Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่overclockกับเร็วกว่าoverclockงงไหมถ้างงเข้ามาดู

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่overclockกับเร็วกว่าoverclockงงไหมถ้างงเข้ามาดู

ผมงงมากเลยคับ คอมผม ทำไมเวลาไม่ค้อกใช่ค่า เดฟอล กับเร็วกว่าตอนเวลาค้อก ผมค้อกที่ 15X214 = 3.2 พอดีแต่ไม่เสถียรและช้ามากๆ ผมใช้วิสตร้า ไม่ค้องกับแล้วกว่าอย่างเห็นได้ชัดคับ งงมาก ตอนบูตไม่ค้อกก้อเร็วกว้า แถมค้อกบางทีก้อไม่มีเสียง และทำไมผมถึงเป็นแบบนี้อ่ะคับงงมาก ขึ้น บลุสกีนตลอดเลย สเปกก้อน่าจะรีบกันหมด
    สเปก
    AMD Athlon(tm)64X2 6000+@3.0GHz
    ECS A780GM-A
    GEIL Ultra 2GB*2 CL444-800
    XFX9600GT (เครมอยู่ตอนนี้ใช้ออนบอดร์)
    Tagan-U38 600W
    เล่นน้ำไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องความร้อนคับ แล้วทำไมบลูสกีน แถมไม่ค้อกกลับเร็วกว่า
    เห้องงกับคอมตัวเอง ใครเคยเป็นบ้างเนี่ย
    Last edited by getready2day; 8 Nov 2008, 00:40:55.

ก็มัน ไม่เสถียรไง

Comment

คำตอบแรกจบ....

Comment

ไม่ๆคับ คือผมอยากรุว่าทำไมไม่ocมันเร็วกว่าocคับงงสิคอมผม

Comment

ถ้าไม่สเถียรก็กระตุกระนาวเลยนะครับ

Comment

สรุป เป็นที่ ECS A780GM-A แต่งงานกะ 6000+CZ หรือนี่

Comment

Originally posted by getready2day View Post
              ไม่ๆคับ คือผมอยากรุว่าทำไมไม่ocมันเร็วกว่าocคับงงสิคอมผม
              ถ้าหาจุดที่มันใช้งานได้แบบไม่มีปัญหาอะไร การใช้งานมันก็จะดีขึ้นครับคือเท่าที่มองผมคิดว่าคุณคล๊อกเกินไปเลยทำให้ดูช้าลงกว่าตอนไม่ได้คล๊อก

Comment

ไฟไม่พอครับ

ลากไป 3.2 ถึงแม้จะใช้ไฟเดิมๆก็เหอะ CPU ใช้พลังงานประมาณ 140 watts โดยประมาณแล้ว

บอร์ดตัวนี้ออกแบบมารองรับ CPU ไฟ 95 W เองนะ
                sigpic
                -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                งดแรงชั่วคราว

Comment

ตามนั้น

Comment

โทษทีอ่านไม่ค่อยดี

ลองหาทางทำให้เย็นกว่าเดิม (พยายามลดไฟให้ต่ำที่สุดเท่าที่มันจะเสถียรที่สุด)

การ์ดจอออนบอร์ดยังไงก็ไม่เหมาะแก่นัก Overclocker

6000+ ลาก 3.2 กิ๊ก แค่ใช้ไฟ 1.4-1.45 ก็กินไฟน่าจะไปถึงประมาณ 130-140 W แล้นนน
                    sigpic
                    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                    งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by getready2day View Post
                      ผมงงมากเลยคับ คอมผม ทำไมเวลาไม่ค้อกใช่ค่า เดฟอล กับเร็วกว่าตอนเวลาค้อก ผมค้อกที่ 15X214 = 3.2 พอดีแต่ไม่เสถียรและช้ามากๆ ผมใช้วิสตร้า ไม่ค้องกับแล้วกว่าอย่างเห็นได้ชัดคับ งงมาก ตอนบูตไม่ค้อกก้อเร็วกว้า แถมค้อกบางทีก้อไม่มีเสียง และทำไมผมถึงเป็นแบบนี้อ่ะคับงงมาก ขึ้น บลุสกีนตลอดเลย สเปกก้อน่าจะรีบกันหมด
                      สเปก
                      AMD Athlon(tm)64X2 6000+@3.0GHz
                      ECS A780GM-A
                      GEIL Ultra 2GB*2 CL444-800
                      XFX9600GT (เครมอยู่ตอนนี้ใช้ออนบอดร์)
                      Tagan-U38 600W
                      เล่นน้ำไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องความร้อนคับ แล้วทำไมบลูสกีน แถมไม่ค้อกกลับเร็วกว่า
                      เห้องงกับคอมตัวเอง ใครเคยเป็นบ้างเนี่ย
                      ขอดู CPU Zทุกหน้าตอนที่ไม่ OC แล้วบอกช้าหน่อยซิครับ

Comment

Comment

ดันๆ เข้ามาตอบๆๆ ดันๆ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            ขอดู CPU Zทุกหน้าตอนที่ไม่ OC แล้วบอกช้าหน่อยซิครับ
                            แล้วขอดูหน้า cpu-z ตอนที่ oc แล้วมีปัญหาด้วยครับ

Comment

บัส แรมแปลกๆ นะครับ

Comment

Working...
                              X