Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Raid แล้วหลุดบ้างครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Raid แล้วหลุดบ้างครับ??

ผมเพิ่งซื้อ HDD western 6400AAKS มา 2 ตัวจะเอามาทำ raid0 ใช้มาได้แค่วันเดียวเท่านั้น raid หลุดไปตัวนึง พอลองทำอีกรอบ ลง OS ไปซักพัก หลุดอีกแล้ว - -* อยากทราบว่าสาเหตุมันมาจากอะไรอ่ะครับ? HDD ผมได้ตัวไม่ดีมารึเปล่า....แล้วจะแก้ไงดีครับ

สเปคผม
    e8500
    asus commando bios 1801
    ram geil 2*2gb
    psu tagan 700W
    HDD -Western Digital 6400AAKS *2 Raid0
    -Seagate 320GB (Non-Raid)

******เพิ่มข้อมูลอีกนิดครับ ก่อนจะมาเปลี่ยนเป็นตัว WD640GB นี่ผมใช้ตัว seagate 80gb*2 raid0 อยู่อ่ะครับ แต่ใช้ไปไม่เคยเจอปัญหาอย่างงี้เลยครับ
    Last edited by p6010; 7 Nov 2008, 21:04:36.

driver ไม่ดีครับ

Comment

ใช้มาปีกว่าๆ ไม่เคยหลุด แถมเปลี่ยนบอร์ดไปครั้งนึง (a8n5x -> a8n-sli premium)
      แต่ตอนนี้มี bad เลย ซื้อ hdd มาเปลี่ยน แล้วก้เลิกใช้ raid0 ไปและ

Comment

Originally posted by incubusboyd View Post
        driver ไม่ดีครับ
        driver ของตัวไหนหรอครับ แล้วมันจะอัพไดรเวอร์ตัว raid ไงอ่ะครับ

Originally posted by b98se View Post
        ใช้มาปีกว่าๆ ไม่เคยหลุด แถมเปลี่ยนบอร์ดไปครั้งนึง (a8n5x -> a8n-sli premium)
        แต่ตอนนี้มี bad เลย ซื้อ hdd มาเปลี่ยน แล้วก้เลิกใช้ raid0 ไปและ
        ของผมก็ใช้ตัว seagate 80gb*2 มาไม่เคยมีปัญหา พอมาเปลี่ยนเป็นตัวนนี้หลุดอย่างเดียวเลยครับ เลยไม่รุว่ามี bad รึเปล่า

Comment

ผมก็ใช้มาเมื่อก่อนนะครับไม่เคยหลุดนะครับ
          ตอนนี้ถอนออกแล้วไม่ค่อยจำเป็นค่อยใช้รู้สึกว่าต่อไว้เล่นเกมส์โหลด หนังบิท + เพลงบิทเเล้วไม่ค่อยคุ้ม

Comment

ถ้าเกิดว่า hdd มัน bad นี่มันจะทำให้ raid หลุดได้รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by p6010 View Post
              ถ้าเกิดว่า hdd มัน bad นี่มันจะทำให้ raid หลุดได้รึเปล่าครับ
              ของผมไม่หลุดน่ะ แต่พอแสกนแล้วไม่รู้ว่าตัวไหน bad เพราะ มันเห็นเป็นลูกเดียวกัน

Comment

ไม่เคยหลุดอ่ะ และไม่รู้ว่าหลุดเป็นไง

Comment

WD640AAKS มีปัญหากับบอร์ด SB รุ่นเก่าหลายๆรุ่นนะครับ

บอร์ด INTEL เจอกันเยอะครับ (ICH8 ICH7)

บอร์ด AMD ที่เคยเจอ SB600 SB700

ต่อ RAID แล้วไม่เสถียร
                  sigpic
                  -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                  -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                  งดแรงชั่วคราว

Comment

ได้เวลาขาย

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                      WD640AAKS มีปัญหากับบอร์ด SB รุ่นเก่าหลายๆรุ่นนะครับ

บอร์ด INTEL เจอกันเยอะครับ (ICH8 ICH7)

บอร์ด AMD ที่เคยเจอ SB600 SB700

ต่อ RAID แล้วไม่เสถียร
                      โอ จริงหรอครับนี่ ....แล้วบอร์ดชิป sb ของ intel ตัวใหม่ๆนี่มันเสถียรรึยังอ่ะครับ ว่าเดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะไปหาบอร์ด p5q ของคนอื่นมาลองผลดู

Comment

ICH8R ICH9R ICH10R จัดว่าอยู่บนพื้นฐานเดียวกันครับ ย้ายRAIDข้ามกันไปมาได้ แต่ICH7Rจะแยกออกไปครับ

Comment

Originally posted by cap_zone View Post
                          ICH8R ICH9R ICH10R จัดว่าอยู่บนพื้นฐานเดียวกันครับ ย้ายRAIDข้ามกันไปมาได้ แต่ICH7Rจะแยกออกไปครับ
                          รู้สึกว่า ที่ ICH7 ต่างก็ตรงที่ไม่รองรับ Raid 5 มั้งนะ
                          sigpic
                          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                          งดแรงชั่วคราว

Comment

Working...
                          X