overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36
    lekkiki's Avatar

Default Focal xs 2.1 ลำโพงซ้าย ตายสนิท จะโมทำเป็นซับเดี่ยว ร้านไหนรับทำครับ

ซื้อ focal xs 2.1 มือสองมานานเกิน 2 เดือน ภาคขยายสัญญาณ Sat ด้านซ้ายตายสนิท ส่วนขวายังดีอยู่

กำลังจะหาร้านโม ทำ Sub ให้รับเป็น RCA รูเดี่ยว เพื่อใช้กับลำโพง Sat ที่มีรู Sub out ครับ

รบกวนชี้เป้าด้วยครับ... ขอบคุณครับ

ปล. ส่งศูนย์ five decibels ซ่อม แล้วอะไหล่เมืองนอกไม่ได้ผลิตแล้ว

หรือท่านใดใน OCZ จะรับไปลองทำดูมั้ยครับ เสียดายถ้าปล่อยเอาไว้เฉยๆ
    Last edited by lekkiki; 14 Mar 2016 at 15:35:18.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงอยากใด้ sat มาสะสม ตอนนี้ลำโพงเต็มบ้านละ

ร้านรับทำแนวนี้ค่อยข้างหายากครับ ทำใจเบาๆ

ลำโพงเป็นอะไรที่โมพลาดแล้วหาอะไหล่แทนยากสุดๆ

ตอนนี้ผมคิดแผนเรื่องนี้ออกแล้วครับ...

กะจะหา Micropod SE Active มาต่อ 3.5 Sub out แล้วเข้า Line in ที่เป็น 3.5 ของ focal xs 2.1

คงต้องถอดลำโพงขวาของ focal xs 2.1 ออก ให้หรือแต่ฐาน ผมว่า น่าจะมีทางเป็นไปได้ โดยไม่ต้องโม

ถามผู้รู้อีกทีว่าสามารถมั๊ยครับ...

Last edited by lekkiki; 15 Mar 2016 at 14:22:36.

OverclockZone Member tumd's Avatar

ลำโพงคอมสมัยใหม่ยัดอุปกรณ์ SMD ซะเยอะ บางตัวเล่นโปะกาวอีพอกซี่มาเต็มเหนี่ยว แบบไม่ให้กะซ่อมต้องเปลี่ยนยกแผงก็มี

ส่วนตัวหารูปไส้ในรุ่นนี้ไม่เจอ เลยบอกไม่ถูกว่าจะซ่อมได้ไหม

OverclockZone Member lookchid's Avatar
    ปทุมธานี รังสิต - ชลบุรี บางเเสน (SNSD)

Micropod SE Active ต้อง เทียบราคากับ BT3 ถ้าได้ราคาพอๆกัน BT3 หน้าจะเด็ดกว่าครับ

Quote Originally Posted by lookchid View Post
    Micropod SE Active ต้อง เทียบราคากับ BT3 ถ้าได้ราคาพอๆกัน BT3 หน้าจะเด็ดกว่าครับ
    แฮะๆ ไม่ทันแล้วครับ เอามาแล้ว

ฺBT3 มันใหญ่ไปแหละ จะเอามาวางใต้จอคอม

ผมจะเอามาทำเป็นลูกครึ่ง เดนมาร์ก-ฝรั่งเศส พรุ่งนี้จะไปรับ XS 2.1 กลับบ้านแล้วล่ะครับ ก็จะลองทดสอบดูว่าเข้ากันได้หรือเปล่า...

ลูกครึ่ง เดนมาร์ก-ฝรั่งเศส ลงตัวแล้วครับ นึกว่าต้องตั้งไว้เฉยๆ ซะแล้ว

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

สรุปแล้ว ทำยังไง เสียงเป็นไงบ้างครับ
    แอบติดตามอ่านอยู่

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    สรุปแล้ว ทำยังไง เสียงเป็นไงบ้างครับ
    แอบติดตามอ่านอยู่
    ตามรูปข้างบนเลยครับ ใช้ mini to mini 2 เส้น ต่อเข้าทั้ง 2 ตัวครับ...

ตอนนี้โอเคครับ กว่าจะปรับเสียงของทั้ง 2 ตัวให้บาล๊านซ์กัน ให้พอดีตามที่เราชอบ ก็นานเหมือนกัน

เสียงออกแนวนุ่มๆ เบสลงได้ลึก แต่ผมตั้ง Sub ไว้ทางซ้าย เสียงต่ำเลยค่อนไปทางซ้ายหน่อยๆ เดี๋ยวจะปรับมาตั้งตรงกลาง

เสียงของ Scandyna ออกจะนุ่ม ชัด ไม่เหมือนกับ Sat Focal เสียงจะออกพุ้งๆ มากกว่า

สรุปว่า เป็น 2.1 ที่เหมาะสำหรับฟังเพลงมากกว่า ผิดจุดประสงค์ไป กะเอามาเล่นเกม ดูหนัง แต่ก็ไปได้ไม่ขี้เหร่นัก...
    Last edited by lekkiki; 24 Mar 2016 at 16:29:46.

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอบคุณที่รายงานผล
    ผมนี้อยากรู้อยากเห็นไปทั่ว

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

USB DAC DragonFly ผมเคยฟังของพี่ที่ทำงาน เสียงดีครับ ออกแนว Flat หน่อยรายละเอียดดีและใสๆกำลังดี ฟังได้ทุกแนวเลยอ่ะครับ

ผมเอาหูฟัง AKG K77 ไปลองเทส ครับ (หูฟังจับฉลากได้นานล่ะ)
    Last edited by carbon_za; 30 Mar 2016 at 08:52:48.

เพราะต้องต่อแยก 2 ทาง เลยเอา Dragonfly มาช่วยเรื่องสัญญาณดรอป

ลองดูแบบมีกับไม่มีเสียงต่างกันชัดมาก...

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

ทำวงจร Buffer Opamp สิครับ จาก DAC > Buffer > Poweramp > Speaker

น่าจะช่วยเรื่องสัญญาณตกได้นะครับ เมื่อมีการดึงกระแสมากๆทำให้ อิมพิแดนซ์ ทางเอาตต์พุตของ DAC ตก แล้วทำให้เสียงแกว่งหรือมีอาการเสียงแตกพร่า เมื่อเร่งเสียงแอมป์ดังๆ

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่เคยอ่านเจอมาเขาบอกว่า ช่วยให้อิมพิแดนซ์อินพุตต์ และ เอาต์พุตต์ของวงจรแมตกันง่ายขึ้น (output dac > buffer > input amp) น่าจะเป็นตัวกลางทำให้มันแมตขึ้นหรือป่าวครับ

ผมไม่ชัวร์นะครับ รอผู้รู้มาตอบอีกทีนึง
    Last edited by carbon_za; 30 Mar 2016 at 10:55:06.

สงกรานต์ปีนี้อยู่ติดบ้าน เลยลองทำ clip ลูกผสมมาให้ลองฟังกันดู...

*** ขอลบคลิปก่อนนะครับ เดี๋ยวลงใหม่ครับ ***

เสียงคลิปมัน Mic จากกล้องอ่ะ
    Last edited by lekkiki; 15 Apr 2016 at 15:49:54.

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

โอ้......... ดีๆๆ
    ปล.ฟังจาก Sennheiser PX200 II

ขออภัยเดี๋ยวลงใหม่ครับ เสียงที่ฟังคลิปแรกมัน Mic จากกล้องอ่ะ

เดี๋ยวลงใหม่อีกที เสียงจาก Tascam ครับ... อิ อิ

ถึงว่า เสียงมันแปลกๆ ยังงัยชอบกล...
    Last edited by lekkiki; 15 Apr 2016 at 15:40:46.

Quote Originally Posted by Arjuna View Post
    โอ้......... ดีๆๆ
    ปล.ฟังจาก Sennheiser PX200 II
    ขอโทษท่าน Arjuna ด้วยครับ เดี๋ยวลง Clip ใหม่ แล้วลองฟังใหม่อีกทีครับ

เคยคุยกะช่างภาพวีดีโอ เค้าแนะนำว่าถ้าใช้ Tascam ต่อเข้ากล้อง กับแบบต่างคนต่างอัด แล้วค่อยเอาภาพกะเสียงมารวมกันภายหลัง เสียงจะดีกว่า...

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

รอๆๆๆครับ อิอิอิ

ขออภัยทุกท่านนะครับ Upload ใหม่แล้วครับ

อัยย่า............ ไม่ธรรมดา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks