overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: acer w3 810

OverclockZone Member teenza's Avatar

Default acer w3 810

ปิดกระทู้ครับขายแล้ว
    ขาย acer w3 810 สภาพ 90% ใช้งาน 100%
    อุปกรณ์ครบกล่อง ประกันหมดแล้ว แบ็ตยังอึด 6-7 ชั่วโมง
    สเปค cpu atom hdd 32GB ram 2GB
    ขาย 2,700.- ติดต่อ 0864429989 line:teenza ชลบุรี-บางแสน

Last edited by teenza; 21 Mar 2016 at 11:08:02.

OverclockZone Member shirokoma's Avatar

ถามหน่อยครับทำยังไงเนื้อที่ถึงเหลือเยอะขนาดนั้นได้ครับผมใช้รุ่นนี้อยู่เปิดมาไม่ลงอะไรเนื้อที่เหลือราวๆ18.5กิ๊กเองครับ ต้องไปลบอะไรตรงไหนถึงได้พื้นที่เพิ่มครับเนี่ย

OverclockZone Member teenza's Avatar

สร้าง recover patition เก็บไว้ก่อนนะครับ
    แล้วไปหา windows 10 home single language มาลงใหม่นะครับ
    ก็จะได้ windows 10 แท้ พร้อมกับเนื้อที่คืนมา 8gb จาก recover patition

OverclockZone Member shirokoma's Avatar

ขอบคุณมากครับ ผมว่ารุ่นนี้มันทนจริงๆนะ ผมทำร่วงมาเป็นสิบรอบกับ วันนึงเปิดเกมส์ทิ้งใว้14ชม+ทุกวันมาปีกว่าละ
    ยังใช้ได้ปรกติสุขดี แถมแบ็ตอึดระห่ำมากชาร์ตครั้งนึง อยู่ได้ตั้ง4~5ชมอัพ พวกw8 ที่เป็นรุ่นใหม่กว่ายังไม่อึดเท่านี้เลย

OverclockZone Member

-โดยปรกติแล้ว Laptop ที่จำหน่ายพร้อมกับ License นั้นจะมี Recovery Drive สำหรับ Re-factory state เป็นการย้อนระบบของเครื่องกลับไปยัง
    สถานะตอนออกจากโรงงานเดิม (มีทั้งโปรแกรมติดเครื่องและ Driver ลงมาไว้ครบเลยเสร็จสรรพ) เพื่อแก้ไขปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นกับ Laptop ของเรา
    แต่ปัญหาของผู้ใช้งาน Laptop ในปัจจุบันที่พบคือ มีเนื้อที่ให้ใช้งานน้อยเกินไป เนื่องจาก Laptop โดยเฉพาะที่เป็นแบบ Tablet พกพาต่างๆ
    ที่นิยมใช้ Storage เป็นแบบ SSD ซึ่งมีราคาสูงมากเมื่อเทียบกับ HDD แบบจานหมุน ซึ่งมีความจุน้อยมาก 128Gb. บ้าง 64Gb. บ้าง 32Gb. บ้าง
    16Gb. หรือ 8Gb. ก็มีให้เห็นอยู่บ่อยนะ แล้วมันจะมีเนื้อที่เหลือจากลง Windows แล้วอีกกี่ Gb. กัน บางเครื่องนี่แทบเหลือไม่ถึง 10Gb. เลย
    น้อยไปไหม แล้วเราจะทำไงดี เปลี่ยน Storage เป็นตัวที่มีความจุมากขึ้น>>>ราคาแพงมากแถมยังแกะเครื่องยากไปไหมแล้วจะประกอบได้ไม่เหมือนเดิม
    ดังนั้นเราจึงอาจลบ Recovery Drive ทิ้งไปซะ เพื่อให้พื้นที่กลับมามากกว่าที่ควรจะเป็น
    แต่เอ๊ะๆๆๆ จะลบทิ้งไปดื้อๆเลยหรอ ลบแล้วหายเลยนะ เวลาเครื่องเรามีปัญหาจะ Restore ยังไงเนี่ย
    จริงๆทำได้นะโดยการที่เราทำ Recovery Drive ไว้ก่อน (ดูด Recovery Drive ไปลง USB Flash Drive)
    ก่อนอื่นไปดูก่อนไหมว่าเครื่องเรามี Recovery Drive ติดเครื่องมาบ้างหรือเปล่า

-การสามารถตรวจสอบว่าเครื่องของเรามี Recovery Drive อยู่หรือไม่ โดยวิธีการดังนี้
    1.Click ขวาที่ My Computer หรือ Computer
    2.เลือกที่ Manage
    3.ที่แถบฝั่งซ้ายมือ Click ที่ Storage >>> Disk Management แล้วรอสักพักเครื่องจะคำนวณพื้นที่ของแต่ละ Drive ในเครื่อง
    4.จะสังเกตเห็นว่ามี Recovery Drive อยู่หรือไม่ โดยปรกติ Recovery Drive จะไม่สามารถไปทำอะไรได้เหมือน Drive ปกติเช่น Format/Delete/Shrink(แบ่งพื้นที่ Partition)
    ปล.เครื่องผมที่แสดงในภาพไม่มี Recovery Drive แล้วนะครับ ดูดลง Flash Drive เรียบร้อยแล้วจร้า

-การสร้าง Recovery Drive สำหรับเพื่อจะขยายเนื้อที่ใน Computer
    ไปที่ Search แล้วพิมพ์ว่า Create a recovery drive >>> กดปุ่ม Yes
    ติ๊กที่ปุ่ม Copy the Recovery Partition from the PC to the recovery Drive
    จากนั้นกด Next ซึ่งเครื่องจะแจ้งว่าเราต้องเตรียม USB Flash Drive ขนาดเท่าไรเพื่อใช้เป็น Drive สำหรับดูด Recovery Drive มาเก็บไว้ เช่น 4Gb./8Gb./16Gb. อยู่ที่ขนาดของ Recovery Drive จริงๆ จากนั้นกด Next อีกครั้ง (หลังจากกดปุ่มนี้ Flash drive ของเราจะถูก Format) ทันทีและโปรแกรมจะทำการดูด Recovery Drive มาไว้ยัง Flash drive ซึ้งเวลาที่ใช้จะแปรผันตามขนาดของ Recovery Drive ในเครื่อง

ภาพประกอบทำไว้ให้ดูครับ
    recovery howto.jpg
    Last edited by phoenixeo; 15 Mar 2016 at 09:54:55.

เยี่ยมมากครับ

ปรับราคาครับ 2000

Bookmarks

Bookmarks