overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 106

Thread: กรณีศึกษา 8800GT + Deluk450watt

OverclockZone Member badghost's Avatar

Default กรณีศึกษา 8800GT + Deluk450watt

เห็นหลายๆคนบอกว่าเพาเวอร์ Deluk ดีหนักดีหนา ใช้กับ 8800GT ก็ไหว ผมเองก็อยากจะลองว่ามันไหวจริงป่าว กำเงินไปซื้อ เพาเวอร์ Deluk มาลองซะหน่อย ถ้ามันใช้ได้จริง จะได้ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อเพาเวอร์แพงๆใช้

OverclockZone Member badghost's Avatar

ได้ Deluk 450 ไฟ มา 1 ตัว เพราะว่าหาข้อมูลมาแล้ว เห็นว่าตัว 450 watt จ่ายไฟนิ่งกว่าตัว 500 ไฟ Z

กลับบ้านมาลองดู !!!!!

โอวแม่เจ้า เปิดติดด้วยโว๊ย ลองเข้าวินโดร์ก็เข้าได้

ไหนลองกับเกมส์ซะหน่อย จัดไป เกมส์แรก ไครซีส 1024/768 ความละเอียด high เล่นไปได้ 2 ชั่วโมง ไหววะ ไม่มีดับเลย

แบบนี้ใช้ได้ชัวส์ๆ ลุยเกมส์ออนไลน์ต่อเลย เกมส์ PFW อุอุ สบายๆ

แบบนี้ใช้ยาววววววววววววววววววววววววววว

ก็ใช้มาเรื่อยๆ ใช้ไปเรื่อยๆ ไม่มีอะไร เพาเวอร์ Deluk นี่มันดีจริงๆ

ใช้มา 2 เดือน 18 วัน !!!!!!

เหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น กำลังกิลวอร์เกมส์ PFW อยู่

!!! อะไรเหม็นๆวะ ทำไมภาพมันแตกๆ เครื่องกรูเป็นอะไรเนี่ย แล้วภาพก็ดับไป และเครื่องก็ดับไป

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไม่แนะนำครับ มันใช้ได้จริงครับ แต่ได้ไม่นาน
    ของผมใช้ได้ 4 วัน วูป ไปแล้ว

ลองดูหน่อยเครื่องมันเป็นอะไรดับหว่า มันไม่เคยเป็นนี่หว่า หลังจากรื้อทุกอย่างออกมาตรวจสอบแล้วก็ พบกับ!!!!!!!!!!!

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

รุ่นนี้มันรุ่นติดเคสหรือเปล่า...

การ์ดจอพังครับ เอาไปต่อเครื่องอื่นไม่ติด สายไฟการ์ดจอสภาพเป็นอย่างที่เห็น

แต่................

เพาเวอร์ Deluk มันไม่พังครับ มันยังใช้ได้อยู่

แต่ผมคงไม่ใช้มันอีกละ ส่งเคลมโลดทั้งๆที่มันยังใช้ได้นั้นแหละ

สรุป
    1. ผมอยากรู้ว่า สภาพสายที่เห็นเกิดจากเพาเวอร์จ่ายไฟไม่พอหรือว่าจ่ายไฟเกินครับ
    2. ถ้าเป็นตัว 500 watt จะเกิดเหคุการณ์แบบนี้ไหม
    3. ทำไมเพาเวอร์มันถึงไม่พังครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

D-tech มีคนบอกว่าเคยระเบิดไปแล้ว

คราวนี้ Delux ทำพิษอีก

ยี่ห้อรากหญ้าสงสัยจะเหลือแต่ Tsunami ละมั๊งที่ไว้ใจได้เนี่ย

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

Delux รุ่นอะไรหรอครับ

ผมใช้ DLP-38A อยู่ ต่อกับ 8800GT + HDD 2ลูก raid0 + dvd drive 2 ตัว

+แรม 1G*2 + บอด + X2 3600+ @ 2.6gz (def 1.8)

แถม oc ไปไกลมากๆอีกตะหาก เปิด 24 ชั่วโมงไม่ปิดมาเปนเดือนๆละ ยังไม่เคยงอแงเลยอะ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ถ้าเป็น delux ติดเคสผมว่าไม่น่ารอด

แต่ถ้าเป็นรุ่น passive ไม่น่าจะแต๊บนะ

ที่ผมใช้อยู่คือ Delux 450W DLP-38A full ราคา 700บาท เอง

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

สรุป
    1. ผมอยากรู้ว่า สภาพสายที่เห็นเกิดจากเพาเวอร์จ่ายไฟไม่พอหรือว่าจ่ายไฟเกินครับ จ่ายไฟเกินครับ PSU มันโหลดมากนะครับ
    2. ถ้าเป็นตัว 500 watt จะเกิดเหคุการณ์แบบนี้ไหม ไม่แน่ใจครับ ไม่ขอบืนยัน แต่ Delux500W เอา 9600GT อยู่ครับ
    3. ทำไมเพาเวอร์มันถึงไม่พังครับ การ์ดจอพัง บอร์ดพัง หรือ HDD มันก็ไม่ได้หมายความว่า Power ต้องพังด้วยนิครับ แต่ในทางกลับกันคือผมเคยเห็น PSU พัง แต่อย่างอื่นไม่พังนะครับ (PSU ระเบิด ควันโขมงเลยนะ)
    เท่าที่เล่ามา น่ะครับ...

Quote Originally Posted by badghost View Post
    สรุป
    1. ผมอยากรู้ว่า สภาพสายที่เห็นเกิดจากเพาเวอร์จ่ายไฟไม่พอหรือว่าจ่ายไฟเกินครับ
    2. ถ้าเป็นตัว 500 watt จะเกิดเหคุการณ์แบบนี้ไหม
    3. ทำไมเพาเวอร์มันถึงไม่พังครับ
    กรณีนี้เหมือนท่านเสียบสายไฟการ์ดจอไม่แน่นอะครับ
    ผมเคยเป็นเหมือนกันแบบนี้เลย แต่ไม่ใช่ vga แต่เป็น ฟลอปปี้ดิสค์

คือถ้า PSU ไฟไม่พอมันจะเปิดไม่ติดครับ
    ส่วน PSU ไฟเกินไม่มีอะคับ มีแต่ไฟฟ้ากะชากถ้าไม่มี UPS มันอาจจะทำให้ PSU ไหม้ได้

แต่ก็อาจเป็นไปได้ว่า PSU มันมาห่วยเอง PSU เป็นอะไรที่เวลาใช้ไปซักพักจะเสื่อมลงครับ

จะไม่เต็ม 100 เหมือนตอนซื่้อมาใหม่ๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

เสียน้อยเสียง่าย เสียมากเสียยาก

ผลยะระยาว ก็งี้ละ Watt ไม่เต็มแล้วโหลดนานๆ อะ
    ถ้า PSU 400-500 ฿ เเต๊บมาเดี้ยงอยู่แต่อย่างเดียวก็ไม่เป็นไร
    แต่ถ้าตูมขึ้นมา เดี้ยงทั้งเครื่อง 2-30000 ฿ ไปหมดเลย
    Last edited by TWK.; 9 Nov 2008 at 13:19:37.

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

psu เหมือนของผมเด๊ะแต่สเปกผมต่ำเปิดนานเกือบทั้งวัน ที่บ้านไฟตกบ่อยๆคอมก็ไม่ค้างนะ เคยใช้พวก 350-400 บาทยี่ห้ออื่น ตัวแรกระเบิด ตัวที่2ใหม้ ตัวที่3 คอมค้างบ่อย (รอดมาได้ไงฟะ)

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ปกติผมก็ซื้อพวกเพาเวอร์แพงใช้อยู่ แต่วันนั้นนึกยังงัยอยากประหยัดขึ้นมาซะงั้น

ผมก็คิดๆอยู่ว่า 8800GT มันคงจะเกินความสามารถของเพาเวอร์ deluk ที่จะเอาอยู่ได้เป็นเวลานานๆ

ต่อไปผมคงไม่เอาเพาเวอร์ธรรมดาๆไปใช้กับการ์ดจอแรงๆอีกละ

แต่ก็ยังสงสัยอยู่นิดนึงว่า จริงๆแล้ว 8800GT full load มันกินไฟมากขนาดไหน

OverclockZone Member Khow's Avatar

8800GT ต้องหา PSU ราคา 900 บาทขึ้นไปมาใช้ครับเห็นตัวนั้นแล้วผมว่ามันไม่พังก็แปลกแล้ว
    ผมใช้ตัว500W ใา6เดือนแล้วยังปกติดีกับ 9600GT
    Last edited by Khow; 9 Nov 2008 at 13:50:50.

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

....เฮ้อ ผมใขช้ 500w นะ ล่อไป 9800GTX+ เลยนะครับ เล่นไปสามเดือนไม่มีอาการสักนิดเลย ตัว dlp-34a นะครับ กินไฟมากกว่า 8800หลายวัตต์เลย ไหนจะอุปกรณ์ในเครื่องผมก็เยอะ หรือแล้วแต่บุณวาสนาละเนี่ย

พอดีผมแนะนำในห้องให้ใช้บ่อยๆอะครับ สำหรับคนงบจำกัด เลยงงๆ
    ใช้ตามท่าน know ตั้งแต่ซื้อ 9600gt

จนตอนถอย gtx260 มา ผมยังซัด delux ตัวเดิมของผมต่อไปราวๆสางสามวัน มันก็ยังนิ่งเลยนะครับ ไม่ได้โม้ คลิ๊ก

800gt ผมว่าสบายๆแน่ๆ แต่ตัวที่ จขกทใช้มัน 450เองนี่ครับ ไม่มี 6pin pci e

http://www.techpowerup.com/reviews/L...e_Plus/24.html
    รูป รูป
    Last edited by acquiesce; 9 Nov 2008 at 14:20:07.

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

มันต้องสีดำ ดิ

OverclockZone Member WerDerMor's Avatar

อย่าว่าแต่ 8800GT เลยครับ ผมไช้ HD4850 Delux 500 W ของผมตัวสีดำ ไช้มาได้เดือนกว่าละยังเนียนๆอยู่เลย ไม่มีงี่เง่า พาวเวอร์ตัวนี้ผมซื้อมาได้ได้ประมาร ปีนึงละ ซื้อมา1050บาท ตอนแรกไช้กับการ์ดจอ 8600GT อยู่ แล้วเพิ่งมาเปลี่ยนการ์ดจอ HD4850 ไช้มาได้เดือนกว่าละ ยังเนียนอยู่เลย ไม่มีงี่เง่าให้เห็น

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks