overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 82

Thread: S-41 จอเป็นเส้นใครเอาไปเคลมแล้วได้กลับมาแล้วมั่ง(ใครมีอาการในกระทู้เตรียมระวัง!!!)

OverclockZone Member

Default BenQ S-41 จอเป็นเส้นใครเอาไปเคลมแล้วได้กลับมาแล้วมั่ง (ภาค 1)

ผมใช้ LM-62อยู่ ตอนนี้เข้าศูนย์อยู่ครับน่าจะได้เครื่องคืนประมาณ13-14นี้ ตอนนี้มีคนไหนเจอปัญหานี้แล้วได้เครื่องกลับมาแล้วมั่งครับ เป็นไงมั่งอาการหายมั้ย..หรือมีอาการอื่นแทรกมามั่งป่าว..รบกวนช่วยให้ความรู้ทีนะครับนอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว

************คุณ1-10ครับไม่ใช่ผมคนเดียวนะครับที่เป็นรุ่น LM ที่มีปัญหาคนเดียว ยังมี LM-60อีกในกระทู้ล่ารายชื่อจอเป็นเส้นอ่ะครับ..ตอนนี้ผมจึงมั่นใจได้เลยครับว่ารุ่น LM-6.. ขึ้นไปน่าจะยังต้องระวังเรื่องนี้อยู่..อาจจะยังไม่ถึงเวลาเพราะของผมก็ใช้มานานกว่าอาการจะออก
    (อาการก่อนจะจอเป็นเส้นของผม) <<<<
    1.เริ่มจากจอค้างแต่ยังสามารถทำงานได้..
    2.พอตกดึงจึงเริ่มมีจุดๆขึ้นเหมือนdeath pixel..
    3.ตามด้วยจอเริ่มมีเส้นขึ้นเล็กน้อย..
    4.จอเป็นเส้นมากขึ้น..
    5.เปิดไม่ค่อยติด..
    6.เปิดไม่ติดในที่สุด
    Last edited by 123456; 23 Nov 2008 at 04:34:05.

OverclockZone Member scream666's Avatar

ผมเอาไปเครม เมื่อวานเค้าบอกว่ารอ อะไหล่ ชุดใหม่อยู่นะครับ ชุดเดิมมันมีปัญหาเค้าเลยไม่เอามาเปลี่ยนให้ เห็นว่าจะทำ MB S41 มาใหม่เลยเพื่อแก้ปัญหาตรงจุดนี้นะครับ ผมถามเค้ามานะ เค้าบอกมาแบบนั้น แต่จริงๆผมอยากเปลี่ยน MB เป็นของ S42 แต่เค้าไม่ยอมมให้เปลี่ยน
    แต่มันเปลี่ยนได้นะครับ
    ผมถามแล้ว ส่งสัยต้องหาแนวร่วมไปขอร้องทาง BenQ ให้อนุมัต เรื่องเปลี่ยน MB ข้ามรุ่นซะแล้ว

ได้แล้วยังใช้ได้ปกติ รุ่น 335

อาการเรา

1. ภาพมันเหมือนจะมีเส้นดำๆขึ้นมาแล้ว
    2. ภาพค้างแล้วจอดำ
    3.ขึ้นเตือนว่าไดร์ฟเสอร์หยุดทำงานแล้วได้ทำการกู้คืนแล้ว
    4.พอรีเครื่องตอนบูทภาพจะปกติ
    5.ขึ้นจอฟ้าว่าฮาร์ดแวร์มีปัญหาให้ติดต่อเจ้าหน้าที่
    6.เข้าsafe modeของvistaได้ปกติไม่มีอาการ
    7.เข้า xp แล้วภาพจะเป็นแบบแมทริก
    8.ส่งเคลม แล้วรอ
    9.รอ2อาทิตย์นิดๆ พอรับมาก็หายเป็นปกติ

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

ผมเอาไปเปลี่ยน 2 รอบครับ
    รอบแรก 1 อาทิตได้เร็วโครตตต แต่............... ใช้ได้ 1 วันเจ๊งเลย
    รอบสอง 2 อาทิต ใช้จนถึงทุกวันนี้ครับ ยังไม่เจ็งครับ

Quote Originally Posted by G_Seed View Post
    ผมเอาไปเปลี่ยน 2 รอบครับ
    รอบแรก 1 อาทิตได้เร็วโครตตต แต่............... ใช้ได้ 1 วันเจ๊งเลย
    รอบสอง 2 อาทิต ใช้จนถึงทุกวันนี้ครับ ยังไม่เจ็งครับ
    ของเราเค้าบอกว่าตามจิงจะซ่อมให้เลยก็ได้แต่ลูกค้าไปใช้2-3วัน ก็ต้องมาส่งซ่อมใหม่อีกเลยรอล๊อตใหม่จากนอกดีกว่า

ของผม s41-310 หมดประกันได้ สองเดือน ก็เสียอาการอย่างที่ว่าเลย
    ส่งเคลมมาสี่รอบแล้ว เสียความรู้สึกสุดๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ละรอบนับกลับมาได้สามสี่วันก็เจ๊งอาการเดิม รอบล่าสุดอยู่ได้อาทิตย์นึงก็เจ๊ง จิตตกไปเลย
    ซื้อมาตอนนั้นอย่างแพง สี่หมื่นกว่าหน่อยๆ สองสามเดือนที่ผ่านมา เคลมไปสี่รอบแทบไม่ได้ใช้เครื่อง
    ตอนนี้เสียความรู้สึกกะแบรนด์นี้มาก

OverclockZone Member momohotsex's Avatar

ดัน

s41-310 ผม พึ่งไปรับมาวันเสาร์ที่พันทิพย์ เคลม 3 รอบแล้ว เห็นว่าล็อตใหม่จะไม่มีปัญหาไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน หวังว่าคงไม่มี รอบ 4 เหมือนท่าน kolry

หวังว่าคนที่เคลมช่วงใหม่ๆนี้คงไม่มีปัญหาแล้วนะครับ..ผมล่ะกลัวจะกลับมาเป็นอีกจังเลย
    ******ส่วนที่จะเปลี่ยนเป็นเมนบอร์ด s-42 ผมว่าคงไม่มีวันหรือไม่งั้นคงต้องบวกตังค์อีกเป็นหมื่นคงกระมัง!!

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by tragodius View Post
    ของผม s41-310 หมดประกันได้ สองเดือน ก็เสียอาการอย่างที่ว่าเลย
    ส่งเคลมมาสี่รอบแล้ว เสียความรู้สึกสุดๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ละรอบนับกลับมาได้สามสี่วันก็เจ๊งอาการเดิม รอบล่าสุดอยู่ได้อาทิตย์นึงก็เจ๊ง จิตตกไปเลย
    ซื้อมาตอนนั้นอย่างแพง สี่หมื่นกว่าหน่อยๆ สองสามเดือนที่ผ่านมา เคลมไปสี่รอบแทบไม่ได้ใช้เครื่อง
    ตอนนี้เสียความรู้สึกกะแบรนด์นี้มาก
    เสียความรู้สึกกับเบนคิว ทั้งที่ปัญหามาจากกาดจอไม่ใช่เบนคิว? และเบนคิวก็ออกมาเคลมฟรีและเพิ่มประกันอีก1ปี เป็นยี่ห้อแรกในไทยที่ออกมารับผิดชอบ

ในไทยตอนนี้ที่ออกมารับผิดชอบมี
    เบนคิว เดล แม๊ก

นอกนั้นเงียบ ผมว่าท่านคิดดูดีๆก่อนนะผมว่าเบนคิวเค้าทำดีที่สุดและละ ยี่ห้ออื่นเสียค่าซ่อมเมนบอดเองนะ2-3หมื่นอะ

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    เสียความรู้สึกกับเบนคิว ทั้งที่ปัญหามาจากกาดจอไม่ใช่เบนคิว? และเบนคิวก็ออกมาเคลมฟรีและเพิ่มประกันอีก1ปี เป็นยี่ห้อแรกในไทยที่ออกมารับผิดชอบ

ในไทยตอนนี้ที่ออกมารับผิดชอบมี
    เบนคิว เดล แม๊ก

นอกนั้นเงียบ ผมว่าท่านคิดดูดีๆก่อนนะผมว่าเบนคิวเค้าทำดีที่สุดและละ ยี่ห้ออื่นเสียค่าซ่อมเมนบอดเองนะ2-3หมื่นอะ
    ผมว่าเขาคงเสียความรู้สึกที่เคลมกี่รอบๆก็ยังพังเหมือนเดิมมั้งครับ..ซึ่งผมกำลังกลัวว่าจะเป็นเหมือนกับเขาเหมือนกันเนี่ย..ทำไมไม่เอาเมนบอร์ดที่มันใช้ได้มาเปลี่ยนให้ลูกค้าไปเลย..ต้องให้มาคอยนั่งลุ้นว่าจะเป็นผู้โชคดีไหมอย่างนั้นอ่ะหรอ
    <<< สำหรับผมคราวหน้าคงไม่กลับมายี่ห้อนี้แล้ว(ความเห็นส่วนตัว) 34500 บาท กับS-41 LM62 ซึ่งตอนนี้อยู่ไหนศูนย์ซะแล้วววววววว
    >>> คราวหน้า ASUS โล้ดดดด

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมก็ยังงงอยู่ ชิปมันมาจากสายพานการผลิตเดียวกัน

ทำไมล็อตก่อนกะล็อตหลังมีคนบอกว่ามันไม่เหมือนกัน - -"

Joybook s41-LM60

รุ่นนี้เกี่ยวด้วยมั้ยคับ กะลังคิดว่าจะสอยรุ่นนี้พอเลยดีอ่า

310 ของผมก็เป็นครับ แต่นานแล้ว

ส่งเคลมเกือบเดือน (จริงๆผมว่าเค้าเสร็จก่อน แต่ไม่ได้แจ้ง พอผมโทรไปตามก็บอกเสร็จแล้ว)

เสร็จกลับมาก็ใช้ได้ปกติ ไม่เคยมีปัญหาอีกครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by ยองยองซอย View Post
    ผมก็ยังงงอยู่ ชิปมันมาจากสายพานการผลิตเดียวกัน

ทำไมล็อตก่อนกะล็อตหลังมีคนบอกว่ามันไม่เหมือนกัน - -"
    มันแก้ไงคับ แม๊กก็ออกมายืนยันว่าแม๊กโปรล็อตใหม่(รุ่น8600Gtแก้แล้ว)

Quote Originally Posted by 123456 View Post
    ผมว่าเขาคงเสียความรู้สึกที่เคลมกี่รอบๆก็ยังพังเหมือนเดิมมั้งครับ..ซึ่งผมกำลังกลัวว่าจะเป็นเหมือนกับเขาเหมือนกันเนี่ย..ทำไมไม่เอาเมนบอร์ดที่มันใช้ได้มาเปลี่ยนให้ลูกค้าไปเลย..ต้องให้มาคอยนั่งลุ้นว่าจะเป็นผู้โชคดีไหมอย่างนั้นอ่ะหรอ
    <<< สำหรับผมคราวหน้าคงไม่กลับมายี่ห้อนี้แล้ว(ความเห็นส่วนตัว) 34500 บาท กับS-41 LM62 ซึ่งตอนนี้อยู่ไหนศูนย์ซะแล้วววววววว
    >>> คราวหน้า ASUS โล้ดดดด
    ก็แล้วแต่คับ เปลี่ยนหลายรอบ(ซึ่งบางคนเปลี่ยนแค่1-2ก็จบ) กับไม่รับผิดชอบอะไรเลยแต่ไม่มีไคบ่น

มีแต่คนบ่นที่เค้าออกมาเคลมฟรีและเพิ่มประกันแม้หมดประกัน ถึงแม้จะหลายรอบ แต่เบนคิวไม่ได้อะไรเลยนะมีแต่ชื่อเสีย

ก็คิดดูเองคับ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

แก้ที่ชิปกราฟฟิคหรือแก้ที่บอร์ด หรือ ระบบระบายความร้อนน่ะ ไม่ได้ใช้ s41 แต่อยากรู้จริงๆว่าที่ว่าแก้นั้นแก้อะไร

OverclockZone Member praypry's Avatar

ถ้าให้เปลี่ยนเครื่องเป็น s42 แล้วเพิ่มเงินแบบยุติธรรม เบนคิวจะดีมากกกกกกกกกว่านี้ครับ ^^

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

พอดีกำลังมีเพื่อนอยากจะซื้อ s41 ซึ่งผมเลยบอกไปว่ารุ่นนี้คนที่ใช้แล้วเสีย % เยอะกว่ารุ่นอื่นๆ เลยบอกมันไปว่า "ถ้าเมิงจะซื้อเวลาเสียเมิงก็เอาไปจัดการเองนะ" มันเลยเริ่มๆลังเล แต่ถ้าใครที่บอกว่าล็อตหลังมันแก้อาการอะไรก็แล้วแต่ที่เสียกันบ่อยๆแล้ว ก็อยากได้ข้อมูลเชิงลึกที่เป็นด้านเทคนิคมากกว่าว่าแก้ที่ตรงไหนแก้อะไรไปบ้าง อย่างนี้มันจะชัดเจนกว่าบอกว่าแก้แล้วนะเฉยๆ อีกอย่างน่าจะทำให้ลูกค้าอุ่นใจมากกว่า

Joybook s41-LM60

รุ่นนี้เกี่ยวด้วยมั้ยคับ เข้าข่ายอยุ่เคสพี่ จขกท มั้ยอ่า

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks