overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 63
    OverclockZone Member dozzaa29's Avatar

Default แชร์ปนะสบการณ์การเล่น SLI ครับ

สวัสดีครับ พี่น้องชาว OCZ สำหรับท่านใดที่อยากลอง SLI หรือ CF นะครับ เพื่อนำมาเล่นเกมหรือใช้ในเครื่องชีวิตประจำวัน โดยเฉพาะหนักในทางเรื่องเกม
    แล้วจะมาเอา SLI หล่อๆ เท่ๆ นั้นผมแนะนำว่าหยุดเลยดีกว่าครับ เพราะท่านจะเจอกับปัญหามากมายมารุมรอม ชีวิตพร้อมกับคำถามที่ว่า ทำมัย เพราะอะไร ถึงเป็นแบบนี้ ว่ะ
    บางคนบ้างบอกว่าให้รอ เกมทำออกมารองรับ SLI แล้วเมื่อไรกันถึงจะเล่น SLI กันได้ดีละครับ

คือว่าก่อนหน้านี้ผมได้ทำ SLI 3 Way กับ GTX970 ไปครับ ก็รู้สึกแฮบปี้ดี เพราะว่าเกมที่ผมเล่นตอนนั้นคือแค่ GTA V เกมเดียว เกมนี้ทำ SLI แล้วเห็นผลชัดเจนมากครับ แรงมากๆ แต่พอเวลาผ่านมา เล่นมากๆ ก็เบื่อๆเข้า ผมก็เลยหาเกมอื่นมาเล่นบ้าง
    เพราะว่าเกม GTA V ที่เราเล่นกันมามันถึงเวลาอิ่มตัวของมันแล้ว ผมก็ได้ลองเล่นเกมอืนอีกมากมาย ทั้ง Assassin's Creed Syndicate , Faycry Primal , ARK , Rise of the Tomb Raider และอื่นๆ อีก ทุกเกมล้วนแล้วแต่มีปัญหากับ SLI และ CF ทั้งสิ้น
    บางเกมมีอาการ เฟรมเรตตก บางเกมมีอาการการ์ดทั้งหมดทำงานแค่ 30-40% บางเกมใช้การ์ด 2 ถึง 3 ใบแต่ความแรงเท่าการ์ดในเดียว ทั้งๆ ที่เกมรองรับ SLI และบางเกมก็มีภาพแตกบ้าง ภาพลายบ้าง เกมไม่รองรับ SLI บ้างต่างๆ นาๆ เยอะไปหมด
    ล่าสุด เป็นกับเกม Faycry Primal อาการก็ดังนี้ครับ

สเปคที่ใช้ทดสอบครับ

สรุปอาการเป็นอย่างที่ได้รับชมตามภาพครับ การ์ดจอทุกตัวทำงานที่ 30% ทั้งๆ ที่ไม่ได้ล็อกเฟรมเรตอะไรเลย ผมทั้งลงแก้ไขปัญหาต่างๆ นาๆ
    ทั้งอัป Driver และ ถอย Driver ลงก็ไม่หาย งมกับการแก้ไขต่างๆ อยู่ 1 วัน เลยตัดสินใจทำแบบนี้ครับ

เก็บไอ้ GTX 970 ทุกตัวลงกล่องให้หมดทุกตัวให้หลับฝันดี

แล้วเอาตัวนี้มาใส่แทนครับ นั้นคือ GTX TITAN X

ผลที่ออกมาสรุปครับหายเป็นปกติดีทุกอน่างเลยครับ

หลังจากเปลี่ยนมาใช้ GTX TITAN X ใบเดียว ชีวิตก็ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ การ์ดทำงานเต็ม เฟรมเรต 75 - 85 บางฉาก 100 นิดๆ ก็มีครับ ปรับสุดๆ กันไปเลย

ผมก็เลยมานั่ง คิดๆ ดูว่า SLI นี้มันเหมาะกับการปั่นคะแนนมากกว่าจะเอามาเล่นเกมจริงๆ ครับ เพราะเกม แต่ละเกมที่ออกมา บ้างไม่รองรับ SLI บ้างละ รองรับแต่ทำไม่ดีบ้างละ เรียกง่ายๆ ว่า เกมอะไรออกมาใหม่แต่ละทีล้วนกันเลยครับ
    ว่าเกมนี้ จะรองรับ SLI หรือป่าว หรือ รองรับ แล้วถ้ารองรับมันจะทำได้ดีหรือป่าว

สรุปว่า นะครับ ถ้าใครรักในการเล่นเกมมากกว่าปั่นคะแนนผมแนะนำ เล่นการ์ดใบเดียวแรงๆ ไปเลนครับ จบทุกปัญหาครับ
    Last edited by dozzaa29; 13 Mar 2016 at 16:37:37.

OverclockZone Member Marvelius's Avatar

ขอบคุณครับ สำหรับ มินิรีวิว

ส่วนตัวผมเอง ชอบ ใบเดียวแรงๆ มากกว่่า

แต่บางอารมณ์ ก็ชอบเคสมีไฟฟรุ้งฟริ้ง สวยๆ ก็อยาก SLI บ้างเหมือนกัน 555

OverclockZone Member dozzaa29's Avatar

Quote Originally Posted by Marvelius View Post
    ขอบคุณครับ สำหรับ มินิรีวิว

ส่วนตัวผมเอง ชอบ ใบเดียวแรงๆ มากกว่่า

แต่บางอารมณ์ ก็ชอบเคสมีไฟฟรุ้งฟริ้ง สวยๆ ก็อยาก SLI บ้างเหมือนกัน 555
    555+ ไฟฟรุ้มฟริ้ง ผมชอบครับ

OverclockZone Member mmmsmmmm's Avatar

บางทีก็อยาก SLI TITAN X 555 แต่บางก็ไม่เคยจะพอ

Quote Originally Posted by mmmsmmmm View Post
    บางทีก็อยาก SLI TITAN X 555 แต่บางก็ไม่เคยจะพอ
    ตอนแรกผมก็จะ SLI TITAN X แล้วครับ แต่เข็ดแล้วครับ ไม่เอาดีกว่า ขอเล่นใบเดียวใน TITAN Series ดีกว่าครับ โอกว่าเยอะครับ

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

ใบเดียวแรงๆมันดีกว่าอยู่แล้ว คุยกันมาแนะนำกันมาตลอด
    แต่บางคนที่ใช้จอ4K หรือจอ3440x1440p 100Hz หรือจะ2560x1440p 144Hz ยังต้องใช้การ์ดแรงๆในตอนนี้ x2 SLI ,x2 CF กันอยู่เลยเพราะใบเดียวเอาไม่รอด
    มันอยู่ที่ว่าอะไรเหมาะสมลงตัวมากกว่า ในคลับTITAN X มีสมาชิกใช้ x2 ก็หลายคนกับจอ4K

ป.ล. ใบเดียวแรงๆรอปลายปี อาจจะเล่นจอ4K ได้ลื่นๆ แต่ตอนแต่ตอนนี้ยังไม่มีถ้าไม่ให้SLI หรือ CF ให้ทำไง

ป.ล.2 ส่วนจอFull HD. ใช้แค่GTX 980Ti ใบเดียวแรงๆก็ยังว่าไม่คุ้ม ควรเป็นจอ2560x1080p หรือ 2560x1440p จะดูคุ้มค่ากว่า
    ป.ล.3 แต่ก็แล้วแต่ความพึงพอใจของแต่ละคน

ใบเดียวปรับสุด 4K รอด นี้ต้องลุ้นกันเลยครับ และราคาคงจะมหาโหดมาก 50K Up แน่นอนครับ

หรือถ้า Titan ตัวหน้ามีความแรง เท่ากับ 980Ti SLI หรือ Titan X SLI ก็แจ่มเลยครับ แบบนั้น 4K รอดแน่นอนครับ

แต่ Nvidia เค้าโม้ว่า Titan ตัวหน้าจะมีความแรงขึ้น 50% ถ้าเป็นแบบที่เค้าโม้ไว้ก็ดีครับ และมันก็คงปรับสุด 4K ได้แค่บางเกมเท่านั้นครับ ยกตัวอย่าง
    GTA V พวกนี้ไม่ได้แน่นอน เพราะถ้ามันแรงขึ้นมา 50% จริง จะมีความแรงพอๆ กับ GTX970 3Way SLI หรือได้คะแนน กราฟฟิก 30,000 คะแนน(ไม่ใช้คะแนนรวมนะครับ) กับ 3D Mark Fire strike ครับ กับการทดสอบแบบ ธรรมดาครับ ไม่ได้ Full HD

Titan X เมพอ่ะ

SLI เฮงซวย แต่พอเป็น 980Ti Titan X SLI เมพขึ้นมาทันทีแปลกดี ฮ่าๆ

double standard

OverclockZone Member Marvelius's Avatar

ไม่ลองการ์ด Extreme หลายๆรุ่นบ้างหรอครับ พวก Kingpin , hof , lighting พวกนี้อ่ะครับ

ตัวๆ ชนะ Titan x ได้แน่ๆ จับมา SLI น่าจะโหดนะครับ

OverclockZone Member tack999's Avatar

ผมขายทิ้งนานแล้วคุณ Dozaa GTx 970 Asus strix ร้อน กินไฟ เปลืองพื้นที่ เล่นเกมไม่ดี ได้ยินแต่เสียงพัดลมปั่น เล่นดีเกมเดียวคือ GTA 5 ตอนนี้ 980Ti ใบเดียวจบหมดปัญหา ไม่กิน CPU lane อีก บลาๆๆๆ ข้อดีของ SLI คือ GTA 5 เกมเดียว 555

Quote Originally Posted by Marvelius View Post
    ไม่ลองการ์ด Extreme หลายๆรุ่นบ้างหรอครับ พวก Kingpin , hof , lighting พวกนี้อ่ะครับ

ตัวๆ ชนะ Titan x ได้แน่ๆ จับมา SLI น่าจะโหดนะครับ
    gen หน้า ท่านภี kingpin อีกแน่เลย

ผมมองว่า Titan X มันอนาคตดีกว่าอะครับ ได้ Vram 12GB
    และแถมได้ชื่อ Titan X อีกครับ

แล้วอีกอย่างครับ เวลาผมขาย มือ 2 เดียวจะขายพอๆ กับราคา 980Ti นั้นละครับ

แล้วดูสิครับ ว่าท่านที่กำลังหา 980 Ti มาใช้สักตัว จะเลือกอะไรครับ ระหว่าง 980Ti และ Titan X ในราคาที่พอกัน แถมประกันยาวๆ อีกครับ

Quote Originally Posted by Kok@OCZ View Post
    SLI เฮงซวย แต่พอเป็น 980Ti Titan X SLI เมพขึ้นมาทันทีแปลกดี ฮ่าๆ

double standard
    ตอนแรกผมก็จะเอามา 2 ใบครับ แต่คิดไปคิดมา เอาแค่ใบเดียวมาเล่นดีกว่าครับ

เบื่อการ SLI กับปัญหาที่เจอครับ กลับมาเล่นใบเดียวๆ ใน Titan Series ดีกว่าครับ

และอีกอย่าง คิดถึงจอที่เราใช้แค่ 1080P เลยคิดว่า GTX Titan X ใบเดียวมันก็สบายๆ แล้วครับ

อีกอย่างผมเป็นคนเบื่อง่ายๆ เล่นเกมแปปๆ ก็เบื่อ ไม่ค่อยได้เล่นจนจบเกมครับ
    Last edited by dozzaa29; 13 Mar 2016 at 17:29:58.

ผมขอคิดเห็นแบบเป็นกลางนะ

มันดีคนละแบบครับ การ์ด Extreme ได้ความเผ็ดมันส์

ยักษ์ X เค้าการ์ดทำงาน Vram เหลือๆ สุขุม นุ่มลึก อิอิ

Quote Originally Posted by dozzaa29 View Post
    ตอนแรกผมก็จะเอามา 2 ใบครับ แต่คิดไปคิดมา เอาแค่ใบเดียวมาเล่นดีกว่าครับ เบื่อการ SLI กับปัญหาที่เจอครับ และอีกอย่าง คิดถึงจอที่เราใช้แค่ 1080P เลยคิดว่า GTX Titan X ใบเดียวมันก็สบายๆ แล้วครับ

อีกอย่างผมเป็นคนเบื่อง่ายๆ เล่นเกมแปปๆ ก็เบื่อ ไม่ค่อยได้เล่นจนจบเกมครับ
    ใบเดียวดีกว่า 100% ผมเห็นด้วย

แต่ SLI ก็ไม่ถึงขั้นเล่นไม่ได้ อาจต้องรอไดร์เวอร์นิดนึง

ผมเล่น Hon เป็นหลัก ลองมาก็ BF4 เลยไม่ค่อยซีเรียสเกมใหม่ๆเท่าไรครับ

ผมเน้นอัดเฟรมเรตเข้าไปเยอะๆในราคาถูก

ถ้าเป็นคนชอบเล่นเกมเยอะ เกมใหม่ๆ ไปใบเดียวให้สุดครับ

เสริมนิดนึงครับ ไม่ต้องน้อยใจไปที่ X จะ Bench แพ้การ์ดพิการ กากๆ อย่าง 970 SLI

อย่าเอาหัวเดียวกระเทียบลีบไปเทียบ 2 หัว ครับ

Quote Originally Posted by Kok@OCZ View Post
    ผมขอคิดเห็นแบบเป็นกลางนะ

มันดีคนละแบบครับ การ์ด Extreme ได้ความเผ็ดมันส์

ยักษ์ X เค้าการ์ดทำงาน Vram เหลือๆ สุขุม นุ่มลึก อิอิ
    ใช้แล้วครับ การ์ด Extreme คือการ์ดที่ออกแบบมาจากผู้ผลิดการ์ด ไม่ใช้ผู้พัฒนาชิพ คือมาออกแบบ PCB ใหม่ทั้งหมด เพื่อมาลองรับการจัดเต็มแบบโหดๆ ของขา OC ส่วนการ์ด Extreme ก็จะมีในทุกๆ รุ่น เช่น 970 980 980Ti แล้วแต่ว่า ผู้ผลิตจะไปผลิตให้การ์ดละดับไหนครับ

ส่วน Titan มันเป็นชื่อของ Series Titan ครับ เป็นการแบ่งชั้นของรุ่นว่า รุ่นนี้เป็นรุ่นใหญ่นะ Titan จะใช้ชิปเรือธงเท่านั้นนะ ส่วน Series ธรรมดาก็จะแบ่งชั้นตามเลข พวก 950 960 970 980 980Ti ไปครับ

เหมือนๆ กับรถยนต์ ที่ทำการแบ่งชั้นเอาไว้ และก็จะมีบางรุ่นในรุ่นธรรมดาที่สามารถไล่รถเรือธงของตัวเองทันด้วย อย่างเช่น E63 AMG ที่สามารถไล่ รถเรือธงของตนเองทันคือ SLS AMG อะไรแบบนี้ครับ
    Last edited by dozzaa29; 13 Mar 2016 at 17:55:44.

ท่าน dozza ยามว่างลองลาก X แซงท่านหมูดูครับ เอามันส์ 980Ti HOF

ใบเดียว ต่อ ใบเดียว น่าสนุกนะ

เสริมนิดนึงครับ ไม่ต้องน้อยใจไปที่ X จะ Bench แพ้การ์ดพิการ กากๆ อย่าง 970 SLI

อย่าเอาหัวเดียวกระเทียบลีบไปเทียบ 2 หัว ครับ
    ผมว่ามันเป็นเรื่องปกตินะครับ เพราะผมก็รู้แล้วว่า GTX970 SLI แรงกว่า GTX TITAN X ครับ เพราะผมเคยใช้มาก่อนครับ
    แล้วที่ผมคิดว่าแรงกว่าเพาะจำนวน CUDA บน 970 SLI มันคือ 1664+1664 = 3328 ส่วน GTX TITAN X มันมีแค่ 3078 คอเองครับจะไปแรงกว่าได้งัยครับ
    แล้วที่ผมซื้อ X มาก็เพราะ ผมจะเอาชื่อ TITAN X ครับ มันดูยิ่งใหญ่ดีครับ แค่นั้นเองครับ

เหมือน F458 Italia เป็น GTX TITAN X VS GTR R35 เป็น 980Ti งัยก็ตามทันครับ แถมราคาต่างกันมากด้วยครับ ซื้อเพื่อให้เรารู้ว่าเราขับ Ferrari ครับ ชอบชื่อเท่านั้นเอง

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks