overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: วันนี้ไปสอย microlab x1 มาครับ

OverclockZone Member

Default วันนี้ไปสอย microlab x1 มาครับ

หลังจากศึกษามานานพอสมควรได้ซื้อสักทีลังเลอยู่ตั้งนานกับ
    x2 ราคา 1,700
    x3 ราคา 2,400
    edifier ราคา1,990
    altec lansing ไม่รู้รุ่นอะไรจำไม่ได้รู้ว่าตัวซับวงกลมสีแดง ราคา 2,850 บาท

แต่พอลองฟังแล้วขอย้ำจากความรู้สึกของผมเองนะครับไม่มีใครมาเกี่ยวข้องใดๆหูผมฟังได้แบบนี้จริงๆนะ

x2 ฟังแล้วรู้สึกจะคล้ายกับ x3 แต่เบสไม่ค่อยดังเหมือน x3

x3 ฟังแล้วเบสมันรู้สึกมันเหมือนเราเอาเปาลมเข้าถุงแล้วตบถงให้แตกทีเดียวดังโบ๊ะ แต่ถ้าซื้อมาดูหนังละ ok เลยและที่สำคัญต้องเปิดดังๆ นะครับถึงจะดี เบสเป็นลูกๆครับเลยดัง โบ๊ะๆๆตึบๆ

edifier จำรุ่นไม่ได้แต่ราคา 1,990 ฟังแล้วตัวนี้เหมาะกับฟังเพลงแบบเบาๆ นุ่มๆเสียงใสๆ เบสนุ่มๆแต่ลึกพอสมควร ใจอยากได้ตัวนี้แต่ราคามันสูงไปนิดเมื่อเทียบกับตัว x1

altec lansing จำรุ่นไม่ได้ซับวงกลมแดงๆ ฟังตัวแล้วบอกได้ว่าลงตัวทุกอย่างจริงๆ แต่ราคา 2,850
    เกินงบผมไปเพียบเลยรูปทรงไม่สวยแต่ว่าเสียงนี้เข้าขั้นน้องๆ เครื่องเสียงสเตอได้เลยละ

แต่สุดท้ายมาสะดุด microlab x1 2.1 ทำไมเสียงมันคล้ายกับตัว 1,990 เลยลองฟังเทียบกันฟังนี้ทีฟังนู้นทีเสียงมันไม่ทิ้งกันเท่าไหร่เลยนี้หว่าแถมตัว x1 ปรับเบสปรับอะไรได้ค่อนข้างเยอะแถมราคา 1,250 บาทประหยัดไปได้เกือบ 700 เหอๆเลยได้ตัว Microlab x1 มาแทนพอกลับมาบ้านต่อเสียบคอมโอ้วห้องเล็กๆของผม 5x5 เมตรขนาดผม เปิด 3 ขีดมันสุดที่ 10 ขีดดังลั้นห้องเลยห้องน้ำยังได้ยินเลยคิดว่าดีนะไม่เอา x3 มาคงบ้านแตก = =" คอมผมใช้ sound on board นะครับอยากลองฟังแบบออนบอดดูก่อนแล้วค่อยสอย sound card มาทีหลังอยากดูความแตกต่างของมันตอนที่ลองฟังใช้เพลงในการฟังเทสของผมเป็นเสียง กลองกับเบสและกีต้า กระเดื่อง ตัวเล่นในการทดลองที่ร้านคือ CD Player ธรรมดาๆ แบบนี้ผมจะใช้ sound card ตัวไหนดีครับในงบ 1,000 บาทเน้นฟังเพลงและเล่นเกมส์ คิดเป็นเปอร์เซ็น เพลง 70 เกมส์ 30 ตัวไหนที่ครอบคลุมมากที่สุดครับ ขอบคุณที่อ่านกันนะครับและขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกความเห็น ขอย้ำ การฟังครั้งนี้เป็นเพียงความคิดเห็นผมคนเดียวนะครับไม่ได้มีเจตนาใดๆแค่เอาความรู้สึกตัวเองตัดสินเองนะจ๊ะผมคิดไปเองหรือเปล่านะครับว่าลำโพงรุ่นเล็กฟังดูมีมิติกว่าพวกรุ่นใหญ่ x1-x3ไม่รวมพวก 5.1/7.1 นะครับผมฟังในบรรดา 2.1เท่านั้นเอง

edit: ทั้งหมดนี้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับลำโพงอย่างเดียวนะครับขึ้นอยู๋กับการจูนอัพของท่านด้วยว่าจะเซตลำโพงและพวก EQ ในโปรแกรมเล่นเพลงของท่านด้วยนะครับขนาดของห้องด้วยลืมๆ หุหุ งบน้อยๆเล่นแค่นี้พอแหละเรา อิอิ
    Last edited by Justin@JK; 7 Nov 2008 at 22:17:03.

