overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: cpu แรงๆๆๆนี่มีส่วนทำไห้เล่นเกมไม่กระตุกเปล่าคับ

เหอ
    Guest

Default cpu แรงๆๆๆนี่มีส่วนทำไห้เล่นเกมไม่กระตุกเปล่าคับ

ตามนั้น

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

พอสมควรคับ
    http://www23.tomshardware.com/cpu.ht...=464&chart=165
    ลองเทียบล่างๆกะบนๆคับ ต่างกันขนาดไหน

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

มีส่วนครับ แต่ถ้าต่างกันแค่ 100 - 200 hz ก็ไม่เห็นหรอกครับ

เหอ
    Guest

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    มีส่วนครับ แต่ถ้าต่างกันแค่ 100 - 200 hz ก็ไม่เห็นหรอกครับ
    ช่วย อธิบายหน่อยคับ ต่างยังไงไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ
    พอดีไม่รู้เรื่องคอมคับ

เหอ
    Guest

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    cpu 1.7Ghz ต่างกับ 2.4 GHz มากไหมคับ

OverclockZone Member arashi_989's Avatar
    หลวงพระบาง,สปป.ลาว

มีส่วยอยู่แล้ว เพราะต้องคำนวณเรื่องต่างๆ เช่น ระบบชุดคำสั่งต่างของCPU เช่น ระบบช่วย3D
    ระบบฟิสิก คำนวณ และ แปรผล

OverclockZone Member ninjanorn's Avatar

มีส่วนแน่นอนครับ ตามไปอีกเสียง

และจะเห็นความแตกต่างกันมากยิ่งขึ้น เมื่อเกมส์ต้องประมวลผลมากขึ้น เช่นสภาวะที่มียูนิตมากกว่าเดิมในเกมส์

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

มีผลครับ แต่ส่วนใหญ่จะขึ้นอยู่กับกดาร์จอและแรมครับ

เซงครับมีเกรียนมาตอบ~ ปวดกาบาล

ไม่ค่อยมีส่วนเท่าไร ตามที่ประสบพบเจอมานะครับ cpu แซมพร้อนของผม เมื่อก่อน1.75G

ตอนนี้ ไบออสมันเอ๋อ มันกลายร่างเป็น แอสทรอน1.05G ไปเสียนี่ แต่ความเร๊วก็ตกลงนิดๆ

ย้ำครับว่า รู้สึกอืดลงนิดเดียว เลยยังไม่ได้ไปซ่อม แต่พอผมเพิ่มแรมจาก256เค +512เคไปอีกตัว

โห ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ปล. ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

OverclockZone Member

มันจะไม่มีผลได้อย่าไรครับ ลองดูที่เขาคล็อก cpu แล้วคะแนน 3D mark มันขึ้นมาได้อย่างไรครับ

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

มีผลมากครับแต่แค่บางจุดที่ประมวลผลหนักๆ ลองใช้ celeron 2.4 กับ athlon 3000+ ดูซิครับ การ์ดจอตัวเดิม แรมเท่าดิม ไปจุดที่มียูนิตเยอะๆ แล้วจะค้นพบความจริง

SyncLucifer's Avatar

มีส่วน ฟันธง (ฟันเธอ)

ผมเปลี่ยนจาก เซลูล่อน มาเป็น p4 ตอนเเรก ๆ ความรู้สึกแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด

แต่ทุกวันนี้เล่น lineage2 มีคอมอยู่ 2 ตัว ตัว 1 E6300 อีกอัน x2 3600+

แยกความแตกต่างไม่ออก - -

OverclockZone Member yoshiki2006's Avatar

เอา cpu ปานกลาง ไปอัดแรม กะ การ์ดจอดีกว่า

Cpu แรงแค่ไหน ram การ์ดจอ ห่วย ก็ไม่มีประโยชน์

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ก็นะ CPU มีผลมากเหมือนกันครับ แต่การ์ดจอมีผลต่อการกระตุกมากกว่า(แรมก็ด้วยนะ)
    ...มันก็แค่นั้น

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ใช้ MHz เป็นตัววัดไม่ได้นะครับ เดี๋ยวนี้วัดด้วย MHz ไม่ได้อีกแล้ว

และก็บอกไม่ได้ด้วย ว่า ต้อง MHz เท่าไหร่ถึงจะดี เพราะโครงสร้าง CPU และการประมวลผลมันเปลี่ยนไปมาก

P4 1.8GHz

กับ E6300 ที่วิ่ง 1.86Ghz

ต่างกันแค่ 60MHz เองนะครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ความแรงของ CPU มีผลต่อการเล่นเกมคับ

เพราะการคำนวณต่างๆ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับการ์ดจอตัวเดียวแน่ๆ

ลองเอาซีพียูเก่าๆ อย่าง Duron 1 G มาจับคู่กับ 8800 ดูแล้วจะรู้ว่า มันจะอืดขนาดไหน

เพราะ 8800 ต้องใช้ชุดคำสั่งในการประมวลผลที่ละเอียดกว่า ซึ่ง Duron ทำไม่ไหวแน่ๆ

แต่ถ้าเอา สัก E6600 มาคู่ดู จะลื่นกว่ากันเยอะมาก

หรือถ้าจะให้เห็นผลจริงๆ ลองเอาหนังไฮเดฟมาเปิดดู จะรู้ว่ามันกินซีพียูและการ์ดจอขนาดไหน

OverclockZone Member THM's Avatar

ทีมงาน overclockzone งานเข้าแล้ว

ทดสอบให้กระจ่างที

Bookmarks

Bookmarks