overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: extLCD2 โครงการสอง โชว์อุปกรณ์รวมยอดเยี่ยม

OverclockZone Member

Default extLCD2 โครงการสอง โชว์อุปกรณ์รวมยอดเยี่ยม

สวัสดีครับทุกท่าน ผมนายช้างน้ำ เข้ามาทักทาย ช่วงนี้ว่าง เบื่อๆ บ้าๆ อยากกลับมาหาอะไรเล่นบ้าๆ อีก หันไปหันมา ก้อเห็นคอมเรา เก่าลงๆ แต่ใครไป ใครมาก้อนึกว่ามันต้องแรงแน่นอน (ไส้ใน ยัง XP2500+ เลย) คงจะเหลือแต่คอมเครื่องนี้ล่ะ เป็นที่ระบายอารมณ์ได้บ้าง :-D~~

ส่วนมาก ผมจะโมคอมง่ายๆ ให้ดูเว่อๆ ไว้ก่อนครับ ไม่ไปเว่อทำเคสทรงแปลก ทำสีใหม่ แต่ผมจะเป็นพวกบ้าอุปกรณ์เสริมมากครับ ถ้ามีคนให้รางวัลจะเป็นประเภท อุปกรณ์รวม ยอดเยี่ยม ใส่ไป แต่งไปให้มันดูดี ขึ้นมาเอง มาดูมีอุปกรณ์อะไรบ้าง

จอ VFD ด้านหน้า อันนี้มีผมเจออยู่อันเดียว แล้วหลังจากนั้น ไม่เจออีกเลยเหมือนกันอันนี้ ใส่ไว้แล้วคอมจะเหมือน เครื่อง AVR home theater แบบแนวตั้ง เครื่องแรกในโลก ฮ่าๆ

อีกอันเป็น tacho meter อันนี้เป็น meter ในตำนานมาก เพราะว่า ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาใส่คอมใส่เท่าไร บวกกับกระแส need for speed กำลังแรง เลยใส้ไว้ด้วย ผมติดวัด CPU Load นะครับ มันต้องทำงานร่วมกับ โปรแกรมในคอม ซึ่งตอนนี้ มันต่อกับ xp sp2 ไม่ได้ เลยใช้วัดอะไรไม่ได้ เก็บใส่ก่อน เดี่ยวจะปัดฝุ่น ทำโปรแกรมใหม่ จะมาใส่ใหม่ จะใส่สัก 3 ตัวเลย

อีกอัน เป็นจอ 20x4 ตัวหนังสือ จริงตอนนี้ อุปกรณ์เสริมมันก้อเกินพอแล้ว แต่ผมเผื่อไว้ มีเครื่องใหม่แล้วจะไม่มีจอ (จะให้มีอะไหล่ไว้ใช้ตลอดชีวิตเลย) กำลังสนุกด้วยครับ เลยทำจอ serial LCD อีกอัน (เดี่ยวต่อ bluetooth wifi wimax ได้จะทำต่อ ฮ่าๆ)

อุปกรณ์ส่วนมากที่ผมทำ ส่วนมากเพื่อไว้ แสดงผลข้อมูล ต่างๆ ภายในคอมพิวเตอร์ อาจจะเป็นชื่อเพลง กราฟเพลง อีเมล์

หลังจากโมไปเยอะ ตอนนี้ที่เหลือส่วนมากเป็นเครื่องมือ ได้ชุดเครื่องมือใหญ่ๆมาเลย

ตอนนี้ผมก้อมีแผนว่าจะทำ คอมเก่าๆ music box ต่อกับโปรแกรม wwwwinamp กับ ทำคอมอีกสักตัวเป็น htpc เลย มี wii mote ไว้เปลี่ยน(ทำจริง อาจจะเหลือแค่ remote tv) โครงการ mega project ไม่รู้จะเสร็จเมื่อไร

เอาล่ะครับ ต่อเนื่องจากโปรเจคที่แล้ว ที่มี ExtLCD ใหม่บ้าง ที่ทำ ExtLCD แบบ USB ซึ่งเป็นแบบเดิม จะเป็นแบบ LPT ผมเลยออกแบบ แผ่น PCB (แผ่นวงจรนี้ล่ะ) แผ่นวงจรผมลงทุนหน่อยนะครับ ไปจ้างเขากัดมาแบบ PTH แผ่นคุณภาพดี ราคาถูก

มาดูบอร์ดก่อน บอร์ดออกแบบ pcb แบบ PTH ผมใส่ logo Ayarafun ติดตามงานผมมาก่อน คงจะจำรูปช้างหูกระต่ายได้ ผมก้อใส่ เอาไว้ด้วย (สกรีนสีแดง จะถูก จะแพง ขอแดงไว้ก่อน)

อุปกรณ์นี้ ก้อเอา SMT ไอชีแบบ แปะๆ ประมาณว่า คนอื่นเห็นให้คิดว่าซื้อมาจากนอก เลย คือจริง ใช้แบบธรรมดาก้อได้นะครับ ผมว่ามันสวยดี

ExtLCD อันนี้นะครับ ผมเลือกตัวที่เป็น martixoal มาทำ จึงเอาไปต่อได้หลายโปรแกรมเอาไปต่อได้หลายโปรแกรม ตอนนี้ที่ลอง จะมี LCDHype ,LCDSmartie ,Meidiaportal

LCDHype เวลาใส่ข้อความเหมือนเขียน script ถ้าเชียนคอมหน่อยจะใช้สบายครับ ผมยังไม่ได้ลองมาก

อันนี้เขาลองกับ G1 Asus ไว้ -> http://forums.overclockzone.com/foru...=240181&page=2

LCD Smartie เอานี้จะเล่นง่ายสุดโปรแกรมเสริมเยอะ
    Link-> http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=309735

Mediaportal ผมเพิ่งเลือกใช้ คนใน thaidvd แนะนำมา มี plugin ต่อจอได้
    Link-> http://www.thaidvd.net/main/?q=node/17

ส่วนใครสนใจอยากลงทำดู ตาม serach ได้ในโปรเจคเก่าๆ ของผมนะครับ หรือสนใจอยากให้ช่วย ติดต่อมาทาง PM แล้วกัน วันนี้เข้ามาฝากเนื้อ ฝากตัว ครับ เด็ก 18 โมคอม ฮ่าๆ

เสียดายกระทู้เก่าๆ ผมหายไปหมดแล้ว ตอนนี้เหลือไม่กี่อัน
    รวมชุด Hardware Modify by ช้างน้ำ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=3641

โชว์ของเล่นใหม่ [ExtLCD ภาค serial] สำหรับนักโมดิฟาย ทุกระดับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=6965
    Last edited by ช้างน้ำ; 8 Nov 2008 at 01:37:26.

Super Moderator tor_Za's Avatar

โครงการสามร้อยกว่าล้านที่ท่านจะทำขายมายังเนี่ย

รอนานจนใช้เงินหมดตูดไปหลายรอบแล้นนนน

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

วางแผน ก่อน สิท่าน

รอบนี้ ท่านได้ เสียเงินแน่
    Last edited by ช้างน้ำ; 8 Nov 2008 at 01:28:42.

Super Moderator tor_Za's Avatar

Quote Originally Posted by ช้างน้ำ View Post

วางแผน ก่อน สิท่าน

ว่าแต่ท่านอยากเป็นลูกค้าคนแรกเลย
    รอของท่านคนเดียวเลยนะเนี่ย แต่ว่าท่านอายุเพิ่ง 18 เองเหรอครับ อย่างงี้ผมก็เพิ่งทำบัตรประชนชนไม่กี่วันเอง อิอิ

เลยไปซื้อ ไอ้น่อมมากระทืบเล่นรอเนี่ย

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

bandit_m's Avatar
    ต.กู่ อ.ปรางค์กู่ จ.ศรีสะเกษ

สุดยอดเลย

นายแน่มาก

OverclockZone Member nut2u's Avatar

รอ..ชม...หรือรอเสียตั่ง

ครับ

OverclockZone Member sakekub's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี

ยอดท่าน

OverclockZone Member supachai's Avatar
    หน้าเสรีเซ็นเตอร์

สุดยอดครับ ผมชอบมาตรราวัด

Cool

ตอนนี้ผมกำลังลองทำ กล่องเพลง mp3 เหมือนกับเป็น วิทยุในห้องครับ แต่มี remote ผมสั่งผ่านเวป เปิดเวป แล้วเปลี่ยนเพลงฟังได้เลย ใช้เวปมันดีอย่างหนึ่งครับ iphone netbook มือถือ nokia เข้าไปใช้ได้หมด (แนวคิดนะครับ ฮ่า ทำจิงอีกเรื่อง)

ไอเดียที่เอาคอมมาทำ คือประมาณว่า ตอนนี้ บ้านเราคงจะมี lan หรือ wifi ในบ้านกันบ้าง เวลาฟังเพลง น่าจะมีประโยชน์ ถ้าที่บ้านมีคอมหลายๆเครือง (คนใช่หลายคน) แล้วเข้าไปเลือกเพลง ฟังกันได้ เหมือนเป็น DJ ในบ้าน เลือกเพลง แล้วมีคนแทรกเพลง

ไม่ได้ทำ เพลง online นะคับ (เดียวโดนจับ หัวโต กว่าเดิม)

อันนี้อีกโปรเจค ใช้ linux คงจะลำบากกว่าของผม

http://www.embedds.com/rundfunker-th...an-mp3-player/

วิธีการโม
    ตอนนี้ทดสอบโปรแกรม ก่อน

โดยวิธีทำนะครับ ผมใช้ app โปรเจคที่เขาทำกันไว้แล้ว (ไม่อยากเหนื่อย)
    คอมพิวเตอร์ตัว กล่องเพลง จะลงโปรแกรม webserver (ผมใช้ appserv) กับ wwwinamp

ส่วน wwwinamp ศึกษาในนี้ได้ครับ
    http://www.enusbaum.com/blog/welcome...bout_wwwinamp/

ทางเวปยังไม่มีวิธี ติดตั้งนะ มันเป็น web services ต้องมั่วกันเองไปก่อน

โปรแกรมที่ต้องมีนะครับ
    - winamp
    - ถ้าจะทำแบบ standalone ต่อ lcd ต้องมี lcd smartie ด้วย

หลักการทำงาน
    โปรแกรม wwwinamp จะเป็นตัวกลาง ติดต่อกับ winamp กับ webbase เหมือน lcd smartie เป็นตัวกลาง ระหว่าง extlcd กับ โปรแกรมในคอม

หลังจาก setup เสียเวลา มั่วไปครึ่งวัน ไม่เคยเล่นกับ network มาก่อน งานนี้ ก้อมั่วมาก
    แต่สุดท้ายก้อทำให้มันทำงานได้

ขั้นตอนการ setup
    1. เ้ข้าไปเวปดังกล่าว download ไฟล์
    2. ติดตั้ง dot net 3.5
    2. หลังจาก download ไฟล์มาแล้ว ไฟล์ขนาด 60kb แตกไฟล์ แล้วแก้ไข ไฟล์ .config ให้ path ตรงกับที่เราใช้งาน
    3. set สิทธิ์ การใช้งาน ผมติดตั้งนี้นานมาก define เขาให้ admin ที่เลือกเพลงได้ ผมเลยเปลี่ยนให้แก้ได้ทุกคน
    4. สุดท้าย รันโปรแกรม .exe ก้อใช้งานได้

ทดสอบเอาเครื่องคอมใน network เปิด brower เข้า ip คอมเราก้อจะใช้งานได้แล้ว

นี้เป็น web services ที่จะหน้าตาแบบนี้ครับ มีสองส่วน ดูไฟล์ในเครื่อง กับ ทำ playlist

ทดสอบ
    ผมว่ายังไม่สมบูรณ์นะครับ ภาษาำไทย มันไม่สามารถแสดงผล ออกมาได้
    ใครลองแล้ว หาวิธีเปลี่ยนเป็นไทยบอกผมด้วยนะ php กับ javascript ผมไม่รู้เรื่องสักเท่าไร (ว่างๆมามั่วต่อครับ)

ที่จะทำต่อไป คงหาเครื่องคอม มาโมเป็นกล่องเพลงสวย อย่างกล่องแบบ MSI MEGA

(รูปของเนื้อหา ผมขอติดไว้ก่อนนะครับ)
    Last edited by ช้างน้ำ; 15 Nov 2008 at 01:22:45.

OverclockZone Member poypoy's Avatar

สวยมากๆๆ

OverclockZone Member one's Avatar

สวยงามมากครับท่าน

OverclockZone Member willkungza's Avatar

วงจรเทพ 55 + เเนวเเสงสี

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชม

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ทำมาขายก็ดีครับ

OverclockZone Member thawon11's Avatar

โอ้วววว อยากทำเป้นมั่งงงง

OverclockZone Member destinyair's Avatar

แวะมาดู

OverclockZone Member fak's Avatar

เอาไป 5...

มาชมกันต่อครับ วันนี้ผมได้ลองทำกล่องไว้ใส่จอล่ะ ไอเดียที่ทำกล่อง เพื่อเอามาเป็นจออเนกประสงค์ วางไว้ข้างนอก หน้าคอม

เวลาใช้คอมก้อขี้เกียจหันไปมองอะไรที่เครื่อง แล้ว เผื่อจะรู้อะไรก้อแค่ก้มมอง

ผมเลยลองทำกล่องไว้ใส่ดู หลังจากเจาะรูให้ได้ขนาด แล้วใช้ jawsaws ตัดครับ

เจาะด้วยวิธีแบบนี้ไม่ดีนะครับ อาจจะเร็วแต่ กล่องมันไม่เรียบ ดูใกล้ๆจะเห็น แต่ข้ามไปก่อน

ตอนนี้อยากหาวิธีการทำสีมากกว่า ผมพ่นสีไม่เป็น ลองผิคลองถูก ออกมาได้แบบภาพนี้ล่ะครับ

สีที่ลองทำตอนแรกเป็นสีดำ ออกเงินๆ แต่พ่นอย่างไง มันก้อดำ ไม่วาวๆ เหมือนสีรถ

ปัญหาที่เจอ ผมไม่เคยพ่น เลยไม่ค่อยรู้จักขั้นตอน มากนัก ตัดกล่องได้พ่นสีเลย เลยลองติดสติกเกอร์ แต่พ่นสีไม่ดีนิ สีจะหลุดง่ายมาก ดึงสติกเกอร์ก้อลอกตามมาแล้ว

ใครว่าพ่นสีให้ดีมันทำง่าย คงทำไปสัก สอง สามอันก่อน ถึงจะง่ายมั่ง

ปัญหาคือไม่ได้ พ่นสีรองพื้นครับ ทำให้ไม่มีตัวยึดเกาะระหว่าง กล่องกับสีสวยๆ (กรรม พึ่งจะรู้ ฮ่าๆ)

ผมเลยมาพ่นสีรองพื้น แต่กล่องเดิมที่ทำพลาดไปแล้ว ลอกสีแล้วพ่นใหม่ไม่ได้แล้วนะครับ ลอกแล้วผิวกล่องเสีย ซื้อกล่องมาเจาะใหม่ น่าจะดูสวยกว่า

อันนี้ก้อให้ดูว่า ถ้าพ่นไม่ดี พ่นรีบๆ ทำให้สีเป็นก้อนๆ

กล่องที่พ่นสีรองพื้นแล้ว เทียบกับกล่องเดิม สีรองพื้นมีหลายสี แล้วแต่สีสุดท้าย ที่เราจะใช้ ผมเลือกสีเทาเป็นสีรองพื้นครับ สำหรับกล่องสีดำ

หลังจากพ่นแล้ว สีติดทนดีกว่า เดิมมากครับ ผมทดสอบแบบเดิมเอาเทปกาวติดแล้วดึงออกมา สีไม่หลุดติดออกมาแล้วครับ เย้

เลยเกิดความมันส์ (ความเหนือย) ลองทำอีกหลายๆสี (ตอนนี้ สีที่อมร ที่บ้านหม้อเอามาขายถูก ผมซื้อหลายกระบอก)

อันแรกลองสีแดง มอเตอร์ไชค์ แต่ทำไม มันแดงแบบนี้ ไม่สด เหมือนของรถมอไชค์เลย คงพ่นผิคอีกตามเคย

อันที่สอง เรียกว่า midnight silver สียีห้อนี้ เนียบดีครับ แต่ผมไม่ชอบสีนี้
    Last edited by ช้างน้ำ; 21 Nov 2008 at 00:50:14.

ใครมีเทคนิดพ่นสีในงามๆ แบบสีรถ บ้างไหมครับ อยากลอง

OverclockZone Member silverkun's Avatar

เรื่องสีกระทู้นี้น่าจะช่วยท่านได้ครับ

http://www.overclockzone.com/Gizmo/04-05/2/

ปล.ผมขอรบกวนถามหน่อยครับ
    เห็นเคสท่านแล้วผมชะงักเลย มีคนนึงแบบด้านหน้าเหมือนผมด้วย 555+
    ผมอยากรบกวนไอ่บู๊ตที่ใช้รองระหว่างแผ่นอคิลิกด้านหน้ากับตัวเคสอ่ะครับ
    ท่านใช้แบบไหนของอะไรหรอ
    เพราะผมหามานานมาก ที่ใช้กับฝาตู้มันก็ใหญ่ไป
    เดินตามบ้านหม้อก็ไม่มี เห็นว่าต้องไปหาท่ออลูมาตัด -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks