก SPDIF จบ

Comment

ดัน

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ถามท่านเรือรบต่ออีกนิดนะครับ อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยครับ หากว่าผมใช้เป็นสาย coaxial ได้ไหมครับคุณภาพที่ได้จะเหมือนกับ mini to optical ไหม หากจะใช้ mini to coaxial อ่ะครับ

Comment

ออฟติคอลมันนำสัญญาณด้วยแสงไม่ใช่หรอครับ

แล้ว สาย Coaxial มันมีคุณสมบัติ นำแสงด้วยหรอ

ผมละ งง

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                      ออฟติคอลมันนำสัญญาณด้วยแสงไม่ใช่หรอครับ

แล้ว สาย Coaxial มันมีคุณสมบัติ นำแสงด้วยหรอ

ผมละ งง
                      คงไม่ใช่ตัวนี้นะ xonar DX มัน mini optical

ส่วน creative มันเป็น mini coaxial

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                      ถามท่านเรือรบต่ออีกนิดนะครับ อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยครับ หากว่าผมใช้เป็นสาย coaxial ได้ไหมครับคุณภาพที่ได้จะเหมือนกับ mini to optical ไหม หากจะใช้ mini to coaxial อ่ะครับ
                      ผมตอบตรงๆว่า ผมฟังไม่ออก
                      Last edited by battlecruiser; 10 Nov 2008, 13:43:56.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        คงไม่ใช่ตัวนี้นะ xonar DX มัน mini optical

ส่วน creative มันเป็น mini coaxial

ผมตอบตรงๆว่า ผมฟังไม่ออก

เออ!ใช่ผมงงครับ นึกว่ามันเป็นแบบ Coaxial แบบ Mini แล้วท่านแนะนำให้ไปซื้อตัวแปลงจาก Coaxial mini ไปเป็น Optical อ่ะครับ พอดีไปอ่านจาก review จากหน้า soundsystem มาเลยเพิ่งทราบ ขอประทานโทษอย่างแรง

ปล.ไอ้ที่ถามไม่ใช่ไรหรอกครับ แค่ว่าสาย Coaxial นาะตัวเลือกมันเยอะอ่ะ อิๆๆ
                        Last edited by หอมหน่อย; 10 Nov 2008, 17:28:28.

Comment

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ
                          ถ้าผมใช้ Sound card X-Fi Titanium ผมจะต่อแบบที่ท่านเรือรบแนะนำได้ป่าวครับ ต่อกับ Onkyo HTS5105

โดยใช้สาย Optical ตามรูปได้มั้ยครับ

ถ้าเข้าใจผิด ช่วยแนะนำด้วยครับ
                          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

X-Fi Titanium ใช้ สาย optical แบบหัวธรรมดา 2ด้านครับ

วิธี set ดูหนังร่วมกับ AVR ตามรูปด้านล่าง

Comment

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Comment

Working...
                              X