Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้notebookแล้วโหลดทิ้งไว้(พวกbit)เครื่องมันปิดอัตโนมัติปะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้notebookแล้วโหลดทิ้งไว้(พวกbit)เครื่องมันปิดอัตโนมัติปะ

ใครใช้notebookของacerแล้วโหลดทิ้งไว้(พวกbit)เครื่องมันปิดอัตโนมัติปะ

คือที่จะถาม

1.อยากโหลดงานที่ต้องใช้เวลาหลายชม.(ไม่ใช่bit)เปิดเครื่องทิ้งรอให้มันโหลดเส็รจเข้ามาดูอีก2ชม.

notebookไฟที่ปุ่มเปิดเครื่องมันดับ(คือต้องกดเปิดใหม่แล้วมันก็จะเข้าหน้าwinว่ามีโปรแกรมอะไรที่เปิดค้างไว้)

หลังจากเข้ามาแล้วไฟล์ที่เราโหลดก็ต้องเริ่มโหลดใหม่อีกครั้ง

2.ถ้าจะโหลดbitจะทำยังไง เปิดทิ้งไว้อะเพื่อนๆต้องไปตั้งค่าอะไรในnotebookปะ

ขอบคุณครับ
    เห็นของอีกท่านที่ถาม
    ว่าด้วยการเป็นคอมไว้นานๆผู้รู้มาทีครับ
    ผมชอบเปิดโหดบิตไว้นาน ผมปิดหน้าจอไม่เป็นอ่ะ เวลาพับหน้าจอเครื่องก็ปิดเลย
    ผมไม่รู้ตั้งตรงไหน ตั้งชัดเอ้า จอตรงไหน มีวิธีอื่นๆๆอีกใหม่ครับ วานผู้รู้ช่วยบอกที่ ผมใช้f8vrครับ
    คล้ายๆอะ
    แต่ผมacer
    ยังไงรบกวนด้วยครับ

ไปตั้งค่า power option ให้เป็น Always on ครับ

Comment

ใช่ครับ ไปตั้งค่าของเครื่องได้ ว่าให้ปิดเฉพาะหน้าจอ แต่ไม่ได้ปิดเครื่องหรือเข้าสลีปโหมด

ถ้าไม่ไปตั้งอะไร โดยปกติมันจะเข้าสลีปโหมดครับ

Comment

Originally posted by mazzazo View Post
        ไปตั้งค่า power option ให้เป็น Always on ครับ
        Originally posted by sakurasong View Post
        ใช่ครับ ไปตั้งค่าของเครื่องได้ ว่าให้ปิดเฉพาะหน้าจอ แต่ไม่ได้ปิดเครื่องหรือเข้าสลีปโหมด

ถ้าไม่ไปตั้งอะไร โดยปกติมันจะเข้าสลีปโหมดครับ
        ตามนี้เรยย ^^

Comment

ขอบคุณครับ
          ตามที่ได้แนะนำช่วยอธบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ
          1.ตามที่คุณแนะนำให้ไปตั้งค่า power option ให้เป็น Always on ครับ
          ที่power schemes
          การทำลักษณะนี้หมายความว่ายังไงครับ
          2.ถ้าผมเลือกpower schemesเป็นlaptip
          และตรงplugged in
          ที่Turn off moniterเป็นNever
          Turn off hard disksเป็นNever
          System standbyเป็นNever
          การทำเช่นนี้จะเป็นอย่างไร
          ทั้งสองอย่างนี้ให้ผลที่แตกต่างกันอย่างไร
          ขอบคุณครับ

Comment

มันปรับได้ ว่าเวลาพับจอให้เครื่องไม่ต้องทำไร นอกจากจอดับ

ผมใช้วิธีตั้งให้จอมันดับเองดีกว่า

ถ้าพับจอเปิดไว้นานๆ มันร้อน ความร้อนมันลอยขึ้นไม่ได้

เพราะฝาจอมันบดบัง อันตราย

Comment

Turn off moniterเป็นNever
              ผมว่าเปลี่ยนเป็นสิบนาทีดีกว่าคับ คอมผมตั้งปิดจอเองหลังจากสิบนาที แต่อย่าพับจอลงนะคับ อย่างที่ท่านข้างบนว่ามันร้อน โน๊ตบุคเดิม ๆ มาจากโรงงาน หากใช้ไปนาน ๆ ซิลิโคนมันจะแข็งตัว ทำให้มันกันความร้อนแทนคับ แนะนำเอามาทาใหม่ดีกว่าคับแล้วก็หาโปรแกรม RM CLOCKมาsetไฟซีพียูให้ต่ำลง รับรองเย็นกว่าเดิม ความร้อนสะสมน้อยลง อายุการใช้งานมากกว่าเดิม ช่วงปิดเทอมผมไม่ได้ปิดโน๊ตบุคเลย เดือนกว่า

Comment

ของผม ไม่ปิดคับ ขนาดสัง shutdown เเล้ว กะยังไม่ปิด

--"

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
                  ได้ความรู้อีกแล้ว

Comment

ใช้ Utorrent 1.8.1 สิครับ มันมีฟังชั่น
                    ที่จะป้องกันการการเข้าโหมด sleep เองหากมีการปล่อย File Torrent
                    โดยีท่เราไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรกับตัว โน็ตบุคเลยครับ
                    ผมก็ใช้อยู่

Comment

Working...
                    X