Announcement

Collapse
No announcement yet.

About Case (Chasis)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• About Case (Chasis)

CoolerMaster CM690
    Raidmax Smilodon Extream Black
    Thermaltake Armor+ MX VH8000SWA
    Thermaltake Armor+ MX VH8000BWS
    แต่ละตัวนี่มันมีข้อดีและข้อเสียอย่างไรบ้างครับเช่น การระบายความร้อน ขนาด วัสดุฯลฯ และตัวไหนคุ้มค่าต่อราคามากที่สุดช่วยตอบหน่อยนะขอบคุณครับ

มีแต่ตัวสวยๆๆๆทั้งนั้นเลย

Comment

อ่านะ

ดันงิ*-*

Comment

ใช้ตัวSmilodon Blackอยู่ครับ
        ดีมาก ใช้แล้วถูกใจเลย อิอิ
        ว่ากันตามเนื้อผ้าเลยนะ

ข้อดี
        สีดำ เขียว สวยถูกใจ
        มีพัดลมให้สี่ตัว 120mmกรอบดำใบพัดฟ้าx2 80mmใสมีไฟเขียวx1กับไม่มีไฟx1
        วัสดุเป็นเหล็กคุณภาพดี(ตามความเห็นผม)
        กล่องHDDเอาออกมาได้(ไม่ค่อยได้ใช้อ่ะ)
        ไม่ต้องขันน๊อตยึดพวกdvd Hdd มันมีสลักเอาไว้ยึด
        เคสกว้างใหญ่ดี
        ลมหมุนเวียนดี
        เปิดตัวเคสข้างๆง่ายมากๆ(เอาไว้ตกแต่งเคส)
        ข้างใสแต่สวย

ข้อเสีย
        หนักกกกกกกกกกกก(รวมๆแล้วยกแทบไม่ขึ้น)
        ฝาเคสหน้ามันถอดง่ายไปหน่อย
        ฝาข้างไม่รู้ทำไมเป็นรอยง่าย(ไม่รู้ว่าผมเช็ดไม่ดีหรือวัสดุทำฝาใสไม่ดี)
        ไฟดูดดู๊ดดูด(น่าจะเป็นทุกเครื่อง)

แค่นี้แหละมั้ง
        ทีแรกกะจะซื้อเคสใสทั้งเคส
        แต่พอมาเจอตัวนี้แบบว่า
        เนื้อคู่อ่ะ5555555

Comment

ละเอียดพอสมควรขอบคุณคร้าบ
          แต่ไฟดูดไม่ทุกเครื่องหรอกครับที่ร้านผมเอาขาไปแนบ(ลืมตัว)ยังไม่เป็นอะไรเลยกว่าจะรู้ตัวอ่ะชั่วโมงกว่า เคสเป็นเหล็กด้วย

Comment

690 ^^

Comment

Thermaltake Armor+ MX VH8000SWA
              Thermaltake Armor+ MX VH8000BWS

สีดำเป็นเหล็ก
              สีเงินเป็นอะลูมิเนียมครับ

อะลูมิเนียมระบายความร้อนดีกว่าเคสเหล็กและเบากว่า มากครับ
              ผมใช้สีดำอยู่ ตอนยกกลับนี่อยากจะบอกว่ามันหนักจริงๆ - -" เกือบ 20 กิโล

Comment

ดัน ยังได้คำตอบมิครบ

Comment

ดันต่อ

Comment

แพงป่าวๆน่า

Comment

Originally posted by tagot View Post
                      แพงป่าวๆน่า
                      คนเขาชอบและมีตังค์มั๊งครับน้อง
                      ตามใจเขาเถอะนะ
                      ปล. คำตอบกะหน้าตาเหมือนกันเลย โครต"เกรียน"

Comment

ผมชอบตัวนี้ครับ
                        ถ้าจะหาพวกเยอะๆต้อง CoolerMaster CM690
                        คนใช้กันเยอะเพราะถูกที่สุดใน4ตัวนี้

Comment

690

Comment

เคสตกรุ่นเร็วมากมั้ยครับ
                            จะถอยใหม่พร้อม cosmos rs แต่น้ำหนักมันนี่สิ

Comment

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่อง PSU วางล่าง แล้วคิดว่า psu สายยาวพอ ผมคงเลือก CM690 ครับ มันสวยแบบเรียบๆ ดี พัดลมเยอะถ้าอยากจะติดให้ครบ ตัวเคสน่าจะใหญ่กว่า SMX (Smilodon X'Black) นิดนึง

อีกอย่างผมวางเคสบนพื้น กลัว CM690 มันจะดูดฝุ่นเข้าเยอะ เพราะบ้านผมมีฝุ่นเยอะ

แต่ถ้าชอบแบบฝาข้างใสโชว์้เครื่องในทั้งบาน สำหรับ CM690 คงต้องไปโมหน่อย เพราะแบบที่ข้างใสมันก็เจอะมาเล็กๆ รูปทรงแปลกๆ ไม่สวย ถ้าทำบานใสทั้งบานคงแจ่ม แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบโม

สุดท้ายเลยเอา Smilodon X'Black มา เพราะเรื่อง psu แหละ รวมถึงชอบธีมเขียว-ดำด้วย แล้วก็ไฟเส้นๆ หน้าเคส

งานดี ที่เก็บน็อตที่สอดมากับเคสน่ารักมาก เป็นกล่องพลาสติกเล็กๆ (มันแพงตรงนี้มั้ง เจ้าอื่นคงให้กล่องกระดาษมา)

ส่วน bay hdd ล่างสุดมันสามารถหมุนหันข้างออกมาได้ สะดวกดี แต่ถ้าเจอ VGA ยาวๆ(9800GTX+) ตรงนี้ก็แทบจะหันไม่ได้ ต้องถอด VGA ก่อน

ผมชอบ SXB ส่วนนึงเพราะที่มันเปิดข้างเอา M/B ออกมาได้เลย แต่ว่าใช้งานจริงมันก็ไม่ได้สะดวกอย่างที่คิดนะ แต่บางคงอาจจะชอบดึงเอาแต่ถาดมันมาใช้นอกเคส เอิ๊กๆ

ถ้าชอบวางเคสบนพื้น SXB มันมี usb + sound ของ front panel อยู่ล่างสุด เสียบไม่ถนัดเลย แถมมีฝามาปิดอีก

ไฟ HDD ของ SXB มันเหมือนจะมองไม่ค่อยเห็นถ้าปิดฝาหน้า (แต่ผมไม่เดือดร้อนมากเท่าไหร่ เพราะเคสเก่าไฟตรงนี้ก็เสียไม่ได้ดูสถานะ HDD มาเป็นปีแล้ว -_-")

สีที่เคลืิอบบนพื้นผิวเคสผมว่ามันแปลกๆ นะ เหมือนมันจะด้านๆ เป็นรอยเปื้อนง่าย

พูดมาเหมือนข้อเสียจะเยอะ แต่ข้อดีก็เยอะนะไม่งั้นผมไม่เลือกตัวนี้หรอกครับ อิอิ

ลองดูรีวิว Smilodon ละเอียดใช้ได้ (ตัวนี้สีฟ้า รุ่นเก่าพัดลมหลังยัง 80mm. อยู่ รุ่นใหม่พัดลมหลังเป็น 120mm. แล้วครับ)

http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...howpage&pid=30

Comment

Working...
                              X