ตัวผมเองก็เคย ไปลองทุกตัวนะที่คุณว่ามา แต่สุดท้ายผมตัดใจใช้ Altec Lansing Vs2421 ขอบแดงๆที่คุณว่านั่นแหละ

เพราะ มีไมค์ ในตัว เสียง ออกครบ และเสียงฟังแล้ว ไม่กระด้างเหมือน MicroLab ทุกๆ X แม้ว่าเสียง MicroLab จะดูใส่ๆ แต่ กระด้างไป ฟังไปสักพักจะเบื่อ ส่วน Edifier ผมยังหาขอดีไม่เจอ

เออ มีอีกรุ่นแนะนำครับ Altec Lansing VS4121 ซับตัวนี้ใหญ่กว่า 2421 โดนใจมากๆ แต่ผมมี 2421 แล้วเลยตัดใจไว้ ราคาพอๆกันด้วย

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

x3 ฟังแล้วเบสมันรู้สึกมันเหมือนเราเอาเปาลมเข้าถุงแล้วตบถงให้แตกทีเดียวดังโบ๊ะ แต่ถ้าซื้อมาดูหนังละ ok เลยและที่สำคัญต้องเปิดดังๆ นะครับถึงจะดี เบสเป้นล฿กๆเลยดัง โบ๊ะๆๆตึบๆ
    เปรียบเทียบได้ดีเลยครับ ความรู้สึกนี้เลย อิๆๆ

OverclockZone Member RB26's Avatar
    Public administration

x1 เปลี่ยนสายลำโพงได้ไหม เปลี่ยนได้ รีบเปลี่ยนไวไวเลย

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

พอเพียง...

OverclockZone Member cynical's Avatar

X1 สำหรับผมมันไม่โดนอะคับ หูใครหูมันคับ ยิ่งหูทองยิ่งเสียเงิน -*-

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ดีใจด้วยครับได้ของคู่ใจ

OverclockZone Member aekado's Avatar

หลงเข้ามาอ่านเฉย - -

OverclockZone Member CokinoZero's Avatar
    นนทบุรี (บางบัวทอง)

อยากได้ลำโพงใหม่เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะซื้อรุ่นไหน

งบไม่เกิน 3,000 จะได้แหล่ม ๆ ปะ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ขาตั้งตัว sat เหมือน Boston BA635 เลย

Quote Originally Posted by RB26 View Post
    x1 เปลี่ยนสายลำโพงได้ไหม เปลี่ยนได้ รีบเปลี่ยนไวไวเลย
    เปลี่ยนไม่ได้อะครับแต่สายมันเป็นสายเงินครับ

OverclockZone Member arthur99's Avatar

ดีครับ ได้ของถูกใจ

ผมไปลองฟัง edifier c1 รายละเอียดดีเลย ดีกว่า x1เยอะครับ แต่ราคาก็ต่างกันหลายอยู่

OverclockZone Member yasaki's Avatar

ตอนไปซื้อ ฟังดีดีนะครับ ระวังโดนเสียงมันหลอกเอา^^

OverclockZone Member artoshi's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมบางปู

เอาเครื่องเล่นเราไปเสียบดีที่สุดครับ
    บ้างร้านต่อแอมปรับแต่งเสียงจนทำให้ดูดี

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

ทุกท่านครับ หลังฟังบรรยายของท่านเรือรบแล้วซึ้งสัจจะธรรมมากครับ ในเรื่องเสียง
    ฉนั้นงบประมาณที่มี กับความสุขที่ได้ฟัง นั่คือจุดที่คุ้มค่าที่สุด
    เสียงดีที่สุดยังหาไม่ได้ในโลกนี้ เพราะแต่ละคนชอบรสอาหารยังต่างกัน หูก็รับฟังความถี่ไม่ได้เท่ากันทุกคน เครื่องอุปกรณ์ด้านเสียงสามารถทำให้ถูกต้องเที่ยงตรงด้วยเครื่องมือวัดแต่ก็ไม่อาจให้เสียงที่ถูกใจทุกคนได้ ก็เลยต้องแสวงหากันต่อไปล่ะครับให้โดนใจตนเองในที่สุดให้ได้ ส่วนผมเลยต้องกลับมามีความสุขกับเครื่องที่ลงมือทำเอง (ลำโพง ซัฟวูฟเฟอร์ เครื่องขยาย)ขอภริยาซื้อ YAMAHA ก็ไม่ยอมสักที คำตอบที่หล่อนบอกเสมอคือ "เรายังต้องมีเรื่องใช้เงินอีกเยอะ) 5555+

OverclockZone Member Ta-Pui's Avatar
    บางใหญ่ นนทบุรี

Quote Originally Posted by noomkorat View Post
    ทุกท่านครับ หลังฟังบรรยายของท่านเรือรบแล้วซึ้งสัจจะธรรมมากครับ ในเรื่องเสียง
    ฉนั้นงบประมาณที่มี กับความสุขที่ได้ฟัง นั่คือจุดที่คุ้มค่าที่สุด
    เสียงดีที่สุดยังหาไม่ได้ในโลกนี้ เพราะแต่ละคนชอบรสอาหารยังต่างกัน หูก็รับฟังความถี่ไม่ได้เท่ากันทุกคน เครื่องอุปกรณ์ด้านเสียงสามารถทำให้ถูกต้องเที่ยงตรงด้วยเครื่องมือวัดแต่ก็ไม่อาจให้เสียงที่ถูกใจทุกคนได้ ก็เลยต้องแสวงหากันต่อไปล่ะครับให้โดนใจตนเองในที่สุดให้ได้ ส่วนผมเลยต้องกลับมามีความสุขกับเครื่องที่ลงมือทำเอง (ลำโพง ซัฟวูฟเฟอร์ เครื่องขยาย)ขอภริยาซื้อ YAMAHA ก็ไม่ยอมสักที คำตอบที่หล่อนบอกเสมอคือ "เรายังต้องมีเรื่องใช้เงินอีกเยอะ) 5555+
    สรุป....หูใครหูมัน+สภาพแวดล้อม ( ห้องที่ฟัง ) + งบประมาณ( ผบทบ.อนุมัติ งบไหม )

OverclockZone Member chet_san's Avatar
    สำโรง-เทพารักษ์ บางอาทิตย์ก็อยู่แปดริ้ว

Quote Originally Posted by Ta-Pui View Post
    สรุป....หูใครหูมัน+สภาพแวดล้อม ( ห้องที่ฟัง ) + งบประมาณ( ผบทบ.อนุมัติ งบไหม )
    ^
    ^
    ^
    ถูกต้องครับ
    เมื่อวานไปฟังมาที่เสรี
    X1
    X2
    X3
    Creative SBS A300 กับ A500 หา T20 ไม่เจอ
    Altec VS2421 ถูกใจตัวนี้ตัวเดียว แต่ราคา 2550 มั้ง
    สุดท้ายได้ Creative SBS A300 เพราะ ผบ.ทบ. เดินคุมแจเลย
    Last edited by chet_san; 14 Sep 2009 at 12:29:36.

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

X3 ถ้าอยากได้เสียงดี ต้องโมครับ

OverclockZone Member PeazAod's Avatar

ใช้อยู่คับประมาน5ปีได้แทบไม่เคยสนใจมันเลยเปิดมั่งไม่เปิดมั่ง(ตอนแรกคิดกุซื้อมาเสียตังค์ป่าววะ ได้มาแบบงงๆ)

แต่พอได้ 2ZS ก็พึ่งรู้ว่าก้อมีของดีเหมือนกัน เปิดฟังทุกวันเลยช่วงนี้..เหอๆ(จากคนไม่ค่อยฟังเพลง)

กะว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันสะสมทุนอยู่ เพราะทุกวันนี้ก้อเป็นสาวกมาม่าอยู่แล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks