Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมจะแรง+เร็ว อยู่ที่อะไรเปนหลักครับ cpu,hdd,ram ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมจะแรง+เร็ว อยู่ที่อะไรเปนหลักครับ cpu,hdd,ram ครับ?

กระทู้นี้ผมตั้งเพื่อหาความรู้เฉยๆ นะครับ ไม่ได้กะจะซื้อ Spec ข้างล่างจิงๆเน้อ

ไม่ใช่หมายถึงเล่นเกมนะครับ แต่เปนความเร็วของคอมน่ะครับ ความเร็วประมาณว่า สมมุติ เปนคนนั่งทำไฟล์ที่ใหญ่ขนาดซัก 5-10 GB อาจจะนั่ง อัด zip เลย แตก zip อัด rar กับไฟล์ใหญ่ๆ ประมาณนี้คุณคิดว่าอยู่ที่อะไรเปนหลักครับ ระหว่าง

1.เน้น CPU
    CPU ซัก Core 2 Duo E6600
    HDD Seagate NCQ 250 GB Buffer8MB
    RAM ซัก 1 GB

2 เน้น HDD
    CPU ซัก Sempron 2800+ เบาะๆ
    HDD Seagate NCQ 320GB Buffer 16MB (raid0 ซัก 2 หรือ 3 ตัว)

3.เน้น RAM
    CPU ซัก Sempron 2800+ เบาะๆ
    HDD Seagate NCQ 250 GB Buffer8MB
    RAM ซัก 2 GB หรือ 4GB ไปเลย

คอมแรงสำหรับผมอยู่ที่ 5 องประกอบครับ 1cpu 2m/b 3ram 4hdd 5vga
    -------------
    สเปกที่ผมจัดว่าแรงก็นี่ครับ
    AthlonX2 3800
    NF-M2
    Corsair VS 800 1GB*2
    WD SATA2 250GB
    GF7600GS
    แค่นี้ก็พอครับเน้นคูลเลอร์ดีๆลากใกลก็พอครับสำหรับผม

Comment

ทุกอย่างต้องไปด้วยกันครับ จะด้วยกว่าได้แต่นิดเดียวเท่านั้น ถึงจะมีประสิทธิภาพมากที่สุด

Comment

อยู่ที่เงิน อิอิ ล้อเล่น

Comment

คอมจะแรง+เร็ว อยู่ที่อะไรเปนหลัก.....ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันหมดและที่สำคัญก็คือ....ปัจจัยตัวแปรของความแรง

Comment

1.เน้น CPU
            CPU ซัก Core 2 Duo E6600

อันนี้ตามที่ต้องการครับ

Comment

ก้อคื ถ้าเน้น ทำงานเกี่ยวกับไฟล์ใหญ่ๆ ซัก 4-5 GB ควรเน้นไรครับ CPU/HDD/rAM

Comment

คือ ทำงานกะไฟล์ใหญ่ๆเหรอคับ ควรเน้นทั้ง3อย่าง จริงๆนะ ไม่งั้นแรงอยู่แค่ตัวเดียวแต่ถูกตัวอื่นขัดแข้งขัดขาก็เท่านั้น

แต่ ให้CPUละกัน เพราะมันไม่ได้เรียกใช้ทีเดียว4-5GB รองมาก็แรม

Comment

เน้นไฟล์ใหญ่

1 CPU
                  2 แรม
                  3 HDD เป็นไปได้ก็ RAPTOR ต่อ RAID 0

ปลีกย่อย
                  บอดที่ชิปเซตแรงๆ
                  แรมที่ CL ต่ำ ๆ บัสสูง
                  HDD ที่บัฟเหอเยอะ รอบจัด

Comment

ทำงาน ตัดต่อ เน้น cpu เป็นหลัก

อัด zip เลย แตก zip อัด rar แน้น hdd เป็นหลัก (พวกนี้ ไม่ค่อยกินไรมากนัก)

Comment

CPU ผมว่าน่าจะทำให้แรงที่สุด แต่ไม่ไช่แรงเล่นเกมส์นะ

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
                        เน้นไฟล์ใหญ่

1 CPU
                        2 แรม
                        3 HDD เป็นไปได้ก็ RAPTOR ต่อ RAID 0

ปลีกย่อย
                        บอดที่ชิปเซตแรงๆ
                        แรมที่ CL ต่ำ ๆ บัสสูง
                        HDD ที่บัฟเหอเยอะ รอบจัด
                        เนี่ยครับอันนี้เลย

แล้วก่อนอื่นต้องมีอันนี้

อยู่ที่เงิน อิอิ ล้อเล่น ของ Freekickgundam

ครบสุด สุด อิ อิ

Comment

มันต้องควบคู่กันไปนะ
                          ถ้าตัวหนึ่งแรง อีกตัวอ่อน ก็จะดึงกันไปมาไม่เสถียร งับ

Comment

งืม ก้ถ้าสมมุติว่า ถ้าจะเน้นให้เหนผลสุด อะไรสำคัญสุดครับ ในเรื่อง ทำงานแบบ บีบอัดไฟล์ ขนย้ายไฟล์เงี้ยครับ

Comment

Working...
                            X