Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผมอยากเปลี่ยน cpu ไหม่อะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมอยากเปลี่ยน cpu ไหม่อะคับ

comเก่า cpu ของผม Celeron 1.7 GHZ อยากเพิ่ม เปน 3 GHZ
    ผมต้องทำยังไงบ้างคับ

ปล.คือผมไม่รู้เรื่องคอมเลยอะคับ ช่วยบอกทีคับ

ขายเครื่องเก่าแล้วซื้อเครื่องใหม่ S478 มือ1หาไม่ได้แล้วมั้ง
    ถึงได้ไม่รู้เมนบอร์ดจะรับได้รึปล่าว มัน***งกันเยอะ

Comment

คอมผมมันเก่าแล้วคับ
      Spec

cpu 1.7Ghz << อยากเปลี่ยนคับ
      RAM 512
      การ์ดจอ Radeaon 9250 128MB

ถ้าจะ up cpu นี่ต้องซื้อคอมไหม่เลยหรอคับ

Comment

ต้องดูว่า mb รุ่นไร ถ้าไม่รับ p4 ก็อดไป
        ผมว่าอับไป 775 เลยดีกว่า

Comment

ดู Spec ของ Mainboard ก่อนดีกว่าครับว่า มันรองรับ CPU รุ่นใดได้บ้าง
          เพราะถ้า Up ตัวนี้ไม่ได้ก็จบตั้งแต่เริ่มคิดแล้ว ลองหาในเว็บของ Mainboard นะครับ

เพิ่ม Ram เป็นซัก 512x2=1GB ได้หรือเปล่า
          เพราะถ้าช่องแรมเต็ม ก็ขายของเก่าทิ้งซะ และรองรับอนาคตของ Vista ได้

การ์ดจอยังพอได้ ถ้าเปลี่ยนได้...หาที่รองรับ directX 9.0c จะสนุกขึ้นครับ
          ซึ่งมันจะเป็น directX 10 แต่เกมส์ยังไม่ค่อยมีมั๊ง

ที่ลองทำดู ก็..ร่วมหมื่นได้ของแรงพอตัว
          ราคานี้ได้ 775 ซึ่งมีอนาคตกว่าเชียวหล่ะ
          ไม่ลองไม่รู้ อยากลอง ก็....อิ อิ
          Last edited by ลุงอ๊อด; 5 Feb 2007, 13:30:06.

Comment

ดู Spec Maintbored ไม่เปนคับ คงต้องเอาไปไห้ร้านคอมเขา up cpu ไห้แน่ แต่คงจะแพงกว่าเรามา up เอง

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
              ดู Spec ของ Mainboard ก่อนดีกว่าครับว่า มันรองรับ CPU รุ่นใดได้บ้าง
              เพราะถ้า Up ตัวนี้ไม่ได้ก็จบตั้งแต่เริ่มคิดแล้ว ลองหาในเว็บของ Mainboard นะครับ

เพิ่ม Ram เป็นซัก 512x2=1GB ได้หรือเปล่า
              เพราะถ้าช่องแรมเต็ม ก็ขายของเก่าทิ้งซะ และรองรับอนาคตของ Vista ได้

การ์ดจอยังพอได้ ถ้าเปลี่ยนได้...หาที่รองรับ directX 9.0c จะสนุกขึ้นครับ
              ซึ่งมันจะเป็น directX 10 แต่เกมส์ยังไม่ค่อยมีมั๊ง

ที่ลองทำดู ก็..ร่วมหมื่นได้ของแรงพอตัว
              ราคานี้ได้ 775 ซึ่งมีอนาคตกว่าเชียวหล่ะ
              ไม่ลองไม่รู้ อยากลอง ก็....อิ อิ
              ดู Spec Mainboard ยังไงคับ

Comment

ผมก็อยากอัพอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ P4 2.8 m\b asrock 775i65GV เคยเข้าไปดูที่เวบเค้าแล้วดูไม่เป็นอ่ะคับ รบกวนด้วย ขอบคุณคับ

Comment

ดู Spec Maintboard ไม่เปนคับ คงต้องเอาไปไห้ร้านคอมเขา up cpu ไห้แน่ แต่คงจะแพงกว่าเรามา up เอง

ถ้าตอนซื้อมาไม่มีกล่องหรือคู่มือ แสดงว่าตอนจะปล่อยออกราคาตกนิดนึง 55555
                  1.หาคู่มือ Maintboard มาดูครับ ถ้าไม่มี
                  2.เริ่มจากยี่ห้อเครื่องครับ อ่ะ...ล้อเล่น เปิดเคสเลยครับ
                  3.ตามด้วยยี่ห้อเมนบอร์ด หาให้เจอ จดรุ่นมา
                  4.เข้าไปหาใน Google เลือกภาษาที่ถนัดที่สุด

เปิดเคสแล้วบอกรุ่นกับยี่ห้อ Maintboard เลย ไม่งั้นอธิบายเหนื่อยหง่ะ เพิ่งหัดเหมียนกัลลล

ผมก็อยากอัพอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ P4 2.8 m\b asrock 775i65GV เคยเข้าไปดูที่เวบเค้าแล้วดูไม่เป็นอ่ะคับ รบกวนด้วย ขอบคุณคับ

หัวข้อ CPU Support กับ Manul ด้านซ้ายไงครับ หยิบ dictionary มาแปลได้รู้เรื่องภาษาด้วย
                  อันนี้ลิงค์ลองกดดูตามที่บอกครับ

http://www.asrock.com/mb/overview.as...l=775i65GV&s=n

บอร์ดตัวนี้ใช้ chip intel 865 เหมาะกับพวก 478 ตัวแรงนี่ครับ เหมาะกับพวกมีงบจำกัด(ขี้เหนียว) คือมี Ram DDR1 กับการ์ดจอ AGPอยู่แล้ว กับพวกไม่ได้ใช้งานหนักหน่วงเพราะมีการ์ดจอ on board ทุนน้อยก็ใช้งานได้หลากหลาย
                  เอาบอร์ดมาตั้ง ยัด CPU+Ram DDR1+CD Rom ใส่ Case หิ้วไปต่อจอ เสียบลำโพง เปิดสวิทช์ไฟ ใช้ได้แล้วอ่ะ

อัพไม่หนุกเท่าพวก chip intel ที่ทำมาสำหรับ 775 พวก 915-945-nForce-965-975
                  ไล่ตามความทันสมัยน้อยไปมากเลยครับ

ลองดูครับ อิ อิ

Comment

ดูสเปกซีพียูสูงสุดที่เมนบอดรับได้ในคู่มือเมนบอด ก่อนครับเพาะซ็อกเก็ตมันใส่กันได้แต่เปิดไม่ติดก็มี

Comment

Working...
                    X