overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ขอความรู้+สอบถามครับ เรื่องแผ่น DVD +R และ -R อย่างไหนดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member Feonix's Avatar

Default ขอความรู้+สอบถามครับ เรื่องแผ่น DVD +R และ -R อย่างไหนดีกว่ากันครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าเคยมีคำถามแบบนี้มาก่อนแล้ว

คือว่าเท่าที่ผมรู้ก็คือ

DVD+R เมื่อทำการเบิร์นไปแล้ว และมีเนื้อที่เหลืออยู่ สามารถนำมาเบิร์นเพิ่มเติมได้
    DVD-R เมื่อทำการเบิร์นแล้ว ไม่สามารถทำการเบิร์นซ้ำได้อีก
    ******DVD+R สามารถเบิร์นเพิ่มได้กี่ครั้งอ่ะครับ อันนี้ก็สงสัย******

สิ่งที่ผมอยากรู้จริงๆ ก็คือ +R กับ -R แบบไหนดีกว่ากัน

ตอนแรกในหัวผมได้ตัดสินไปแล้วว่า +R ดีกว่า ก็ใช้แต่ +R มาโดยตลอด แล้วมาวันนึง
    ผมสั่งเพื่อนซื้อ DVD แล้วลืมบอกมันว่าจะเอา +R หรือ -R มันเลยซื้อแบบ -R มา

ผมก็เลยเอามาเบิร์นไฟล์เพลง แต่ก็สังเกตเห็นอยู่อย่างคือ
    DVD+R จะเบิร์นความเร็วต่ำสุดได้ที่ 4x
    DVD-R จะเบิร์นความเร็วต่ำสุดได้ที่ 2x

แล้วผมก็เคยได้อ่านจากบอร์ดนี้แหละครับ ว่าการเบิร์นแผ่น ยิ่งเบิร์นต่ำได้เท่าไหร่ก็ยิ่งดี

แบบนี้ก็แสดงว่า DVD-R ก็ดีกว่าในการเบิร์นครั้งเดียวใช่เปล่าครับ
    แล้วถ้าคิดดูดีๆ ถึงผมจะใช้ DVD+R มาโดยตลอดแต่ก็ไม่เคยทำการเบิร์นครั้งที่สองในแผ่นเดียวเลย

คือผมอยากจะรู้ว่าผมคิดถูกมั้ยครับ ที่ว่า -R ดีกว่า +R ในการเบิร์นครั้งเดียว ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
    Feonix

OverclockZone Member b98se's Avatar

ใช้ dvd-r มาตลอด จนจำไม่ได้ว่า ใช้แบบนี้เพราะอะไร

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

-R ครับเพราะหาง่าย ประหยัดกว่าและการเขียนทับก็ไม่ค่อยจำเป็นเพราะเราคงลืมไปแล้วว่าแผ่นนั้นๆที่เขียนไปเหลือความจุเท่าไร

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member shinwa's Avatar

dvd-r มีพื้นที่ในการไรท์เยอะกว่า dvd+r ครับ เท่าที่จำได้

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

DVD+R เมื่อทำการเบิร์นไปแล้ว และมีเนื้อที่เหลืออยู่ สามารถนำมาเบิร์นเพิ่มเติมได้
    DVD-R เมื่อทำการเบิร์นแล้ว ไม่สามารถทำการเบิร์นซ้ำได้อีก

แต่ที่ผมรู้มา ทั้ง + และ - เมื่อทำการเบิร์นไปแล้ว และมีเนื้อที่เหลืออยู่ สามารถนำมาเบิร์นเพิ่มเติมได้ เหมือนกันนะครับ

เครื่องเล่นเก่าๆ มักอ่านแผ่น + ไม่ได้ (แต่ตอนนี้ไม่เห็นจะมีตัวไหนอ่านไม่ได้นะ)

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ตอนแรกใช้+
    ตอนนี้ใช้-
    เพราะเครื่องเล่นดีวีดีบางเครื่องอ่าน+ไม่ได้

OverclockZone Member papababa's Avatar

โดยส่วนตัวนะครับ
    + จะมีลูกเล่นมากกว่า - ครับ
    แต่ถ้าเดิมๆ - ดีกว่าครับ

+ เครื่องเล่นเก่าๆหรือหัวอ่านบางรุ่นอ่านไม่ได้ก็จริง แต่มีลูกเล่นมาแก้ตรงนี้ครับคือ บิทเซทติ้ง เราสามารถเซทบิทเซทติ้งตอนเขียนได้ ฟังก์ชันนี้จะช่วยให้เครื่องอ่านมองเห็นแผ่น + กลายเป็นแผ่น -R หรือ -ROM ได้เลยครับ ทำให้แผ่น + ตอนนี่เขียนบิทเซทติ้งเป็น -Rom มีความเข้ากันได้กับหัวอ่านหรือเครื่องเล่นได้มากกว่า -R อีก
    และแผ่น + สามารถทำการ Overburn ซึ่งการ Overburn จะช่วยเพิ่มเนื้อที่ได้อีกประมาณ100เมกครับ (มากน้อยขึ้นอยู่กับแผ่น) แต่การ Overburn นั้นเครื่องไรท์จะต้องรองรับด้วย ซึ่งปัจจุบันหาเครื่องไรท์ที่ใช้ Overburn ได้น้อยมากครับ (สูญพันธุ์ไปเลยกว่าว่าได้ เมื่อก่อนยังมีน้อยโคตรเลย)

ข้อดีของ -R ก็มีเนื้อที่ในแผ่นมากกว่าครับ (นิดหน่อยไม่กี่เมก) และเครื่องอ่านมีความเข้ากันได้กับแผ่นมากกว่าแผ่น + (ที่ไม่ใช้บิทเซทติ้ง)

ส่วนเรื่องหาง่ายกับราคานี่ ผทว่าเท่ากันนะ ไปไหนก็เจอมีทั้ง + และ - ราคาก็เท่าๆกัน
    แต่เรื่องเขียนต่อนี่ผมไม่รู้แฮะส่วนใหญ่ผมเขียนทีเดียวจบ
    Last edited by papababa; 8 Nov 2008 at 01:22:47.

OverclockZone Member Feonix's Avatar

ขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับคำตอบนะครับ

Quote Originally Posted by ooXYZoo View Post

แต่ที่ผมรู้มา ทั้ง + และ - เมื่อทำการเบิร์นไปแล้ว และมีเนื้อที่เหลืออยู่ สามารถนำมาเบิร์นเพิ่มเติมได้ เหมือนกันนะครับ

เครื่องเล่นเก่าๆ มักอ่านแผ่น + ไม่ได้ (แต่ตอนนี้ไม่เห็นจะมีตัวไหนอ่านไม่ได้นะ)
    -R ทำการเบิร์นได้ครั้งเดียวไม่ใช้หรือครับ +R เวลาเบิร์นแล้วมันจะขึ้นเนื้อที่ว่างเปล่าที่ยังไม่ได้ใช้อยู่
    แต่กับ -R จะไม่ขึ้นเนื้อที่ ที่เหลืออยู่

ขอบคุณ คุณ papababa สำหรับความรู้ด้วยนะครับ

แล้วในส่วนที่ว่า ยิ่งเบิร์นที่ความเร็วต่ำเท่าไหร่ก็ยิ่งดี นี้จะว่ายังไงดีล่ะครับ

-R เบิร์นต่ำสุดได้ 2x
    +R เบิร์นต่ำสุดได้ 4x

ถ้ายึดกรณีที่ว่า (ยิ่งเบิร์นที่ความเร็วต่ำเท่าไหร่ก็ยิ่งดี) แบบนี้ก็สรุปได้ว่า -R จะดีกว่า +R ถูกมั้ยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

เข้ามาอ่าน
    ขอบคุณเป็นความรู้ให้ผมด้วย
    อยากทราบเหมือนกัน
    อยากทราบราคายี่ห้อที่ท่านใช้กันอยู่
    แบบยี่ห้อไหนราคาเท่าไรครับ
    ต่างจัหวัดอยากรู้
    หาได้แต่princo

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ตอนนี้ใช้อยู่ก็mitsubishiกับverbatim
    หลอด50เกือบ500บาท ของดีราคาแพง เอาไว้ไรท์หนังเก็บสะสม
    ส่วนkoncoเอาไว้ไรท์แจก หลอดละ300
    ซื้อจากเวปนี้ครับwww.dvdr2u.com
    แผ่นเยอะดี ราคาถูกด้วย
    ผมไม่ชอบแผ่นprinco ห่วยนรกแตกมากมาย

OverclockZone Member BoM's Avatar
    รัชดาฯ ซ.3, ดินแดง กรุงเทพฯ

เมื่อก่อน
    -R เขียนได้ พื้นที่ว่างจะเหลือ 0 เขียนใหม่เพิ่มเติมไม่ได้
    +R เขียนได้ พื้นที่ว่างจะเหลือตามความจริง เขียนใหม่เพิ่มเติมได้

ณ ตอนนี้
    จากที่เคยใช้งานทั้ง -R /+R
    มาเขียนด้วย Nero (โปรแกรมอื่น อาจจะมี แต่ผมใช้แต่ Nero)
    แล้วใช้ ฟังชั่น มัลติเซสชั่นดิสก์
    สรุปว่า ทั้ง -/+ สามารถเขียนซ้ำได้ จนกว่าเนื้อที่บนดิสก์จะหมด
    หรือ ถูกเขียนโดยการปิดมัลติเซสชั่นดิสก์

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

ไรท์แผ่น xbox 360 เอา +r หรือ -r ดีครับ

DVD-R เป็นมาตรฐานที่ถือกำเนิดขึ้นมาก่อนครับ
    หลายปีต่อมาจึงค่อยมี DVD+R

เพราะ ฉนั้นในยุคต้นๆ
    จึงมีเครื่องเล่นปลายทางที่อ่านแผ่น DVD-R ได้อย่างเดียว และ อีกกลุ่มหนึ่งก็อ่านแผ่น DVD+R ได้อย่างเดียว

ในปัจจุบันจึงไม่ต้องสนใจเรื่องความเข้ากันได้ ในการแผ่น DVD-R หรือ DVD+R อีกแล้วครับ เพราะ ในเครื่องเดียวกันมันอ่านได้ทั้ง 2 แบบ

นอกเสียจาก ว่า เครื่องเล่นปลายทางของคุณเป็นรุ่นเก่ามากจริงๆ
    ถึงต้องไปดูที่คู่มือของเครื่อง ว่า สนับสนุนแผ่นชนิดไหนกันแน่
    DVD-R หรือว่า DVD+R

- DVD-R/RW และ DVD+R/RW ต่างกันตรงไหน
    http://topicstock.pantip.com/camera/.../O3193853.html

การเขียนแบบทีละนิด ไปเรื่อยๆจนเต็ม ของ DVD-R และ DVD+R
    ลองอ่านที่นี้ครับ http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=59679.0

-----------------------------------------------------------------------------
    เป็นแผ่น DVD+R DL อ่ะค่ะ

ถ้า เขียนไม่หมด สามารถเขียน ต่อ ได้(แต่ไม่สามารถลบได้)้
    แต่ไม่ค่อย นิยม นัก เพราะ จะเป็น multi-sessionทำให้ อ่าน ลำบาก
    ระหว่างmulti-session จะเสีย 2MB* session

แผ่น DVD-R, DVD+R, DVD-R DL, DVD+R DL เขียนแล้วลบไม่ได้ เขียนทับไม่ได้
    แผ่น DVD-RW, DVD+RW เขียนแล้วลบได้ เขียนทับได้
    แผ่น DVD-R สามารถเขียนแบบทีละนิด ไปเรื่อยๆจนเต็ม (ที่เรียกว่าการเขียนแบบ multi-session) ได้เช่นเดียวกับ DVD+R หลายคนเข้าใจผิดว่า DVD-R เขียน multi-session ไม่ได้ จริงๆแล้วเขียนได้ เพียงแต่เครื่องอ่านหลายเครื่องที่อ่าน DVD-R ได้ อาจจะอ่าน DVD-R แบบ multi-session ไม่ได้ บางรุ่นอาจต้องอัปเกรด firmware ก่อนจึงจะอ่านได้ นอกจากนี้ก็ยังมีปัจจัยอื่นที่เกี่ยวข้อก็คือตัว OS เช่น Windows บางเวอร์ชั่นก็อ่าน DVD-R แบบ multi-session ไม่ได้ ไม่แน่ใจว่ามีรุ่นไหนบ้าง แต่ Windows XP นั้นอ่านได้ นอกจากนี้การเขียน multi-session ของ DVD-R นั้นจะใช้แก็ปมากกว่า DVD+R เช่นถ้าทดลองเขียนข้อมูลขนาด 10MB ทีละนิดเขียนไป 100 ครั้งด้วยข้อมูลเดียวกัน ทดลองทั้งแผ่น DVD-R และ DVD+R แล้วลองดูว่าใช้พื้นที่ไปแล้วเท่าไรและหลืออีกเท่าไร จะพบว่าแผ่น DVD+R จะเหลือที่ว่างเพื่อเขียนเพิ่มมากกว่าแผ่น DVD-R (ต่างกันแค่ไหนนั้นจำไม่ได้ แต่มากพอสมควร)

ต่างกันแค่ไหนระหว่าง multi-session ในแบบของ DVD-R กับ DVD+R นั้น ก็ต่างกันมากทีเดียว โดย DVD-R นั้นจะต้องเสียพื้นที่ถึง 32-96 MB ระหว่างสอง session แรก และ 6-18 MB ระหว่างสอง session ต่อๆ ไป ดังนั้นสมมติว่าตอนนี้เรามีอยู่แล้ว 10 session ก็แสดงว่าอาจต้องเสียพื้นที่ไปแล้วมากถึง 258 MB (มากกว่า 5% ของพื้นที่ทั้งหมดบนแผ่น) ส่วน DVD+R นั้น จะเสียพื้นที่ระหว่าง session เพียง 2 MB เท่านั้นไม่ว่าจะเป็นระหว่าง session ไหน ดังนั้นถ้าเราเขียนไปแล้ว 10 session ก็แสดงว่าเราเสียพื้นที่ไปแค่ 18 MB เท่านั้น ที่เป็น 18 MB ไม่ใช่ 20 MB ก็เพราะว่า session ที่ 10 นั้นไม่ต้องเสียพื้นที่ 2 MB เพื่อปิดท้ายเหมือนของ DVD-R

DVD-R เป็นแบบชั้นเดียว มีความจุ 4,706,074,624 bytes หรือเท่ากับ 4488MB
    DVD+R ก็เป็นแบบชั้นเดียว มีความจุ 4,700,372,992 bytes หรือเท่ากับ 4482MB

DVD+R, DVD+RW, DVD+R DL มีความสามารถที่ไม่มีในคู่แข่ง (แบบ -) คือ ความสามารถที่เรียกว่า bitsetting ซึ่งเป็นการเปลี่ยน book type ของแผ่นให้กลายเป็น DVD-ROM ทำให้ความเข้ากันได้ของ DVD+R, DVD+RW, DVD+R DL เพิ่มขึ้นไปใกล้เคียง หรือมากกว่า คู่แข่งแบบ - เพราะเครื่องอ่านโดนหลอกว่าแผ่นนี้เป็นแผ่น DVD-ROM (แผ่นปั๊ม) ไม่ใช่แผ่น DVD+R หรือ DVD+RW หรือ DVD+R DL บางคนบอกว่าตอนนี้ DVD+R ที่เปลี่ยน book type เป็น DVD-ROM มีความเข้ากันได้เทียบเท่าแผ่น DVD-ROM จริงๆเลยทีเดียว ซึ่งความสามารถนี้ทำให้แผ่น DVD+R/RW/R DL ล้ำหน้า DVD-R/RW เพราะ DVD-R/RW นั้นไม่สามารถเปลี่ยน book type ได้ อนึ่ง bitsetting นี้ตัวเครื่องเขียนจะต้องสนับสนุนด้วย เครื่องเขียนบางเครื่องทำ bitsetting ได้เฉพาะแผ่น DVD+R หรือบางเครื่องทำได้เฉพาะ DVD+R DL บางเครื่องทำได้ครบทั้ง DVD+R, DVD+RW, DVD+R DL บางเครื่องเปลี่ยนให้โดยอัตโนมัติ บางเครื่องต้องเข้าไปเซ็ตก่อน ต้องดูเป็นเครื่องๆไป ทั้งนี้อาจขึ้นกับ firmware ด้วย เครื่องเดียวกันตอนนี้อาจทำไม่ได้แต่อัปเกรด firmware แล้วอาจทำได้

ถ้าเครื่องไรท์ทำ bitsetting ได้ และข้อมูลคือ DVD-Video แนะนำ DVD+R
    ถ้าเครื่องไรท์ทำ bitsetting ไม่ได้ และเครื่องเล่นเปิด DVD+R ที่ไม่ได้ทำ bitsetting ที่เป็น DVD-Video ได้ แนะนำ DVD+R
    ถ้าเครื่องไรท์ทำ bitsetting ไม่ได้ และเครื่องเล่นเปิด DVD+R ที่เป็น DVD-Video ไม่ได้ แนะนำ DVD-R
    ถ้าไรท์ข้อมูลไว้เปิดบนคอมพ์ และนิยมไรท์แบบทีละนิดทีละหน่อย (multi-session) แนะนำ DVD+R
    ถ้าไรท์ข้อมูลไว้เปิดบนคอมพ์ และนิยมไรท์รวดเดียวจบ (เต็มแผ่น) แนะนำ DVD+R หรือ DVD-R ก็ได้ที่คุณภาพดี คุ้มราคา

OverclockZone Member papababa's Avatar

ปัจจุบันผมไม่เห็นเครื่องไรท์ที่ไหนใช้บิทเซทติ้งไม่ได้นะครับ Asus 1608P2S ของผมเก่าตั้งนานแล้วยังใช้ได้เลย
    เครื่องไรท์ 8x ของเพื่อนผมก็ใช้ได้
    ง่ายๆคือเครื่องไหนไรท์ DVD+R ได้ก็จะใช้งานได้แทบทั้งนั้น มันไม่ใช่ ฟังก์ชันหายากแบบ OverBurn ครับ
    การตั้งค่าบิทเซทติ้งทำได้หลายวิธี บางยี่ห้อจะมีโปรแกรมเฉพาะมาให้ใช้อย่างเช่น BenQ ก็จะมีโปรแกรมซุทมาให้ใช้

หรือถ้าง่ายที่สุดสำหรับผู้ใช้ Nero ก็คือไปเซทที่โปรแกรม DiscSpeed ของ Nero ครับ
    ดูที่ Tab ด้านบนของ DiscSpeed แล้วไปที่หัวข้อ Extra>Bitsetting
    จากนั้นก็เลือก Book Type ของแผ่น DVD+R ให้เป็น DVD-Rom แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks