Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้ใช้ External box 2.5" Smart-Drive, usb 2.0, ieee และ Seagate Freeagent pro ค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้ใช้ External box 2.5" Smart-Drive, usb 2.0, ieee และ Seagate Freeagent pro ค

1.External box 2.5" Smart-Drive, usb 2.0, ieee หากเสียบสาย usb ต้องใช้สาย usb ที่มี 2 หัว (อีกหัวเผื่อไฟเลี้ยงไม่พอ) หรือไม่ครับ
    1.1 หากเสียบ ieee ต้องมีสาย power ช่วยหรือไม่ครับ และสามารถนำมาเสียบกับ port ieee ของ PC ได้หรือไม่ครับ
    1.2 มีท่านใดพอรู้ website ของ smart-drive บ้างครับ ผมอยากจะดูว่าอุปกรณ์ในกล่องมีอะไรบ้างครับ

2.Seagate Freeagent pro ต้องใช้สาย usb ที่มี 2 หัวเสียบ หรือไม่ครับ

ปล.ผมเพิ่งซื้อ external hd ของ apollo imation มา ปรากฎว่าต้องเสียบสาย usb ที่มี 2 หัวตลอดเลย ไม่ว่าจะเสียบกับ pc ที่เพิ่งซื้อมาใหม่หรือเก่า

ทำให้ pc ผมต้องเสีย port usb ไป 1 port ตอนนี้จะซื้อใหม่อีกตัว ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอาแบบสำเร็จอย่าง Freeagent pro หรือ แบบซื้อกล่องมาประกอบ

ผมเลยค่อนข้างระวังกับเรื่องสาย usb อย่างที่ว่าเป็นพิเศษครับ

ขออนุญาตไปโพสถามที่ web pantip ด้วยนะครับ เนื่องจากอยากได้คำตอบไวๆครับ

Comment

เรื่องไฟไม่พอ ถ้ากลัวจะเสียพอร์ท USB ผมว่าหา Adapter DC5V. มาใช้ดีกว่ามั้ย เพราะกล่อง Smart drive มันมีช่องต่อไฟเพิ่มอยู่แล้ว

บอร์ดบางรุ่นจ่ายไฟไม่ดี เสียบสาย USB ไป2ช่องมันก็ยังมองไม่เห็นเลยก็มี

Comment

เคยใช้ Smart Drive แบบ 2.5" ที่มีแต่ USB นะครับ อันที่มีทั้ง USB/IEEE1394(Firewire) ไม่เคยนะครับ

แต่ที่ใช้ต่อเส้นเดียวเลี้ยง Harddisk Notebook 2.5" เพียงพอนะครับ
        เลือกใช้สายของ Smart Drive ที่เป็นสายเส้นใหญ่ทั้งสองขช้างนะครับ

Comment

ก่อนอื่นต้องขอบคุณทั้งสองท่านครับ

Originally posted by OT View Post
          เคยใช้ Smart Drive แบบ 2.5" ที่มีแต่ USB นะครับ อันที่มีทั้ง USB/IEEE1394(Firewire) ไม่เคยนะครับ
          อยากทราบว่าซื้อแยก box กับ HD แล้วนำมาประกอบ มีข้อเสียอะไรหรือไม่ครับ ตอนนี้ยังลังเลว่าจะซื้อแบบสำเร็จพวก freeagentgo กับซื้อแยกว่าควรเลือกแบบไหนดีครับ

Comment

Originally posted by non_sang View Post
            ก่อนอื่นต้องขอบคุณทั้งสองท่านครับ

อยากทราบว่าซื้อแยก box กับ HD แล้วนำมาประกอบ มีข้อเสียอะไรหรือไม่ครับ ตอนนี้ยังลังเลว่าจะซื้อแบบสำเร็จพวก freeagentgo กับซื้อแยกว่าควรเลือกแบบไหนดีครับ
            ---------------------------------------------------------------
            สำหรับผมชอบแบบแยกมากกว่า เพราะมันยืดหยุ่นในการใช้งานมากกว่า(ไม่ได้หมายถึงว่าฮาร์ดดิสค์มันอ่อนหรือเหนียวนะครับ)
            คือเรามีสิทธิเลือกได้ว่าจะเล่นแบบไหน ความจุเท่าไหร่ ถูกหรือแพง หรือจะอัพเกรดยังไง มันก็สะดวก

แต่ถ้าซื้อทั้งทีก็ดูทีการใช้งานด้วย ถ้าเน้นเร็ว ก็ดูพวกที่มีพอร์ท e-SATA เอาไว้ มันไปได้เร็วตามที่ฮาร์ดดิสค์คุณทำได้เลย แต่ว่าเมนบอร์ดต้องรองรับด้วย บอร์ดรุ่นใหม่ๆมักจะมีพอร์ท e-SATA มาให้ หรือบางรุ่นไม่มีก็มีแถม Bracket e-SATA ติดท้ายเคสมาให้ ขอให้มันรองรับฟังก์ชั่น Hotswap หรือ Hotplug เอาไว้เป็นพอ

ถ้าเป็นโน้ตบุ้คก็จะมีเพียงบางรุ่นเท่านั้นที่ใช้ e-SATA ได้

บางรุ่นมีพอร์ททั้ง3แบบคือ
            1. USB
            2. IEEE 1394
            3. e-SATA

ก็เลือกกันตามสะดวก ตามงบประมาณ

ดูเรื่องชอ่งต่อไฟเพิ่มด้วยก็ดีนะครับ บางทีไปเจอเครื่องเก่าจริงๆ ต่อพอร์ท USB ทั้งสองสาย มันยังมองไม่เห็นเลยก็มี

ถ้าใช้อยู่เครื่องเดียว คนเดียวคงไม่ต้องคิดอะไรมาก

---------------------------------------------------------------
            ถ้าไม่อยากคิดอะไรมากใช้งานทั่วๆไป ก็ดูแบบที่สำเร็จรูปก็ดี พวกนี้มักจะมาพร้อม Software ช่วยจัดการเรื่องต่างๆ (แล้วแต่ยี่ห้อ) อีกทั้งความสวยงาม รวมถึงคุณภาพตัวกล่อง ที่มันค่อนข้างดูดีกว่า (แบบแยกก็หาดีๆได้แต่ราคาอาจจะแพงขึ้นอีกนิดหน่อย)

ส่วนเรื่องพอร์ทเชื่อมต่อสำหรับแบบสำเร็จรูป ก็ไม่ค่อยหนีกันหรอก แล้วแต่รุ่นที่ซื้อ แต่ถ้าเป็นไซส์2.5" ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ USB อย่างเดียว (หาง่ายกว่า)
            เดี๋ยวนี้แบบสำเร็จราคาไม่แพงแล้วครับ

Comment

ตอบข้อ 3 ผมว่าไม่ต้องใช้ครับครับถ้ามันเหมือนกับ wd passport ของผมนะ มันจะมีแค่ ที่ต่อ usb หัวเดียวอันเดียวเลย

Comment

ขอบพระคุณ zetec และทุกท่านมากๆครับ

Comment

free agent pro มันฮาดดิส 3.5 นะครับเวลาใช้ต่อเสียบไฟบ้านอยู่ครับ ส่วนรุ่น pro มันเทียบ กับ passport ไม่ได้ครับ ถ้า passport ต้องเทียบกับ free agent go ครับ

Comment

Working...
                  X