overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: บอร์ด AM2+ ปรับตัวคูณได้หรือปล่าวหว่า

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Default บอร์ด AM2+ ปรับตัวคูณได้หรือปล่าวหว่า

เท่าที่สังเกตุ

เหมือนบอร์ด AM2+ มันไม่ให้ปรับตัวคูณอ่ะครับ แต่ใช้รุ่น BE ถึงจะปรับได้

ผมอยากรู้ว่า บอร์ดรุ่นไหนของ AM2+ สามารถใส่ CPU ที่ไม่ใช่ BE แล้วปรับตัวคูณได้มั่ง

เพราะว่าตอนนี้ผมสงสัยว่า AMD จะบังคับให้บอร์ดรุ่น AM2+ ปรับตัวคูณไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ CPU รุ่น BE

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือปล่าว

เหมือนกับบังคับให้บอร์ดตั้งแต่รุ่น 790 ขึ้นไปต้องรองรับ CPU รุ่นที่กินไฟ 140w

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ไม่รู้สิ ผมใช้ x3 8650 ก็ปรับตัวคูณได้น่ะ
    กับบอร์ด gigabyte GA MA790FX DS5

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ก็ได้แทบทุกตัวนี่ครับ Black Edition ในความความหมายคือปรับตัวคูณขึ้นลงได้อิสระตั้งแต่ 5-25 สำหรับ ฟีน่อม และ แอดล่อนทีเป็น 65 นาโนเมตร ส่วนในส่วนของแอดล่อนเอ็กทูหกพันบวก 90 นาโนเมตรจะสุดที่ 16 เท่านั้น และในส่วนของตัวอื่นๆที่ไม่ใช่แบล๊คเขาจะล๊อกไว้ที่ค่าดีฟอลนั่นก็คือสมมุติว่า ตัวนั้นมีสัญญาณนาฬิกาอยู่ที่ 2000MHz ก็เท่ากับ 200MHz ตัวคูณ 10 ก็จะสูงสุดที่สิบ แต่จะปรับขึ้นลงได้ตั้งแต่ 5-10

ปล.ทุกบอร์ดที่ปรับตัวคูณได้ก็เ็นแบบนี้แทบทั้งหมดแต่จะมีบางบอร์ดที่พิเศษจริงๆสามารถปรับตัวคูณได้สูงกว่า 25 นอกจากว่าบอร์ดนั้นล๊อกการปรับตัวคูณไว้ก๋จะทำให้ปรับไม่ได้ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เออ สงสัยผมจะคิดไปเองนะ คือเห็นบางบอร์ดจะปรับตัวคูณได้เฉพาะที่ใส่ CPU Black Edition อ่ะครับ

เช่น ECS Black A780GM-A ของผม จะปรับตัวคูณขึ้นลงได้ก็ต่อเมื่อใช้ CPU Black Edition เท่านั้น

ถ้าใส่ CPU ธรรมดา จะปรับตัวคูณไม่ได้เลย ขึ้นไม่ได้ ลงก็ไม่ได้ ก็เลยสงสัยว่าของคนอื่นเป็นแบบผมหรือไม่

Super Moderator tor_Za's Avatar

จะเอาบอร์ด 95W มาใส่ CPU 140W. โมภาคจ่ายไฟเลย

ขอผมบอร์ด 140W ยังจะโมเพิ่มเลย เอาไม่อยู่

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    จะเอาบอร์ด 95W มาใส่ CPU 140W. โมภาคจ่ายไฟเลย

ขอผมบอร์ด 140W ยังจะโมเพิ่มเลย เอาไม่อยู่
    ของผมใส่ CPU 95W เวลา CPU วิ่ง 100% เต็ม ไฟ V ตกวูบเลย

แต่โมไม่เป็นอ่ะครับ ไม่รู้ทำไง

Super Moderator tor_Za's Avatar

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    ของผมใส่ CPU 95W เวลา CPU วิ่ง 100% เต็ม ไฟ V ตกวูบเลย

แต่โมไม่เป็นอ่ะครับ ไม่รู้ทำไง
    อิอิ

ไม่ได้ใช้หนักไม่เป็นไรหรอกครับ

ที่ผมจะโมจะใส่ชุดน้ำลากซัก 3.5 Ghz คงล่อไปสองร้อยกว่าวัตต์

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    เออ สงสัยผมจะคิดไปเองนะ คือเห็นบางบอร์ดจะปรับตัวคูณได้เฉพาะที่ใส่ CPU Black Edition อ่ะครับ

เช่น ECS Black A780GM-A ของผม จะปรับตัวคูณขึ้นลงได้ก็ต่อเมื่อใช้ CPU Black Edition เท่านั้น

ถ้าใส่ CPU ธรรมดา จะปรับตัวคูณไม่ได้เลย ขึ้นไม่ได้ ลงก็ไม่ได้ ก็เลยสงสัยว่าของคนอื่นเป็นแบบผมหรือไม่
    อาจจะเป็นที่บอร์ดครับ เพราะผมเคยใช้ 9600 กับ ECS A790GX ก็ปรับตัวคูณขึ้นลงไม่ได้

ปล.9600 ผมตัวธรรมดา

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member amcrew's Avatar

น่าจะปรับได้หมดนะ ได้มา3รุ่นปรับได้หมด มีแต่บอร์ดขี้เลื่อยอ่ะที่ปรับไม่ได้ หาได้น้อยด้วย - -"
    แต่ปรับลดอย่างเดียวนะปรับเพิ่มจากที่ซีพียูให้มาไม่ได้มันอยู่ที่ ซีพียูด้วย
    ซีพียูต้องเป็น be เท่านั้น ที่สามารถปรับเพิ่มขึ้นจากค่าเดิมที่ตั้งมาได้

จิงๆแล้วท่าน eXzato อธิบายก็น่าจะเข้าใจแล้วนะ
    งั้นผมอธิบายซ้ำอีกที ถ้ายังไม่เข้าใจก็จนปัญญาอ่ะครับ

be ที่บอกว่าไม่ล๊อกตัวคูณนี่หมายความว่าจะปรับเท่าไรก็ได้ระหว่าง5-25
    ส่วนรุ่นธรรมดา ตัวคูณ จะถูกล๊อกไว้ที่ ความเร็วซีพียูหารด้วยความเร็วบัส = ค่าตัวคูณสูงสุดที่ปรับได้
    เอาไป2ตัวอย่างจะได้เข้าใจ
    เช่น ผมใช้ X2 4800+ 2.5Ghz = 2500/200 = 12.5
    ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 12.5
    ถ้าผมใช้ X2 6000+ 3.0Ghz = 3000/200 = 15
    ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 15

แต่ถ้าผมใส่ be ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 25 เลย

ทำความเข้าใจใหม่นะครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

ฟามรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆๆๆ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    น่าจะปรับได้หมดนะ ได้มา3รุ่นปรับได้หมด มีแต่บอร์ดขี้เลื่อยอ่ะที่ปรับไม่ได้ หาได้น้อยด้วย - -"
    แต่ปรับลดอย่างเดียวนะปรับเพิ่มจากที่ซีพียูให้มาไม่ได้มันอยู่ที่ ซีพียูด้วย
    ซีพียูต้องเป็น be เท่านั้น ที่สามารถปรับเพิ่มขึ้นจากค่าเดิมที่ตั้งมาได้

จิงๆแล้วท่าน eXzato อธิบายก็น่าจะเข้าใจแล้วนะ
    งั้นผมอธิบายซ้ำอีกที ถ้ายังไม่เข้าใจก็จนปัญญาอ่ะครับ

be ที่บอกว่าไม่ล๊อกตัวคูณนี่หมายความว่าจะปรับเท่าไรก็ได้ระหว่าง5-25
    ส่วนรุ่นธรรมดา ตัวคูณ จะถูกล๊อกไว้ที่ ความเร็วซีพียูหารด้วยความเร็วบัส = ค่าตัวคูณสูงสุดที่ปรับได้
    เอาไป2ตัวอย่างจะได้เข้าใจ
    เช่น ผมใช้ X2 4800+ 2.5Ghz = 2500/200 = 12.5
    ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 12.5
    ถ้าผมใช้ X2 6000+ 3.0Ghz = 3000/200 = 15
    ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 15

แต่ถ้าผมใส่ be ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 25 เลย

ทำความเข้าใจใหม่นะครับ
    ผมว่าผมตั้งกระทู้ถามเคลียร์แล้วนะ

ที่คุณว่ามานี่ มันเป็นข้อมูลเกี่ยวกับ CPU ทั้งนั้น
    คุณก็รู้เท่ากับที่ผมรู้นั่นแหละ ผมรู้หมดแล้ว

แต่ที่ผมตั้งกระทู้ถาม ผมต้องการรู้ว่ามีบอร์ดตัวไหนบ้าง

บอกชื่อรุ่นที่ปรับได้มาก็ได้ครับ
    บอร์ดรุ่นอะไรบ้าง
    บอร์ดรุ่นอะไรบ้าง
    บอร์ดรุ่นอะไรบ้างครับ ที่สามารถใส่กับ CPU ที่ไม่ใช่ BE แล้วปรับตัวคูณได้มั่ง

เฉพาะบอร์ด AM2+ นะ ไม่เอา AM2
    ผมอาจจะพิจารณาเปลี่ยนบอร์ดใหม่

ผมอยากรู้ช่วยกรุณาบอกแค่ชื่อรุ่นพอครับ จะขอบคุณมาก
    Last edited by Drunk; 9 Nov 2008 at 09:07:39.

OverclockZone Member

ยืนยันอีกเสียงบอร์ด A790GXM-A ปรับตัวคูณไม่ได้แม้แต่จะลงครับช่วยบอกวิธีเถอะ แต่ถ้าเป็น BE อันนั้นปรับได้เลยละตอนซื้อก็ไม่รุ้ รู้งี้เอา กิกกะไบด์หมดเรื่อง เฮ้อ เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่เอง หรือว่าจะขายดี

Quote Originally Posted by nipon View Post
    ยืนยันอีกเสียงบอร์ด A790GXM-A ปรับตัวคูณไม่ได้แม้แต่จะลงครับช่วยบอกวิธีเถอะ แต่ถ้าเป็น BE อันนั้นปรับได้เลยละตอนซื้อก็ไม่รุ้ รู้งี้เอา กิกกะไบด์หมดเรื่อง เฮ้อ เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่เอง หรือว่าจะขายดี
    นี่แหละครับ คำตอบที่ผมต้องการ ใครใช้รุ่นอื่น ที่เป็น AM2+ ว่ามาเลยครับ จะได้เป็นข้อมูลในการอัพบอร์ดครั้งต่อไป

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

เท่าที่ผมทราบ ECS780 Black ปรับไม่ได้เลย ยกเว้นจะใช้ BE

อันนี้ของผมครับ ปรับลงได้ปกติ asus M3A78 Pro

ที่รู้มี ECS นี่หละครับที่ปรับตัวคูณไม่ได้นอกจาก BE ที่เหลือแทบทั้งหมดก็ปรับได้แปลกโคตร เง้ออออ

ปล. บอร์ดราคาประหยัดส่วนมากก็ปรับไม่ได้นะครับแต่ถ้าเป็นแบล๊คก็ปรับไม่ได้เลย แต่ ECS มาแปลก - -"

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    ที่รู้มี ECS นี่หละครับที่ปรับตัวคูณไม่ได้นอกจาก BE ที่เหลือแทบทั้งหมดก็ปรับได้แปลกโคตร เง้ออออ

ปล. บอร์ดราคาประหยัดส่วนมากก็ปรับไม่ได้นะครับแต่ถ้าเป็นแบล๊คก็ปรับไม่ได้เลย แต่ ECS มาแปลก - -"
    แก้ BIOS มันเลยจิท่านสาวก AMD อิอิ

ดูเหมือนว่ามันจะล๊อกไว้จริงๆด้วย ว่างๆจะลองหาทางทำดูดีกว่า มันคงมีคำสั่งขัดเอาไว้

วันนี้ลองเอา 8750 9550 6400+(จะ BE หรือ ไม่ BE มันก็เป็น 6400+ เหมือนกัน)

วันนี้อากาศร้อนๆเลยรื้อเครื่องเล่นดู

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    แก้ BIOS มันเลยจิท่านสาวก AMD อิอิ

ดูเหมือนว่ามันจะล๊อกไว้จริงๆด้วย ว่างๆจะลองหาทางทำดูดีกว่า มันคงมีคำสั่งขัดเอาไว้

วันนี้ลองเอา 8750 9550 6400+(จะ BE หรือ ไม่ BE มันก็เป็น 6400+ เหมือนกัน)

วันนี้อากาศร้อนๆเลยรื้อเครื่องเล่นดู
    มาร่วมมือกันไหมท่านต่อ อิอิ

ผมความรู้น้อย

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    มาร่วมมือกันไหมท่านต่อ อิอิ

ผมความรู้น้อย
    ผมก็ความรู้น้อย

อาศัยถามๆเค้าเอา

ถ้าปั่นบทความเสร็จเร็วก่อนงานคอมมาทแล้วจะลองดูครับ

ไม่งั้นถ้าบทความเสร็จพอดีงานคอมมาทก็คงต้องลองหลังงานคอมมาทอ่ะครับ

OverclockZone Member tagot's Avatar

ผมว่าจะย้ายค่ายมาเล่น AMD หน่อย

ตอนแรกผมว่าจะใช้ CPU ตัว BE หน่อย

แต่ cpu ฺBE กลับมาเลือกบอร์ดซะงั้น

เจอแบบนี้เซงเป็ดเลย

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

Quote Originally Posted by tagot View Post
    ผมว่าจะย้ายค่ายมาเล่น AMD หน่อย

ตอนแรกผมว่าจะใช้ CPU ตัว BE หน่อย

แต่ cpu ฺBE กลับมาเลือกบอร์ดซะงั้น

เจอแบบนี้เซงเป็ดเลย

อ่านแล้วงง ซีพียูมันไม่เลือกบอร์ดหรอกครับ บอร์ดไหนที่เป็นAM2, AM2+ มันก็ทำงานทั้งนั้น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks