overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member

Cool กำลังติดตั้ง Zotac gtx 980ti รบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ออกตัวก่อนเลยครับ ผมไม่มีความรู้ด้าน Hardware คอมพ์พิวเตอร์เลย และไม่เคยแกะ หรือ ต่ออุปกรณ์คอมพ์มาก่อนเลย

Spac เครื่องครับ

CPU : Core i5 4430
    M/B : Gigabyte B85M-HD3
    VGA : Gigabyte GTX760 OC
    RAM : KINGSTON HYPER-X (K2) 16GB (8X2) 1600
    SSD : PLEXTOR M5S /256GB
    PSU : Seasonic S12II 620w
    CASE : Aereocool VS-92 White
    MONITOR : LED 23'' SAMSUNG S23C350HS/XT (HDMI, B)
    UPS: Syndome Star 1000VA/600w

คำถามแรกคือ
    - หลังจากเสียบสายไฟ ที่ดึงจากการ์ดจออันเก่ามาเสียบแล้ว มันเหมือนเหลือรู 2 รู เป็นอะไรไหมครับ แต่คอมพ์เปิดติดปกติ
    ในกล่องของ Zotac ก็มีสายไฟมาให้ 2 ชุด แต่ไม่ได้ใช้

ถ้าใช้สายไฟ 2 ชุด ที่กล่องให้มา มันจะเป็นแบบนี้ แต่ดันเปิดคอมพ์ไม่ติด เลยเอาออก

- คำถามที่สองครับ ที่เค้าเสียบๆไว้นี่ ต้องเอาออกไหมครับ มีตรงนี้กับหลังเครื่อง เป็นพอตอะไรสักอย่าง

- คำถามที่ 3 ครับ ในแผ่นมีโปรแกรมชื่อ Zotac Firestorm กับ Boost Premium ต้องติดตั้งไหมครับ

- คำถามที่ 4 คือ ผมติดการ์ดจอ ลงไดเวอร์ แล้วต้องทำอะไรเพิ่มไหมครับ พัดลมที่การ์ดจอ มันจะหมุนเองใช่ไหมครับ ต้องติดตั้งโปรแกรมอะไรรึป่าว

- คำถามที่ 5 การ์ดจอหนักมาก และใหญ่มาก อยากหาไม้มายันไว้เลย ใส่น็อตไป 2 ตัว จะไหวไหมครับ

สวัสดีครับ คุณcentz
    ยังจำผมได้นะครับ ผมนี่ปูเสื่อ....รอท่านรีวิว ARK อยู่นะครับ ว่างๆแวะดูกระทู้ผมก็ดีครับ ผมตั้งคำถามไว้

ส่วนตำถามท่าน ผมตอบได้เลยคือข้อ2ครับ มันคือ SLI slot ครับไว้ต่อพ่วงกับการ์ดจอใบอื่นๆ เมื่อกับพ่วงม้า2-3ตัวเพื่อลากเลื่อนครับ
    ส่วนข้ออื่นๆให้เมพตอบครับ

-PUS ของท่านน่าเป็นห่วงครับ แนะนำเปลี่ยนเป็นตัวอื่นที่จ่ายไฟได้ดีและนิ่งกว่านี้จะดีกว่า VGA ระดับนี้หา PUS ดีๆไปเลยครับ
    ตอบ
    ข้อ 1.ต้องเสียบไฟเลี้ยง vga ให้ครบทุกช่องครับ เปิดติดก็จริงแต่ใช้งานไม่ได้นะครับ
    ข้อ 2.เอาออกเมื่อต้องการ SLI ครับเอาไว้เชื่อต่อเมื่อต้องการ ใช้ vga หลายๆใบ
    ข้อ 3.ติดตั้งหรือไม่ก็ได้ครับ แล้วแต่่ท่านอยากจะใช้งานมันไหม? น่าจะเป็นโปรแกรม OC ของ Zotac
    ข้อ 4.ลงไดร์เวอร์เสร็จก็พร้อมใช้งานแล้วครับ
    ข้อ 5.หาอะไรมาค้ำไว้ก็ดีครับ เพื่อความสบายใจ

เปลี่ยน PSU จ่ายไฟ เถอะ การ์ดก็ แพง นะ

OverclockZone Member good11's Avatar

จริงๆ ควรเสียบให้ครบทุกรูนะ และเสียบโดยตรงกับ PSU จะดีที่สุด

ให้เดา VGA มันต้องการ 8+8 pin

แต่เท่าที่ดู PSU ตัวนี้มี 6+2 pin 1อัน กับ 6 pin 1 อัน แบบนี้ใช่ไหม

ลองเสียบ6+2 ไปที่ 8 หนึ่งช่อง 8 pin อีกช่องใช้สายแปลงที่มันแถมมาให้ไม่ได้เหรอ ?

สายแปลงที่แถมน่าจะเป็น 2 Molex to 8PIN นะ ไม่ได้จริงๆ ซื้อ PSU ใหม่

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

ต้องเสียบให้ครบรูครับ

ขายพาวเวอร์และการ์ดจอเดิม ไปจัด Super Flower Leadex 750w/850w

OverclockZone Member akararat's Avatar

PSU 620w มันดูปริ่มๆ เนาะ กับ980Ti ถ้าเป็นผม ผมเปลี่ยน ไปใช้ 750W ดีๆ อยากที่เป็นที่นิยม กันตอนนี้(ผมเองก็ใช้ตัว Leadex Gold 750W )
    SuperFlower Leadex Gold 750W
    SuperFlower Leadex Platinum 750W

http://www.geforce.com/hardware/desk...specifications

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

แนะนำเปลี่ยนPSU. ด่วนที่สุด 980Ti นะไม่ใช่970
    แนะนำอย่างน้อย 750watt. 80+ GOLD ไปเลย ใช้แบบเหลือจะได้ใช้ได้นาน

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมไปเปลี่ยนร้านแถวๆบ้าน มีดีสุดคือตัวนี้อะครับ พอใช้ได้ไหมครับ

OverclockZone Member good11's Avatar

Quote Originally Posted by centz View Post
    ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมไปเปลี่ยนร้านแถวๆบ้าน มีดีสุดคือตัวนี้อะครับ พอใช้ได้ไหมครับ

พอใช้ครับ คุณภาพ แต่ถ้าเทียบกับราคาไม่ค่อยคุ้มเท่าไร เพิ่มอีกไม่กี่ร้อย
    คุณได้ตัวที่ดีกว่านี้ และได้ 80+ Gold ด้วย - -. ตัวนี้แพงเพราะแบรน ไส้ในงั้นๆ

ผมลอง Test เกมส์ ARK: Survival Evolved แล้วครับ ปรับ Epic สุดหมด สรุปผลที่ใช้ได้ตามนี้ครับ

Gigabyte gtx 760 : 0-15 fps --> กระตุก เล่นไม่ได้เลย
    Gigabyte gtx 970 g1 gaming : 10-20 fps --> พอเล่นได้แต่กระตุก ต้องปรับเป็นภาพ Medium ถึงลื่น
    Zotac gtx 980 Ti AMP! Extreme : 50-60 fps --> ลื่นหัวแตก ภาพสวยมาก เหมือนคนละเกมส์กันกับที่เคยเล่นเลย

ภาพด้านล่างเป็น ภาพจาก Zotac gtx 980 Ti AMP! Extreme

Quote Originally Posted by good11 View Post
    พอใช้ครับ คุณภาพ แต่ถ้าเทียบกับราคาไม่ค่อยคุ้มเท่าไร เพิ่มอีกไม่กี่ร้อย
    คุณได้ตัวที่ดีกว่านี้ และได้ 80+ Gold ด้วย - -. ตัวนี้แพงเพราะแบรน ไส้ในงั้นๆ
    เสียใจเลยครับ แต่ร้านแถวๆบ้านไม่มีขายเลย

ใช้สักพัก ค่อยไปเปลี่ยน pantip ที่เดิม

ขอบคุณครับ

เจ้าของร้านที่บ้านบอกด้วยว่า CPU ผมดึงพลัง Zotac gtx 980 Ti AMP! Extreme ออกมาไม่ได้เต็มที่

เค้าแนะนำ i7 + ไม่รู้จิงอะป่าว

ผมเคยตั้งกระทู้ถาม overclockzone เห็นบอกไม่ขวดนิ T_T

OverclockZone Member Criticism's Avatar

โหดจริงๆ 980Ti

OverclockZone Member Gintama023's Avatar

สอยมากี่บาทครับ

Ark จะว่าไป ได้ลองจับตอนมันให้เปิดเล่นฟรีราวๆ 2-3 วัน เล่นได้ 1 ชม ลบทิ้งทันที ผิดหวังมาก อดีตติ่งไดโนเสาร์เสียจุย

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

Quote Originally Posted by centz View Post
    เจ้าของร้านที่บ้านบอกด้วยว่า CPU ผมดึงพลัง Zotac gtx 980 Ti AMP! Extreme ออกมาไม่ได้เต็มที่

เค้าแนะนำ i7 + ไม่รู้จิงอะป่าว

ผมเคยตั้งกระทู้ถาม overclockzone เห็นบอกไม่ขวดนิ T_T
    ถ้าเหลืองบอัพซีพียูก็ช่วยเพิ่มเฟรมเรตได้ครับ

ไปหา i7 4790 มือสองประมาณ 8,000 + ซิงค์แยกมาเปลี่ยน

i5 4430 3.0GHz/3.2Ghz ความเร็วซีพียูอาจต่ำไปนิด

Quote Originally Posted by Gintama023 View Post
    สอยมากี่บาทครับ

Ark จะว่าไป ได้ลองจับตอนมันให้เปิดเล่นฟรีราวๆ 2-3 วัน เล่นได้ 1 ชม ลบทิ้งทันที ผิดหวังมาก อดีตติ่งไดโนเสาร์เสียจุย
    หมายถึงการ์ดจอหรอครับ 25k lazada ครับ

ส่วนเกมส์ ซื้อตอนลดราคา 300 บาท

หมายถึงการ์ดจอหรอครับ 25k lazada ครับ

ส่วนเกมส์ ซื้อตอนลดราคา 300 บาท
    คุณcentz ท่านได้ส่วนลดแต่ใดมา....ลดน้อยจังครับ สงสัยกิเลสล้วนๆ

ผมรอเช็คคืนภาษีอยู่ไม่รู้ทันมั้ย ถ้าทันจะใช้ส่วนลด ของ กสิกรครับ แต่ถ้าไม่ทันผมเห็นวันศุกร์ กะจันทร์ มีโปรลดสูงสุด2,000 บาทครับ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

อือหือ.......... มาอ่านความเห็นแล้วปวดร้าว

Seasonic ผู้ผลิต PSU ระดับท๊อป 5 ของโลก OEM ให้ยี่ห้อดังอื่นๆอีกเพียบกลายเป็นยี่ห้อรองบ่อนในไทย
    Seasonic M12II รุ่นที่ผ่าน Editor's Choice Silver Award จาก Hardocp.com จ่ายไฟไม่ดีจ่ายไม่นิ่ง
    M12II กำลัง 620วัตต์ ไม่พอที่จะจ่ายไฟให้คอมพิวเตอร์ที่ต้องการไฟทั้งระบบ 505วัตต์
    ไฟ 12v. กำลัง 572 วัตต์ ไม่พอที่จะจ่ายให้ VGA ที่เรียกไฟสูงสุด 310วัตต์

โลกนี้มันคงเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ
    ............

http://outervision.com/b/y0JEX5

http://www.hardocp.com/article/2010/...9#.Vuf83vl94dU

Quote Originally Posted by Arjuna View Post
    อือหือ.......... มาอ่านความเห็นแล้วปวดร้าว

Seasonic ผู้ผลิต PSU ระดับท๊อป 5 ของโลก OEM ให้ยี่ห้อดังอื่นๆอีกเพียบกลายเป็นยี่ห้อรองบ่อนในไทย
    Seasonic M12II รุ่นที่ผ่าน Editor's Choice Silver Award จาก Hardocp.com จ่ายไฟไม่ดีจ่ายไม่นิ่ง
    M12II กำลัง 620วัตต์ ไม่พอที่จะจ่ายไฟให้คอมพิวเตอร์ที่ต้องการไฟทั้งระบบ 505วัตต์
    ไฟ 12v. กำลัง 572 วัตต์ ไม่พอที่จะจ่ายให้ VGA ที่เรียกไฟสูงสุด 310วัตต์

โลกนี้มันคงเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ
    ............

http://outervision.com/b/y0JEX5

http://www.hardocp.com/article/2010/...9#.Vuf83vl94dU

ผมก้อใช้ seasonic นะ M12II 750 evo ใช้มา2ปีแล้วไม่เคยงอแงครับ ใช่ครั้งแรกและประทับใจเลยคิดว่าโอเคกับยี่ห้อนี้สุดๆแต่ กลายเป็นรองบ่อนซะงั้นเคยใช้XFX แต๊บเคลมแล้วขายทิ้งอย่างเร็ว Corsair เคยมองแต่เห็นครั้งแรกก้อรู้เลยว่าขายแบรน ของดีก้อมีแต่ราคาก้อแพงเกินไป ตอนนี้ยกให้คุ้ม ก้อมี SuperFlow , Cougar(Made in German ค่อนข้างชอบส่วนตัว อาจไม่เด่นแต่งานดูดีมีมาตรฐาน)
    ส่วน FSP นี่เป็นไงบ้างครับไม่เคยใช้เพราะเห็นห้องPSU ช่วงหนึ่งขายยี่ห้อนี้ทิ้งเกลื่อน อายุ ประมาณไม่เกิน1ปีทั้งนั้น แต่เห็นราคากับประสิทธิภาพก้อค่อนข้างดี

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks