Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง ปริ้นเตอร์ที่ไม่ได้ใช้นานๆ จะต้องเอามาซ่อมอะไรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง ปริ้นเตอร์ที่ไม่ได้ใช้นานๆ จะต้องเอามาซ่อมอะไรไหมครับ

คือผมมี ปรินเตอร์ สี/ขาวดำ ของ epson ไม่ได้ใช้ มา ปีกว่า แล้ว ถ้าผมจะเอากลับมาใช้ ต้อง เอามาทำอะไรบ้างครับ

สมมุติว่าเป็น InkJet ละกัน หลักๆก็ประมาณนี้
    1. หัวพิมพ์คงจะตันแล้วครับ ต้องยกไปร้านล้างหัวพิมพ์
    2. ซื้อตลับหมึกใหม่ครับ

Comment

คิดว่าตันเหมือนกัน เคยเอามาต้มน้ำแล้วใช้ได้

Comment

...ตามนั้นละท่าน

Last edited by Nukie; 9 Nov 2008, 22:06:05.

Comment

เอาหัวไปซ่อม ซื้อเครื่องใหม่คุ้มกว่าครับ ^^

Comment

Originally posted by destinyair View Post
            คิดว่าตันเหมือนกัน เคยเอามาต้มน้ำแล้วใช้ได้
            ตามนั้นเลยครับ ลองแช่น้ำอุ่นก่อนก็ดี ไม่ได้ก็ต้ม ไม่ได้อีก ขายเป็นอะไหล่ดีกว่า

Comment

ถ้าเอา หัวพิมพ์ มาล้าง แล้ว หมึก ก็ต้องเอาไปเติม ใช่ไหมครับ หรือว่าซื้อตลับใหม่เลย

Comment

เช็คหัวพิมพ์ก่อนอันดับแรก สั่งล้างหัว 2 ครั้ง ทิ้งไว้ 10 นาที แล้วสั่ง test print ดูถ้าออกมาครบก็รอดไป
                แต่ถ้าออกมาขาดๆหายๆก็ ลองเข้าไปดู วิธีล้าง แต่ส่วนใหญ่ ถ้ากรณีใส่ตลับค้างไว้ที่หัวพิมพ์ หัวจะตันน้อยมาก (ตลับแท้) ทั้งนี้ตลับหมึกจะต้องมีหมึกอยู่ด้วยนะครับ ลองเขย่าๆดูว่ามันแห้งหมดยัง

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=epson

ลองดูครับ

Comment

Working...
                X