overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: มือใหม่แต่อยากเย็นด้วยครับ......

OverclockZone Member vakabayashi's Avatar
    ดาวนพเคราะห์ดวงที่ 3

Smile มือใหม่แต่อยากเย็นด้วยครับ......

ตอนแรก ๆ ก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่กับอุณหภูมิของห้องเครื่อง แต่พอไปโหลดโปรแกรม Speed Fan มาวัดอุณหภูมิดู มันขึ้น 52C แฟนก็ทักว่า"ทำไมมันสูงจัง อุณหภูมิมันน่าจะใกล้เคียงกับอุณหภูมิของห้องนะ".......เออ...นั่นดิเครื่องก็เพิ่งเปิดห้องก็ชั้น 10 อากาศถ่ายเทสะดวก ถึงจะไม่ได้เปิดแอร์ก็เถอะ ก็เลยมาลองหาข้อมูลว่าจะลดความร้อนมันซะหน่อย แฮะ ๆ.....ไป ๆ มา ๆ ก็เปลี่ยนประเด็นจากจะระบายความร้อนอย่างเดียวเลยกลายเป็นหาของแต่งเครื่องไปซะเนี่ย.......

ข้อมูลครับ

CPU INTEL PENTIUM D 820 (2.80 GHZ)
    MAINBOARD INTEL D945PLRNL
    CASE ATX LEMEL P-BLACK
    POWER SUPPLY NEO ATX 450 WATTS

เกริ่นมาซะนานขอเข้าคำถามเลยแล้วกันนะครับ

1.อุณหภูมิ 52C ตอนเพิ่งเปิดเครื่องนี่ปกติไหมครับ ถ้าใช่ ทำไมมันสูงจังครับ
    2.อยากได้โปรแกรมที่ในห้องนี่ใช้สำนวนว่า "ลาก" นะครับจะลองเอามาลากของผมดูบ้างว่ามันจะสูงแค่ไหน
    3.ตามข้อมูลข้างต้นผมมองไว้ 3 ตัวนี่ครับยังไงช่วยแนะนำด้วย ใส่ได้ไหม เย็นลงมากไหม เงียบไหม
    - ASUS SILENT KNIGHT
    - CNPS9500 LED
    - Coolermaster Hyper6
    4.ผมเอาปัญหานี่ไปปรึกษาร้านที่ซื้อมาเค้าบอกว่า "ยกเครื่องมาซิไม่ต้องเปลี่ยนของแพงขนาดนั้นหลอกเดี๋ยวที่ร้านแก้ให้" (เอะ.....ไม่เข้าใจวัยรุ่นเลย อยากแต่งเครื่องน่ะเข้าใจไหม)

อาจจะโพสยาวซักนิดนึงนะครับไม่รู้จะอธิบายยังไง ยังไงก็ขอคำแนะนำค่อนข้างละเอียดหน่อนนะครับไม่ค่อยสันทัดเรื่องพวกนี่นะครับ ไม่อยากไปปรึกษาที่ร้านนะครับ เค้าไม่เข้าใจวัยรุ่น วัยแรงเลย....แฮะ....แฮะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็น,ทุกคำแนะนำ,และทุกคนที่สนใจเข้ามาดูครับ

OverclockZone Member vakabayashi's Avatar

อีกอย่างครับ เคส ผมมันมีพัดลมต่อท่อไปจ่อกับ Heatsink เดิม ถ้าจะเปลี่ยนต้องถอดพัดลมออกไหมครับ.....(ท่อน่ะต้องถอดอยู่แล้ว แต่พัดลมน่ะไม่อยากถอดครับ)

OverclockZone Member

1.ผมว่าปรกตินะครับ
    3.เย็นลงครับแต่ไม่สามารถบอกได้ว่าลงเท่าไหรมันขึ้นอยู่กับหลายอย่าง
    4.ผมคิดว่าช่างที่ร้านคงคิดว่าคุณไปปรับรอบพัดลมทำให้อุณภูมมันสูงขึ้นให้ยอกไปร้านช่างคงปรับรอบพัดลมให้สูงขึ้นอาจจะเห็นที่ร้านว่าเย็นลงแต่กลับมาบ้านอาจจะอุณภูมิเท่าเดิมเพราะอุณภูมมันขึ้นอยู่กะปัจจัยหลายอย่างอะครับ
    ปล.ถ้าเอาแบบลองง่ายๆๆเปิดฝาเคสแล้วลองเล่นดูครับแล้วลองดูที่โปรแกรมที่ใช้ผมว่ามันก็จลดลงไม่มากก็น้อย

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ถ้าอยากได้วิงก็ 3 ตัวนั้นที่เลือกมาผมว่า 9500 ดีสุดอะ

OverclockZone Member THM's Avatar

Quote Originally Posted by vakabayashi View Post

1.อุณหภูมิ 52C ตอนเพิ่งเปิดเครื่องนี่ปกติไหมครับ ถ้าใช่ ทำไมมันสูงจังครับ
    ตอบ ไม่แนใจนะครับ แต่มันน่าจะต่ำกว่านี้
    2.อยากได้โปรแกรมที่ในห้องนี่ใช้สำนวนว่า "ลาก" นะครับจะลองเอามาลากของผมดูบ้างว่ามันจะสูงแค่ไหน
    ตอบ ก็คือโมให้CPUแรงขึ้นครับ รายละเอียดหาอ่านได้ที่หน้าแรก
    3.ตามข้อมูลข้างต้นผมมองไว้ 3 ตัวนี่ครับยังไงช่วยแนะนำด้วย ใส่ได้ไหม เย็นลงมากไหม เงียบไหม
    ตอบ หาอ่านเทสแต่ละตัวแล้วค่อยตัดสินใจดีกว่าครับ
    4.ผมเอาปัญหานี่ไปปรึกษาร้านที่ซื้อมาเค้าบอกว่า "ยกเครื่องมาซิไม่ต้องเปลี่ยนของแพงขนาดนั้นหลอกเดี๋ยวที่ร้านแก้ให้"
    ตอบ ทำเองก็ได้ครับ ลองไล่ไปที่ละอย่าง

CPU---->ลองเปลี่ยนซิลิโคนดีๆเช่น ZM-STG1 Super Thermal Grease(ตัวนี้ใช้ง่ายดี),MX-1ฯลฯ

เคส---->ทำให้อากาศถ่ายเทได้สะดวก จัดสายให้เป็นระเบียบ(ลองดูด้วยว่ามีพัดลมหน้าหรือยัง)

ฯลฯ
    ค่อยๆเรียนรู้ครับ เข้าเว็บนี้บ่อยๆเดียวก้เก่ง
    Last edited by THM; 5 Feb 2007 at 00:54:39.

OverclockZone Member THM's Avatar

Quote Originally Posted by vakabayashi View Post
    อีกอย่างครับ เคส ผมมันมีพัดลมต่อท่อไปจ่อกับ Heatsink เดิม ถ้าจะเปลี่ยนต้องถอดพัดลมออกไหมครับ.....(ท่อน่ะต้องถอดอยู่แล้ว แต่พัดลมน่ะไม่อยากถอดครับ)
    ไม่จำเป็นครับ

ดูจากเวลาแล้วตอบกันไวจริง ๆ เลยครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนซิลิโคน อย่างเดียวนี่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วอุณหภูมิจะลดลงประมาณเท่าไหร่ครับ

แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    Last edited by vakabayashi; 5 Feb 2007 at 17:45:24.

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ประมาณ 3 องศา แต่ถ้าจัดระบบระบายอากาศดีๆ ก็ 5-10 องศา ได้มั้งครับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ปรกติมากๆๆๆ

OverclockZone Member Ruin's Avatar

ไม่แปลกหรอกครับ
    ร้อนแบบนี้แหละ

OverclockZone Member nameless's Avatar

Pentium D อุณหภูมิแบบนั้นก็ไม่ได้น่ากังวลอะไรครับ

ปกติครับ อยู่ในระดับกลาง ๆ ไม่เย็น ไม่ร้อน

ปกติการ ลาก (Overclock) เขาไม่ค่อยได้ใช้โปรแกรมกันหรอกนะครับ จะใช้วิธีการปรับใน Bios กันเสียมากกว่า

3 ตัวนั้นดีกว่า stock fan เดิม ๆ แน่นอนครับ ทั้งเย็นกว่า และเงียบกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เทคนิคมันไม่ได้ิอยู่ที่สิ่งของอย่างเดียว การใช้ซิลิโคน การทาซิลิโคน การแล็บปิ้ง ก็จะช่วยเสริมประสิทธิภาพให้ดีขึ้นไปอีกครับ

4.ผมเอาปัญหานี่ไปปรึกษาร้านที่ซื้อมาเค้าบอกว่า "ยกเครื่องมาซิไม่ต้องเปลี่ยนของแพงขนาดนั้นหลอกเดี๋ยวที่ร้านแก้ให้"
    จัดสายไฟ เพิ่มรอบพัดลมข้างเคส ทาซิลิโคนใหม่ ฯลฯ ก็ช่วยให้เย็นขึ้นได้

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ทำไมรอบพัดลมท่านมันเป็นงี้ละครับ ของผมตัวพัดลมด้านล่าง (ที่ใบพัดหัก 3 ใบ) ยังหมุนเร็วกว่าท่าน 3 เท่า 2500 - 3500 รอบ พัดลม INTEL หมุนได้เกือบ 5000 รอบนะท่าน ของท่าน 1100 เองนะ เสียปาว ถ้าพัดลมท่านหมุน ปกติหน่าจะเย็นเหมือนกันนะผมว่า

OverclockZone Member tarhardy's Avatar

นั้นจิ ดูของผมมั้ง เดิมๆ สเป๊กตามลายเซ็น

เดิมๆเปิดทิ้งไว้ กับ Full Speed

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ผมเห็นด้วยตาผมว่า จขกท ใช้เมนบอร์ด intel ซึ่ง over clock ไม่ได้

ส่วนถ้าอยากเย็น ก็ใช้ HZ แบบที่เน้นเงียบ ดีกว่า เช่นพวก AC Freezer 7 ใส่ง่ายด้วย

O.K. เรื่องอุณหภูมิผ่านครับ สงสัยผมกังวลไปเอง.....แฮะ.....แฮะ (ก็หลงเข้ามาในห้องแห่งความเย็นนิ)

เรื่องรอบพัดลม.........ฮืม......ไม่เคยสังเกตุแฮะ แต่....นั่นสิทำไมของผมมันน้อยจัง เกี่ยวกับตัวนี่หรือเปล่าครับ

จะลองปรับดูนะ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ปกตี พัดลม intel ต้อง 100 % 5000 รอบ+

เหอ......เหอ.......เหอ

มันเป็นอะไรของมันเนี่ย

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ผมเห็นด้วยตาผมว่า จขกท ใช้เมนบอร์ด intel ซึ่ง over clock ไม่ได้

ส่วนถ้าอยากเย็น ก็ใช้ HZ แบบที่เน้นเงียบ ดีกว่า เช่นพวก AC Freezer 7 ใส่ง่ายด้วย
    ครับ clock ไม่ได้ก็ไม่ได้

แล้ว AC Freezer 7 นี่มันสวยไหมอ่ะ ไหม ๆ ก็จะเสียเงินแล้ว อยากจะแต่งให้มันสวยด้วย แก้ปัญหาได้ด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็น,ทุกคำแนะนำ,และทุกคนที่สนใจเข้ามาดูครับ

Bookmarks

Bookmarks