overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอตั้งในนี้ ที่เค้าสอนถ่ายรูป วันเดียว นั้น ได้ผลแค่ไหน เรียนที่ไหนดี

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

Default ขอตั้งในนี้ ที่เค้าสอนถ่ายรูป วันเดียว นั้น ได้ผลแค่ไหน เรียนที่ไหนดี

พอดี มี กล้อง digital อยู่ตัวนึง และใจก็อยากซื้อ dslr ด้วย

แต่เท่าที่ถ่าย ด้วย compack ก็ดูพื้น ๆ ก็เลยอยากถ่ายรูปสวย ๆ กับเค้าบ้าง
    เห็นมี เค้าสอนกัน แค่วันเดียว ก็เป็นพันเหมือนกัน

ก็เลยอยากถาม ว่า มันจะได้ผล ดี แค่ไหน ครับ (ไม่เคยเรียนถ่ายภาพมาก่อน)

มีใครเคยไปเรียน(อบรม) บ้างหรือเปล่า ขอความเห็นหน่อยครับ

หรือใครมีที่ดี ๆ ช่วยแนะนำหน่อย อยากถ่ายรูป ลูก สวย ๆ บ้างครับ

OverclockZone Member tontan's Avatar

ถ้าจะเสียเงินไปเรียนหลักสูตรวันเดียวแทบไม่ค่อยได้ผล ผมว่าถ้าไม่มีเวลาไปเรียนสู้ซื้อหนังสือมาอ่านเองแล้วลองฝึกถ่ายจะคุ้มกว่าครับ เพราะถ้าจะเรียนจริงๆอย่างน้อย2-3วันแล้วเลือกที่เค้าพาไปถ่ายนอกสถานที่ด้วยจะดีกว่าครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ผมแนะนำให้ไปเข้าสมาคมช่างภาพแห่งประเทศไทยนะครับ ในนั้นเขาจะเปิดคอส สอนและแนะนำไปในตัว หรือถ้าอยากจริงจังแบบเอาไปทำเปงอาชีพเลยลองไปดูที่ เพาะช่าง และ บ้านสมเด็จดูครับ เขาเปิดสอนถ่ายภาพให้บุคลภายนอกที่สนใจ หรือถ้ายังเรียน ม.ปลายอยู่แล้วอยากเรียนจริง สมัครเรียน คณะศิลปกรรม สาขาช่างภาพ เทคโนโลยีเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ไปเลยครับ พวกสอนแบบวันต่อวัน ถ้าเราไม่ได้ไปต่อยอดเอง ยากที่จะเข้าใจครับ ของแบบนี้ อยู่ที่ประสบการณ์มากกว่า

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ

ตัวผมเองไม่เคยไปเข้าคอร์สอบรมอะไรเลย ^^

หาความรู้อ่านตามอินเทอเนตครับ + ถ่ายภาพมากๆ
    พอเราออกถ่ายเยอะๆ เราจะเจอข้อจำกัดของสิ่งต่างๆ + สิ่งที่เราสงสัย ว่าเอ ทำไมไม่เป็นแบบนี้ ฯลฯ การไล่หาต้นสายปลายเหตุ ของคำถาม และ วิธีการแก้ไข จะทำให้ประสบการณ์ + การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า และ ความเข้าใจ ในการปรับ - ควบคุมกล้องในสถานการณ์ต่างๆเพิ่มขึ้นมาเองครับ

ส่วนแรกเลยคือทำความรู้จักกล้องของคุณให้มากที่สุด ว่า ปุ่มต่างๆ เมนูต่างๆ ใช้ทำอะไรบ้าง

สำหรับการออกไปถ่าย ลองคิดโจทย์ไว้ในใจครับ ว่าวันนี้ เราจะไปถ่ายอะไร เช่น
    -ป้าย
    -วิธีชีวิต รูปแบบต่างๆ
    -ภาพกีฬา
    -สะพาน
    -วัด

แล้วพยายามมองหา เป้าหมายนั้นๆครับ พอถ่ายมาแล้ว ก็มาดูภาพแล้วมาวิเคราะห์ด้วยตนเองว่า ภาพที่เราบันทึกมาจังหวะนั้นๆเราต้องการจะสื่ออะไร ?

แสงพอดีไหม องค์ประกอบได้หรือเปล่า มีแสง - เงา ประกอบในภาพไหม

ถ้าทำได้ตามนึ้ ครึ่งปี เห็นความแตกต่างแน่ๆครับ แรกๆคุณอาจเหนื่อยหน่อยเพราะ จำนวนภาพที่ถ่ายมากับภาพที่พอจะดูได้ เป็นอัตราส่วนน้อยเหลือเกิน [แบบผม] แต่อย่างน้อยการค้นหา แนวทางภาที่จะถ่าย แบบที่เป็นตัวคุณ จะทำให้ปริมาณภาพที่ สวยงาม มากเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

สำหรับคอร์สอบรม ลองไปดูที่ เวปสมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทยฯ แบบที่ คุณดอกเตอร์ แซด แนะนำก็ได้ครับ
    แน่นอนว่า พื้นฐานที่ดีจะช่วยให้คุณแก้ปัญหาได้ง่ายขึ้น ในกรณีเจอสภาวะที่ ยากต่อการรับมือ ครับ ^^

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ผมยังไม่เคยไปเข้าครอสอบรมเหมือนกัน ตอนนี้ก็หาหนังสือมาอ่าน+ลงทุนซื้อกล้องDSLRตัวนึงมาลองถ่ายดู ลองปรับลองเปรียบเทียบแบบในหนังสือแนะนำ อยากไปอบรมเหมือนกันครับแต่ด้วยเวลาที่จำกัด หาหนังสือมานั่งอ่านดีกว่า ว่างๆไปเที่ยวกับครอบครัวก็ติดกล้องDSLRแล้วก็ติดหนังสือไปด้วย แรกๆก็ลองผิดลองถูก เพราะยังปรับอะไรๆไม่ค่อยจะเป็น พอถ่ายไปเรื่อยๆเริ่มรู้มากก็สนุกเลยครับ แล้วก้มีแววจะเสียตังค์มากขึ้นด้วย ^_^

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ประสบการณ์สำคัญครับ ศึกษาแล้วควรปฏิบัติ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ เสร็จแล้วก็นำภาพมาโพสครับ ให้คนอื่นวิจารณ์ภาพบ้าง ฟังคำวิจารณ์ เก็บไปคิด แล้วก็ค่อยๆพัฒนาตัวเองทีละนิดครับ

OverclockZone Member sg30364's Avatar
    Bangkok, Thailand

ไม่ต้องไปหรอกครับ อ่านมากมากครับ ดูรูปมมากมากด้วย ดูไปเรื่อยๆจากในเว็บ เช่น OCZ,Thaidphot,Pixpros,RPST หรือกจาก Magazine อย่างพวก National Geographic,ค คน,etc. ดูไปเรื่อยๆครับ ศึกษาไปเรื่อย แล้วก็ฝึก ลอง ถ่ายดู เดี๋ยวก็สวยเองครับ เพราะมันอยู่ที่ประสบการณ์จริงจริง (เหมือนกับที่พวกพี่ๆข้างบนบอกครับ) ไม่ว่าจะเป็น Compact มันก็สวยถ้าเราจัดแสง จัดองค์ประกอบภาพเป็น เอาใจช่วยน้ะครับ

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

ขอบคุณครับ ตอนแรก ไม่คิดว่า ocz จะมี มุมนี้ ก็เลยไปตั้งไว้ ที่ห้อง ฮาร์ดแวร์ ก็พลอยหากระทู้ไม่เห็นซะงั้น

ต่อไปต้องเข้าห้องนี้ บ่อย ๆ ซะแล้ว ลงทุนขาย ความเป็นเกมเมอร์ (คอมสเป็คเทพ)
    เพื่อซื้อ กล้อง ปลายเดือนนี้แล้วครับ ได้กี่น้ำ ค่อยว่ากันอีกที

ปล. พอแก่ตัวลง รู้เลยว่าหมดวัยเล่นเกมส์แล้ว ตามเกมส์มันไม่ไหว ไม่รู้ว่าหันมาส่องเลนส์ จะไปไหวหรือเปล่า

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

http://www.pixpros.net/ ไม่ต้องไปทั้งวันหรอก ไม่ได้โฆษณา

อยากเป็นแค่ไหน พัฒนาประมาณไหน ก็ถ่ายๆ Feed Back ให้เค้าสอนๆดูครับ อีกทางเลือกหนึ่ง

ที่สำคัญก็มี

-ทำความเข้าใจ กับ ลูกเล่น และ ความสามารถของกล้องที่อยู่ในกำมือ
    -ดูภาพเยอะๆ
    -ประยุกต์ + สร้างสรรค์

Bookmarks

Bookmarks