overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member MOO_Z's Avatar
    ฉะเชิงเทรา , พนมสารคาม

Unhappy สอบถามเกี่ยวกับคอมค้าง

ส่วนใหญ่คอมค้างเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ
    คือวันนี้คอมผมค้างหลายรอบ ผมทำงานไม่ได้ เลย
    ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรหนักๆ
    ลองขัดแรมขัด การ์ดจอ แล้วก็ยังค้าง
    ครับมีพี่ๆท่านใดพอจะทราบวิธีแก้ไขไหมครับ
    คืออาการเปิดมาซักพักใหญ่ๆ บางทีก็หลายชั่วโมง คอมค้างแต่ไม่ดับนะครับเสียงภาพค้างเมาส์ขยับไม่ได้
    พี่ๆท่านใดพอจะมีวิธีแก้ไหม ครับ คือผมจำเป็นต้องใช้คอมมากเลย ครับ กลัวทำงานส่งไม่ทัน

OverclockZone Member gfran's Avatar

ยังค้างอยู่ไหม อยากจะบอกว่าเคยเจอมาก่อนไอ้อาการนี้ เคยแก้เองไม่ได้ส่งชั่งไปเช็คใช้เวลาเกือบ 2 อาทิตย์กว่าจะรู้สาเหตุ

ก่อนจะบอกสาเหตุลองแก้เบื้องต้นดูก่อน คือ format windows แล้วลงใหม่ไดร์เวอร์ลงใหม่ให้หมด อาการหายคือหาย

ถ้าไม่หายสาเหตุที่แท้จริงคือ เป็นที่ hardware VGA ลองเปลี่ยนดูน่าจะใช่เพราะเคยเจอมาก่อน VGA เสียพอเปลี่ยนอาการก็หายไปเลย

OverclockZone Member MOO_Z's Avatar

ไม่ทราบว่าเปลี่ยนยังไงหรอครับ

bigtees's Avatar

ถ้าลงวินโด้ใหม่ ไม่หาย ก็เป็นที่ hardware
    ขอสเปกโดยละเอียดด้วยครับ เด๋วมีท่านอื่นมาตอบให้ครับ

CPU : i3-2120
    RAM : 8Gb
    VGA : gigabyte GTX670
    M/B : P8H61-M LX PLUS
    PSU : Silerstone ST60F-SE
    ครับ

OverclockZone Member akararat's Avatar

สอบถามก่อน คอมท่าน กี่ปีแล้ว ครับ ถ้าใช้มานานเป็นปีๆ ให้เช็คดูความร้อน CPUดูก่อน

ถ้าผมเดาไม่ผิด น่าเกิดจาก ความร้อน ที่สูง ทำให้เครื่อง ค้างบ้าง ดับบ้าง รองตรวจสอบคร่าวๆ หน้าไบออส หรือลองโหลดโปรแกรม HWMonitor

มาเช็คดู สังเกต ตรงกรอบสีแดง ครับว่าเท่าไหร่ ถ้าแค่เปิดเครื่องไม่ได้ทำไรเลย อุณภูมิ สูง60+ นิ ร้อนครับ ให้ ถอดซิ้งพัดลมที่เป่าCPU ออกมา แล้วทำความสะอาดหน้าสัมผัส

ทั้ง ตัวพัดลม และตัว กระดองCPU ก็เอาทิชชู่ เช็ดๆเอาครับ แล้ว หาซื้อซิลิโคลน แบบหลอด ราคาประมาณ 100-150บาท ตามร้านขายอุปกรณ์ คอม พวกร้าน JIB ADVICE..

หยดซิลิโคลน ประมาณเม็ดถั่วเขียว อย่าให้มาก หรือน้อยเกินไป แล้วใส่พัดลมซิ้งCPU เหมือนเดิม

HWMonitor
    http://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor.html

Quote Originally Posted by akararat View Post
    สอบถามก่อน คอมท่าน กี่ปีแล้ว ครับ ถ้าใช้มานานเป็นปีๆ ให้เช็คดูความร้อน CPUดูก่อน

ถ้าผมเดาไม่ผิด น่าเกิดจาก ความร้อน ที่สูง ทำให้เครื่อง ค้างบ้าง ดับบ้าง รองตรวจสอบคร่าวๆ หน้าไบออส หรือลองโหลดโปรแกรม HWMonitor

มาเช็คดู สังเกต ตรงกรอบสีแดง ครับว่าเท่าไหร่ ถ้าแค่เปิดเครื่องไม่ได้ทำไรเลย อุณภูมิ สูง60+ นิ ร้อนครับ ให้ ถอดซิ้งพัดลมที่เป่าCPU ออกมา แล้วทำความสะอาดหน้าสัมผัส

ทั้ง ตัวพัดลม และตัว กระดองCPU ก็เอาทิชชู่ เช็ดๆเอาครับ แล้ว หาซื้อซิลิโคลน แบบหลอด ราคาประมาณ 100-150บาท ตามร้านขายอุปกรณ์ คอม พวกร้าน JIB ADVICE..

หยดซิลิโคลน ประมาณเม็ดถั่วเขียว อย่าให้มาก หรือน้อยเกินไป แล้วใส่พัดลมซิ้งCPU เหมือนเดิม

HWMonitor
    http://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor.html
    คอมประมาณ 3-4ปีแล้วครับ การ์ดจอประกันหมดไป สิงหาปีที่แล้ว

ประมาณนี้อ่าครับไม่ทราบว่ามีผลต่ออาการคเางของคอม ไหม
    ปรกติดูด้วย AI Suite II มันต่างกับตัวนี้มากเลย
    เท่าที่ลองเทียบกันดู

ตอนนี้กลับมาค้างอีกแล้วครับตอนค้างไฟสถานะ hddดับไปเลย แต่หน้าจอติดค้างที่หน้า windows ผมควรแก้อย่างไรดีครับ

OverclockZone Member fanlove555's Avatar

ผมก็เคยเป็นนะครับอาการคล้ายๆอย่างนี้ สาเหต ของผมคือ psu เน่าเลยพา hdd ไปด้วย
    ไม่ทราบว่ามีเครื่องสำรองไหมครับ ลองเอา hdd ไปเทสอีกเครื่องดูถ้าปกติก็น่าจะเป็นที่ psu
    หรือลองใส่สิลิโคนใหม่ตามที่ท่าน akararat บอกดูก่อนครับ

อยู่ๆ อาการก็หายอยู่ๆ ก็มาเป็นอีก งงมากเลยครับตอนนี้ ผมไม่ม่ ups ด้วยแหละครับ

OverclockZone Member warut_it's Avatar

เชค BAD ยัง

Bookmarks

Bookmarks