Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อคอมร้าน VDO ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อคอมร้าน VDO ค่ะ

พอดีจะซื้อคอมใช้งานในร้านเช่า VDO แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ ขอคำปรึกษาด้วนะคะ มีเพื่อนแนะนำว่าบอร์ดนี้อบอุ่น

1.อยากได้ Intel Pentiem ค่ะ เพราะเครื่องที่บ้านใช้มา 7 ปีแล้ว ยังไม่เสียเลย ส่วนประกอปอื่นๆ ช่วยจัดสเปคให้ด้วยนะค่ะ

2.เป็นไปได้มั้ยค่ะ ที่จะใส่ฮาร์ดดิสหลายๆตัว ในเครื่องเดียว คือว่าจะเอาไว้เก็บไฟล์หนังในร้านค่ะ
    "เห็นเดี๋ยวนี้มีฮาร์ดดิสแบบ 1000 GB ด้วย เครื่องเรายังใช้แค่ 40 Gb อยู่เลย ''

ถ้าเป็นไปได้อยากเก็บไฟล์หนังในร้านได้เยอะๆค่ะ
    - เก็บไฟล์ซีรี่เกาหลีประมาน 300 แผ่น DVD ไฟล์พวกนี้ต้องไรท์อยู่เป็นประจำค่ะ
    - แล้วหนังใหม่ๆ ที่เป็น DVD VCD ปีละประมาณ 30-40 เรื่องค่ะ ฮาร์ดดิสหลายๆอัน ไม่รู้จะได้มั้ย

3.ใส่ DVD ไรท์ ได้ 2 ช่่อง ค่ะ

มีงบอยู่ประมาณ 5 หมื่นบาทค่ะ เน้นพื้นที่เก็บไฟล์หนังนะ ช่วยจัดสเปคทีค่ะ

ข้อ 2 เป็นไปได้ครับ
    ใส่กี่ตัวก็ได้ ถ้าบอร์ด + PSU +เคส ของคุณรับไหว

อีกเรื่องครับ งานร้านวีดีโอนี่ ยังไงครับ
    ใช้เหมือนเป็น เครื่อง แคชเชีย คิดตังด้วย เก็บข้อมูลลูกค้าด้วย เก็บหนังด้วย
    หรือวายังไงครับ ขอรายละเอียดหน่อย เผื่อช่วยได้

แล้ว 50k ที่มีนี่ไม่รวมอย่างอื่นเลยไช่มั้ยครับ เช่นเครือง scap บาร์โค้ต (เฉพาะเครื่อง+จอ)

Comment

เอาไว้เก็บไฟล์ DVD หนังอย่างเดียวค่ะ (ไรท์ได้นิดหน่อย)

เพราะมีเครื่องไรท์อยู่แล้ว มี DVD ไรท์ 4 ช่อง
      เครื่องแคชเชียร์ ก็มีแล้วค่ะ แต่ไม่มี บาร์โค้ต ใช้พิ้มเอา

Comment

Intel E7300 4600.-
        Asus P5QL-E 3600.-
        GigaByte HD4670 3000.-
        WD AAKS 640GB x4 10400.-
        Geil Value 4Gb 2100.-
        DVDRW ตัว 1600.-
        PSU RaidMax 2000.-
        CASE เลือกตามใจชอบเลยครับ ใหญ่ๆหน่อยนะ ตีไว้ 3000.-

>> 30300 <<

จออยากได้กี่นิ้ว เลือกตามความประสงค์เลยครับ

Comment

อยู่แถวไหนคร้าบ เผื่อไปขอสูบหนัง kr บ้าง อิอิ คิดเท่าไรค่อยว่ากันไป อิอิ จาได้ไม่ต้องสั่ง

Comment

รอพี่วิกรมาดีกว่า ไม่กล้าจัดให้แหะ

Comment

ไม่เอาจอค่ะ เน้นประมาณว่าใส่ฮาร์ดิสมากๆ อะ ขอบคุณมากค่ะ คุณ prinnv

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
                รอพี่วิกรมาดีกว่า ไม่กล้าจัดให้แหะ
                ผม ก็ว่างั้น แต่จัดไปแระ

Comment

Originally posted by TOY:Mheee View Post
                  ไม่เอาจอค่ะ เน้นประมาณว่าใส่ฮาร์ดิสมากๆ อะ ขอบคุณมากค่ะ คุณ prinnv
                  ถ้าไม่เอาจอ งั้นก็ ประมาณ 30k แหละครับ ชิลๆ
                  นี่ก็ใส่ HDD ไป4 ลูกแล้วนะครับ เกิน 2500 MB อีกนะครับ >_<"

ว่าแต่ คุณ จขกท เป็นเจ้าของเวปขายหนัง kr ป่าวครับเนีย อิอิ
                  หนัง kr เยอะจัง
                  อยู่แถวไหนเหรอครับ ถ้าไม่ไกลจาไปขอสูบหนังซะหน่อย อิอิ
                  ราคาค่างวดเท่าไรว่ากันมาครับ อิอิ

pm มาบอกด้วยนะคร้าบ

Comment

น่าจะเอา CPU 4 หัวอะครับ

หา Case ใหญ่ๆหน่อย จะได้ใส่DVD ได้เยอะๆ

Comment

ไม่ได้ขายในเว็ปค่ะ คุณพ่อเปิดร้าน VDO ที่พิษณุโลกค่ะ เปิดมานานมากแล้ว เลยมีลูกค้าประจำอยู่เยอะ ทั้งในละจังหวัดใกล้เคียง ภาคเหนือกะอีสานตอนบน ส่วนมากเป้นนักเรียน นักศึกษา เค้าโทรมาสั่งที่ร้านอะ

แต่ต้องไรท์ แผ่นต่อแผ่นอ่ะ เลยคิดว่าถ้าเก็บหนังทั้งหมดลง คอมพ์ จะได้ไม่ต้องนั่งเปลี่ยน แผ่นต่อแผ่น

ต้องใช้คอมพ์ที่ใส่ HDD ได้เยอะๆ ไม่รู้จะเป็นไปได้มั้ย

Comment

มีคนแนะนำมาค่ะ ดีมั้ย..?
                        แบบนี้ในอนาคตเพิ่ม ฮาร์ดดิส ได้อีกใช่มั้ยค่ะ

CPU Intel Duo Core E5200 2.5GHZ 2800.-
                        Mobo Gigabyte G31 ES2L 1600.- (DVD -RW *2 SATA : HDD 80 Gb OS *1Sata)
                        Ram Geil value (2*2) 4 Gb 2100.-
                        HDD SEAGATE 1.5 TB,SATA II,32MB NCQ 6100*6 = 36000.- (Total 9 TB)
                        CardRaid LSI MegaRAID 8 Port SAS 8708EM2 4000.- (8 Sata)
                        PSU Icute 630W 2300.-
                        DVD-RW HP 900*2 1800.- (Warning 2 Year)
                        Case Icute Super18 2900.-

Comment

Originally posted by TOY:Mheee View Post
                          แบบนี้ในอนาคตเพิ่ม ฮาร์ดดิส ได้อีกใช่มั้ยค่ะ

CPU Intel Duo Core E5200 2.5GHZ 2800.-
                          Mobo Gigabyte G31 ES2L 1600.- (DVD -RW *2 SATA : HDD 80 Gb OS *1Sata)
                          Ram Geil value (2*2) 4 Gb 2100.-
                          HDD SEAGATE 1.5 TB,SATA II,32MB NCQ 6100*6 = 36000.- (Total 9 TB)
                          CardRaid LSI MegaRAID 8 Port SAS 8708EM2 4000.- (8 Sata)
                          DVD-RW HP 900*2 1800.- (Warning 2 Year)
                          จาเอาไปทำไม ตั่ง 6 ตัวครับ 2ตัวก็เหลือหลายแล้ว(3TB)
                          DVD เต็มๆ 300แผ่น (หนัง KR) ถ้านับเต็มทุกแผ่น(นับที่4.5g) ยังแค่1350GB เอง
                          แล้วหนังโรงอีกปีละ 40-50 เรื่อง ก็ได้อีกเป็นชาติ(ต่อให้เป็นDVD ก็เหอะ)

นี่ยังไม่นับว่าคุณมีแผ่นถึง 300 แผ่นรึเปล่าเลยนะครับ
                          ยังไม่นับแผ่นที่เป็นแผ่นจบ ที่บางแผ่นมี 2ตอนเอง อะไรงี้
                          ยังไม่นับแผ่นที่ไรท์มาแบบกินตัง (แผ่นละ3-4ตอน แทนที่จะเป็น6)

ส่วนที่เหลือนอกจาก HDD ผมว่า ผ่านแล้วแหละ แต่เรื่อง HDD ตัดไปเถอะครับ

Comment

ผมก้อว่าเยอะเกินครับ 9000gb น่ะ

Comment

กำลังดีครับ ไม่เวอร์เกินไป ถ้าได้ใช้งานพื้นที่HDDคุ้ม

อนาคตเพิ่มHDDได้อีกครับ
                              ในSpecที่จัดรวมSATAที่มี 4+8=12 คุณใช้ไป9 เหลืออีก3ช่องไว้เพิ่มครับ

แต่จริงๆถ้ายังใช้พื้นที่HDDไม่หมด ก็ค่อยๆทยอยซื้อมาเพิ่มก็ได้ครับ
                              Last edited by cap_zone; 9 Nov 2008, 02:49:36.

Comment

Working...
                              X