overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: Review Sony MZNF810 Net-MD

OverclockZone Member jarpichit's Avatar

Default Review Sony MZNF810 Net-MD

ช่วงนี้กระแสเรโทรกำลังฮิตเหลือเกินในเว็บบอร์ด gadget ทั้งหลาย
    หลายๆคนต่างพากันเสาะหา gadget ที่เคยขึ้นชั้นว่าเมพเป็นที่หมายปองในอดีตเมื่อ 5-8 ปีก่อนกลับมาใช้งานอีกครั้ง
    ผมเองก็พลอยติดบ่วงกระแสนี้ไปด้วยเสียฉิบ (ฮา)

ไอ้ยุคนั้นผมก็ยังเรียนมหาลัยปีต้นๆ เงินทองก็ไม่ค่อยจะมี
    ที่พอจะหามาฟังได้ก็มีแต่ mp3 player ความจุจิ๊บๆ 128-256mb
    ถ้าเทียบกับความจุสมัยนี้คงเหมือนฝุ่นผงแต่นั่นก็เล่นซะแทบหมดตัวแล้ว

แน่นอนว่านอกจาก mp3 แล้วไอ้ที่ผมต้องไปยืนทำตาปริบๆอยู่หน้าร้านอีกตัวนึงนั่นก็คือ MD player
    ซึ่งราคาในยุคนั้นก็หลักหมื่น แน่นอนว่านักศึกษาจนๆแบบผมคงไม่มีปัญหามาครอบครอง

ผ่านมาหลายปีจนมีงานทำมีเงินเดือนพอที่จะซื้อเครื่องเสียงดีๆมาใช้
    ก็มาถึงยุคของ ipod กับ mp3 พอดี ผมก็ไปซื้อ ipod classic มาฟังคุณภาพเสียงก็เป็นที่น่าพอใจ

แต่เมื่อได้เห็นหลายๆท่านพูดคุยเรื่อง MD กันไฟในอดีตก็คุโชนขึ้นมาอีกครั้ง
    และแล้วหลังจากตามล่าจากหลายๆแหล่งในที่สุดผมก็ได้มันมาครอบครอง

มันคือ Sony MZNF810 Net-MD สินค้าเพิ่งมาถึงสดๆร้อนๆตอนบ่ายนี่เองครับ

ลองมาดู Spec คร่าวๆของมันกันครับ

NetMD Recorder with AM/FM/TV/Weather radio incorporated into LCD remote
    Bookmark track function
    Six Band equalizer and Virtual Phone Technology (see Sony glossary).
    "Quick mode" (allows user to optionally trade battery life for faster queuing and FF/REW speeds).
    5mW+5mW headphone amp

Credit : http://www.minidisc.org/part_Sony_MZ-NF810.html
    เมื่อได้มาครอบครองก็ต้องลองทดสอบเสียงของมันดู

อัลบั้มแรกที่ผมเลือกฟังทดสอบคือ life in different angle อัลบั้มโปรดของผม

โดยคู่เปรียบในครั้งนี้จะว่าไปก็เหมือนเอาคนชราวัยสี่สิบมาต่อยกะหนุ่มวัยฉกรรจ์ร่างล่ำสัน
    นั่นคือ Ipod CLASSIC สุดหล่อตัวนี้นี่เอง แต่ไหนๆคนก็ร่ำลือว่า MD มันเสียงดียังโง้นยังงี้แทบไม่ดรอปจาก audio CD เลย
    ดังนั้นการเปรียบมวยแบบนี้ก็พอรับได้นะครับ ส่วนเพลงที่ใช้ฟังใน ipod ผมจะใช้แบบ mp3 320kbps
    ส่วนใน MD จะใช้ ATRAC LP2 132kbps เขียนบนแผ่น MD 74 นาที

ส่วนผู้ได้รับเกียรติให้เป็นกรรมการของเวทีนี้ก็คือ GRADO SR60

หลังจากฟังเทียบกันดูแล้วจะให้ผมบรรยายกว่าเสียงกลางแน่น เสียงกลางใสอะไรทำนองนี้ผมทำไม่เป็นหรอกครับ
    ไม่ค่อยรู้เรื่องศัพท์แสงพวกนั้นเท่าไหร่รู้แต่เรื่อง codec กะบิทเรท

ดังนั้นขอบรรยายแบบบ้านๆตามความเข้าใจนะครับ
    MD ตัวนี้ปรับ EQ ได้สามแบบ flat , sound ,V.surround
    ซึ่งถ้าฟังแบบ Flat นี่ผมว่าสูสีกับฟัง 320kbps ใน ipod
    แต่ถ้าปรับ EQ ปุ๊บเสียงจะดรอปลงทันทีเลย เวทีเสียงจะแคบลงมากๆและไม่ใสเท่าฟังแบบ flat จะออกอู้อี้ๆ
    เสียงเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นก็จะฟังมัวๆแยกออกจากกันไม่ได้ชัดเจน
    ถ้าฟังแบบ sound ก็เสียงดรอปมาก ฟังแบบ V.surround เสียงดรอปนิดหน่อย สรปว่าอย่าไปยุ่งกะ EQ จะดีกว่าครับ

สรุปว่าถ้าในด้านคุณภาพเสียงฟัง flat ก็พอใช้ได้ครับไม่ต่างกับ ipod มากนัก
    ไว้ว่างๆจะลองเอาไปฟังเทียบกะ lossles และ audioCD ดูครับ

แต่ถ้าคิดว่าเทคโนโลยีเมื่อ 5-8 ปีก่อนทำได้ขนาดนี้แล้ว
    ต้องซูฮกจริงๆครับ สมราคาในยุคนั้นมาก แต่ที่มันเจ๊งก็คงอย่างที่ว่าๆกันครับ
    มันไม่สะดวก จะฟังซักทีต้องมานั่งเขียนลงแผ่นกันให้วุ่นวายยุ่งยากกว่า mp3 หลายขุม
    อันนั้นจับๆยัดเอาก็ฟังได้แล้วเหมาะกับยุคอาหารจานด่วนแบบทุกวันนี้

แต่ถ้าท่านยังชอบการคัดเพลงแล้วเชียนลงแผ่นทีละเพลงๆ
    net MD เป็นตัวเลือกสุดคลาสสิคที่เหมาะกับคุณครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

เมื่อก่อน MD นี่ล่ะสุดฮิปเลย
    ผมชอบยืดของเพื่อน มาฟังเท่ๆบ่อยๆเพราะไม่มีปัญญาซื้อเองเหมือนกัน ตอนนั้นโครตแพงเลย

จำได้ลางว่าที่ฟังๆเสียงมันก็ดีนะครับ(ใช้กับหู sonyคู่ล่ะไม่กี่ร้อย) ตอนนั้นยังไม่ค่อยประสีประสา
    แต่รีโมทมันโดนใจผมมากๆ อิๆๆ

OverclockZone Member jarpichit's Avatar

รีโมทของตัวนี้ก็สวยมากครับ

ท่านไนโตรจะทำ cmoy เพิ่มมั้ยครับเนี่ย

Bookmarks

Bookmarks