overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ลง windows ใหม่แล้วลง Antivirus ไม่ได้

OverclockZone Member oryzalinn's Avatar

Default ลง windows ใหม่แล้วลง Antivirus ไม่ได้

ใครเคยเป็นบ้างครับ ลง windows ให้เพื่อนมาทุกเวอร์ชันแล้ว ตั้งแต่ ดั้งเดิม,ปรับแต่ง แต่จุดที่เหมือนๆกันคือลงเสร็จแล้วลง Antivirus ไม่ได้แถมลงเสร็จกด Ctrl+Alt+Del ไม่ไ้ด้อีก เข้าไปดูใน GPEDIT.MSC มันก็ NOT Configured เซ๊งมากมาย หาวิธีแก้ไม่ได้ปวดเฮด คล้ายจะเป็นลม ปล.ตอนลงไม่ได้ต่อสายแลนไว้น่ะครับ ขอบคุณครับ
    อัพเดทอาการใหม่ เข้า Safe mode แล้วเจอจอฟ้าทันที !!! มองไม่ทันเห็น Code error ด้วยครับ โอ้แม่เจ้าดีน่ะที่อาการนี้ไม่เป็นที่เครื่องของผมแต่เป็นที่เครื่องเพื่อนแทน แต่เจ้ากำนายเวรมาตกที่ผมต้องทำ รบกวนด้วยน่ะครับ รักทุกคนในบอร์ดแห่งนี้ครับ T T
    Last edited by oryzalinn; 7 Nov 2008 at 20:27:22.

OverclockZone Member

ไม่เคยเจอแหะอาการนี้ ลงมาไม่รู้กี่เครื่องละ

OverclockZone Member Namotadza's Avatar

GPEDIT.MSC มันคืออะไรเหรอครับ?

OverclockZone Member oryzalinn's Avatar

Quote Originally Posted by Namotadza View Post
    GPEDIT.MSC มันคืออะไรเหรอครับ?
    ผมก็ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับแต่ เค้าว่าถ้าเกิดติดจำพวก กด Ctrl+Alt+Del ไม่ได้(Task Manager has been disabled by administration) ให้ไปแก้ใน GPEDIT.MSC อ่ะครับ แต่ปัญหาที่ผมเจอคือความรู้ใหม่มากๆ ผมขอยอมเลยครับ

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

Quote Originally Posted by Namotadza View Post
    Group Policy Editor (GPEDIT.MSC) คือโปรแกรมเครื่องมือขั้นสูง ที่ไมโครซอฟต์พัฒนาขึ้นมาเพื่อใช้กำหนดการทำงานของระบบ Windows รวมถึงกำหนดการทำงานของระบบ Windows Updates โดยการใช้งาน GPEDIT.MSC นั้นจะต้องเป็นผู้ใช้ระดับ Administrator เท่านั้น
    GPEDIT.MSC มีข้อดี คือมีการทำงานแบบ GUI มีคำอธิบายรายละเอียดของพารามิเตอร์แต่ละตัว และบางพารามิเตอร์ยังมีรายการค่าที่สามารถตั้งได้ให้เลือกใช้งาน ทำให้ง่ายต่อการคอนฟิกและป้องกันการใส่ค่าไม่ถูกต้อง

จขกท.ลง wndows อะไรไปครับ ไม่ทราบว่าลง format ใหม่ หรือว่าลงนานแล้ว แล้วเพิ่งจะมาลง antivirus ถ้าเป็นอย่างหลัง แสดงว่าท่านโดนไวรัสแล้วครับ

Quote Originally Posted by Skywalker- View Post
    Group Policy Editor (GPEDIT.MSC) คือโปรแกรมเครื่องมือขั้นสูง ที่ไมโครซอฟต์พัฒนาขึ้นมาเพื่อใช้กำหนดการทำงานของระบบ Windows รวมถึงกำหนดการทำงานของระบบ Windows Updates โดยการใช้งาน GPEDIT.MSC นั้นจะต้องเป็นผู้ใช้ระดับ Administrator เท่านั้น
    GPEDIT.MSC มีข้อดี คือมีการทำงานแบบ GUI มีคำอธิบายรายละเอียดของพารามิเตอร์แต่ละตัว และบางพารามิเตอร์ยังมีรายการค่าที่สามารถตั้งได้ให้เลือกใช้งาน ทำให้ง่ายต่อการคอนฟิกและป้องกันการใส่ค่าไม่ถูกต้อง

จขกท.ลง wndows อะไรไปครับ ไม่ทราบว่าลง format ใหม่ หรือว่าลงนานแล้ว แล้วเพิ่งจะมาลง antivirus ถ้าเป็นอย่างหลัง แสดงว่าท่านโดนไวรัสแล้วครับ
    ลงใหม่สดๆเลยครับ ส่วน windows XP ที่ใช้ก็ original,skz,dark จนปัญญาครับผม

OverclockZone Member Namotadza's Avatar

Smile ลองแบบนี้ไหมครับ

1.ตรวจสอบให้แน่ใจนะครับว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากตัวอุปกรณ์เสื่อม! ถ้ามั่นใจก็อ่านต่อเลยครับ

เนื่องจากไดร์ฟที่สอาดจริงๆในตอนนี้ก็เห็นจะมีไดร์ฟC:\ เท่านั้น เพราะว่าได้Format และลง OS
    เรียบร้อยแล้ว
    ดังนั้นเมื่อคุณเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วไปดับเบิ้ลคลิกที่ไดร์ฟอื่นๆ(ซึ่งมีไฟล์ Autorun อยู่ก่อนแล้ว) เท่ากับว่าเป็นการปลุกชีพไวรัสมันขึ้นมาอีกครั้งแล้วล่ะครับ.....อิอิ

วิธีแก้ก็มีประมาณ 2 ทางที่พบคือ
    A ค้นหาชนิดไวรัสที่ติดในเครื่องแล้วกำจัดมันออกไปตามวิธีต่างๆที่มีในเน็ท
    B ลงวินโดวส์ใหม่และตามไปลบไฟล์อันตรายตามไดร์ฟที่เหลือ

...ผมขอแนะนำวิธี B นะครับ เนื่องจากไหนๆก็ลงOSใหม่อยู่แล้ว

หลังจากที่ลงวินโดวส์เสร็จใหม่ๆ ไม่ว่าจะจำเป็นขนาดไหนก็ช่าง อย่าดับเบิ้ลคลิกเพื่อเปิดไดร์ฟอื่นๆที่ไม่ใช่ไดร์ฟC:\
    ให้เปิดด้วยวิธีนี้ครับ
    ตามรูป
    รูป รูป
    • File Type: jpg a.jpg (19.9 KB, 141 views)

Smile ต่อ

แล้วทำตามทั้ง 3 ขั้นตอนนี้นะครับ
    รูป รูป
    • File Type: jpg 1.jpg (20.0 KB, 140 views)
    • File Type: jpg 2.jpg (61.1 KB, 141 views)
    • File Type: jpg 3.jpg (102.0 KB, 141 views)

แนะนำว่าถ้าเจอไฟล์ที่เป็นตัวบางๆ(ไม่มีรูปให้ดูเพราะเครื่องไม่ได้ติด) ที่ชื่อ Autorun.* ลบมันซะ
    และก็ไฟล์ที่มีนามสกุล xyz.vbs.ms32dll อะไรประมาณนี้

ตำเหน่งมันจะอยู่ที่ X:\xxxx

หวังว่าคงพอช่วยได้.....

หรือไม่ก็ลองจับหน้าจอมาให้ดูเพื่อจะช่วยได้มากกว่านี้ครับ

ตัวที่ผมติดมันคือ Win32.Salita.aa ตามที่ KIS 2009 ตรวจเจอแต่ไม่รู้ว่าจะแก้ได้หรือเปล่า รุนแรงมากทีเดียวเลยครับ

ผมคาดว่าไฟล์ Win32.salita.aa น่าจะเป็นไฟล์ที่ถูกเจ็นขึ้นมาจาก Mal-ware ซักตัว
    ต้องหาต้นตอมันให้เจอแล้วเจื๋อนมันทิ้งเลยครับ อิอิ

วิธีจัดการมันแสนเศร้ามาก ต้องลบไฟล์ .exe ให้หมดไม่งั้นมันก็มาเกิดใหม่เรื่อยๆ แถม D://เก็บโปรแกรมจากร้านไว้ด้วยอันนี้เค้าเรียกว่า ซวยครับ 555+ ทำใจ (- -")

แนะนำครับ..ให้ทำตาม ค.ห.ที่8 ข้อB
    รับรองรอดครับ
    แต่อย่าเผลอดับเบิ้ลคลิกเปิดไดร์ฟล่ะ ต้องกลับไปลงOSใหม่อีกแน่ๆ

ให้กำลังใจครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

Quote Originally Posted by oryzalinn View Post
    ตัวที่ผมติดมันคือ Win32.Salita.aa ตามที่ KIS 2009 ตรวจเจอแต่ไม่รู้ว่าจะแก้ได้หรือเปล่า รุนแรงมากทีเดียวเลยครับ
    เอ่อ sality แนะนำนะครับถ้าไม่มีอะไรสำคัญในเครื่องให้ลบ partition ทั้งหมดออกแล้ว format ใหม่ทั้งลูกครับระหว่างทำห้ามต่อ lan นะครับเดี๋ยวมันแพร่/ติดต่อ ตัวนี้โหดจริงๆ
    -...-

ปล.ถ้าข้อมูลสำคัญก็ format drive c แล้วลงรีบลง kaspersky (หรือยี่ห้อไหนก็ได้ที่มี registy guard ) สั่งเปิดการทำงาน registy guard ไว้อย่าให้มันทำอะไรแล้วแล้ว scan ล้างมันออกไปครับแต่ไพล์ EXE ทั้งหมดใน drive อื่นต้องไปหมดนะครับ

OverclockZone Member

อาการเดียวกันเลยค่ะ ลงใหม่ windows xp sp2 นะคะ รันโปรแกรมแอนตี้ไวรัสไม่ได้เลยค่ะ ดับเบิ้ลคลิกแล้วไม่มีไรเกิดขึ้นค่ะ รบกวนช่วยแก้ปัญหาหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Bookmarks

Bookmarks