overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 65

Thread: ถามผู้รู้หน่อยครับจอเป็น Death Pixel ต้องทำยังไงอ่ะครับ

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default ถามผู้รู้หน่อยครับจอเป็น Death Pixel ต้องทำยังไงอ่ะครับ

เซ้งจัง ทำไมปัญหาเยอะจังมะรู้ครับ

ตอนซื้อมาเช็คแล้ว OK ไม่มี Death Pixel ครับ จนวันนี้ราวๆ 22 นาฬิกา คุยกับคุณ eXapto อยู๋ดีๆ ว่าจอมีฝุ่นติด เอาผ้าเช็ดๆ ก็เช็ดไม่ออก

แต่โชคดีที่ไม่ใช่ Death Pixel แต่พอคุยๆไปนั่นเองครับ ผมก็เหลือบไปเห็นใต้จอด้านซ้าย มีจุดดำๆ จุดนึง ชักงง แล้ว ฝุ่นอีกป่ะวะ

พอลอง Test สีถึงรู้ เฮ้ย ใช่จิงๆ ด้วย อยู่ๆ โผล่มาได้ไงเนี่ย

ผมก็คุยกับเพื่อนอีกคนนะ เพื่อนมันก็บอก ช่างแมร่ง เล่นๆไปเหอะ เด๋วก็หายเอง ผมก็ กังวลว่า จะจิงเร้อ -*- ชักไม่มั่นใจแล้ว

พอเล่น Special Force ไปได้ ซัก 30 นาทีครับ เฮ้ย !! คราวนี้เป้น 2 จุดแล้ว ไรเนี่ย มีการลามด้วย อะไรหนักนา -*-

เด๋วมันจะเปนจุด 3 4 5 เพิ่มมั้ยครับเนี่ย T-T

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

แค่ 1 ชม ขึ้นมา 2 จุด จากไม่เคยมี เซ็งเลยครับ ถึงแม้ว่าเล่นเกมถ้าไม่สังเกตจะไม่เหนก็เหอะครับ แต่มันรู้สึก เศร้าอ่ะครับ ซื้อมาไม่ถึงเดือนอ่ะ

ถามเพื่อน มันก็บอกว่า เด๋วก็ฟื้น (จะฟื้นจิงมั้ยเนี่ย T-t)

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

เหอๆๆ เจอเหมือนผมเลย ผมทำใจอย่างเดียวครับ

สงสัยต้องรอครบ 4 จุด -*-

จะหายก็หาย จะครบ ก็รีบๆ ครบนะเว้ย -*-

(เข็ดกับ LCDอีกและ -*- แรกๆ ก็โล่งใจแล้วว่าไม่มี Death จู่ๆ มาเฉยๆ 2 จุดเลย)

กำ กลายเปน 3 จุดแล้วครับทีนี้ ไหงมันเพิ่มขึ้นเรื่อยเนี่ย

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

ยี่ห้อ อะไรครับ

มันจะเกี่ยวกับพวก ไฟๆ อะไรด้วยรึป่าวครับ

ปล. ผม เมาสุดขีด อย่าสงสัยมาก

ก็ในลายเซ็นแหละครับ

เล่นเอาตกใจหมดครับ นึกว่า Death Pixel ที่แท้ ฝุ่น 2 จุด -*-

แต่ก็ยังมี Death Pixel จุดนึงจิงๆ อ่ะครับ อยู่ จุด 1 ส่วนอีก 2 จุด เป็นฝุ่นครับ ตกใจแทบแย่ตอนแรก เอาผ้าลูบเดียวหายไปเลย เหอๆ -*-

แต่มันก็ยังเหลือ 1 จุดอ่ะครับ ทำไงเนี่ย ตอนซื้อมาไม่มีซักจุด

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

ไม่เอาของ samsung ล่ะครับ น่าจะดีหน่อย

เพิ่งถอย 932b มา สวยดี

ทำให้หาย ก็ให้มันเป็น 4 จุด ครับ เคลมโลด

เคยอ่านเจอ ถ้ามันเป็น d p แล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ มันถอดเปลี่ยนเป็นจุดๆไม่ได้

OverclockZone Member pann's Avatar

นี่ถ้า คุณAlexandrite ไม่รีบเข้ามาตอบใน rep บนหัวผมเนี้ย
    ผมคงคิดว่า จอคุณติดโรคระบาดร้ายแรงระดับ อีโบร่า แล้วนะเนี้ย
    แป๊บเดียวมา 3 จุด เหอๆ

วิธีแก้ไม่รู้อ่ะครับ คงต้องรอ 4 จุดมั้งครับ ผมก็กลุ้มใจกะไอ้ 2 จุดบนจอผมมา 4 เดือนแร๊ะ
    มันไม่ 4 จุดซะที 555+

สงสัยต้องไปหน้าร้านแล้ว เอาจอตั้ง หน้าร้านแล้วเอาค้อนทุบ เหมือนรถมั้งครับ /gg (ว่าไปนั่น ล้อเล่นครับ)

ไอที่ว่าเปนฝุ่นแม่งมันอยู่ขอบซ้ายสุดจอเลยครับ ถ้าไอ Death Pixel มันไปอยู่ ซ้ายสุดจอเหมือนฝุ่นผมจะไม่เครียดเลยนะครับ อันนี้มันเล่นอยู่เกือบจะกลางจอเลย -*-

สงสัยต้องทำแบบเพื่อนผมว่า เล่นๆไปไม่ต้องสน เด๋วหายเองมันแหละ -*- (จะหายมั้ยเนีย่)

OverclockZone Member tommy13's Avatar

ผมก็ว่าอยู่ โผล่มาเร็วมากๆ ถ้าใช้อีกวัน สงสัยเต็มจอพอดี 555

อย่าคิดมากน่ะครับ พูด แซวเล่น

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เอาผ้านุ่มๆรองครับ แล้วเอานิ้วกดลงไปบนจุดที่เป็น dead pixel

ถ้าโชคดี จะหายไป

แต่ถ้าโชคร้าย จุดจะเพิ่ม

ทีนี้ทำเพิ่มให้ครบ 4 จุดเลยครับ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

ทำให้ครบแล้วเคลมซิครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ปิดจอ เอาผ้ากดที่เป็น dead ค้างไว้ แล้วเปิดจอ ถ้าโชคดี dead จะหาย (พร้อมกับเสียงดังป๊อบให้ตกใจเล่น 1 ที)

อ้อ ขอบคุณคุณ พีคุงกับคุณ กบมากนะครับ (รู้เคล็ดลับแว้ว)

เด๋วเยนนี้จะทำเลยครับ ต้องไปเตรียมซื้อน้ำยาเชด lcd มาด้วยง่ะ (ไม่เคยเชดเลย ฝุ่นงี้ เหอๆ)

ก็ดีครับ เด๋วจะกดเล่นให้จุดหายหรือเพิ่มจนครบไปเลยครับ /swt

ปล. เข้าใจแล้วว่าทำไมตอนนั้นถึงมีคนบอกว่าจอLCD อย่าไปกดมาก ที่แท้ก็แบบนี้เอง (แต่ที่ของผมขึ้น death ผมไมได้ไปกดไรมันนา อยุ๋ดีๆ มาเอง -*-)

ขอถามอีกนิดนะครับ แล้วคุณกบบอกว่าต้องปิดจออ่ะครับ ต้องปิดด้วยป่าว (แต่เด๋วกลับบ้านผมจะลองทำทั้ง 2 แบบเลยละกัน -3-)
    Last edited by Alexandrite; 5 Feb 2007 at 12:10:52.

กลับถึงบ้านแล้วครับ กลับมาพอเช็ดจอเสร็จเปิดจอใหม่งงเลยครับ Death Pixel มันย้ายที่ครับ จากเมื่อวานกลางจอมันย้ายมาอยู่ล่างลงนิดนึง (จุดเล็กกว่าเดิมด้วย)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เรียกว่าผีหลอก ขึ้นอยู่กะดวงอย่างเดียว เล่นน้ำ โมไฟ เอาไปเครม

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ผมก็เป็นนะ

ที่จริงอาจจะติดไวรัสอ่ะ

ผมเคยติดไวรัสพอฆ่าหมดแล้ว รีสต๊าทเครื่อง เดดโผล่

ลงวินโดวใหม่มันหายอ่ะครับ

ไดรเวอมันเอ๋อ

ถ้าเด๊ดมันย้ายได้อ่ะ

ผมเจอสองจุด

พอปรับสีดำเป็นที่นึง

พอสีน้ำเงินเป็นอีกที่นึง

เหอๆ ลองแล้วครับไม่ใช่ Virus หรอก dead จิงๆแหละครับ

ที่ว่เปลี่ยนตำแหน่งผมอาจจะตาฝาดหรือจำผิดไปก็ไดครับ จิงๆคงจะเปนจุดเดิมแหละครับ มันอยู่ตำแหน่งใกล้ๆ จุดเดิม (หรือจุดเดิมอ่ะครับ) ส่วนที่ว่ามันเล็กลงก็คงจะคิดไปเองมากกว่ามั้งครับ >0< ตอนนี้เอาผ้าถูกหลายรอบจนเลขจะขึ้นแล้วอ่ะครับยังไม่หายเลย

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks