Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ patch เกมส์ขายผิดกฏหมายข้อไหนรึเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ patch เกมส์ขายผิดกฏหมายข้อไหนรึเปล่า

ยกตัวอย่าง PES2016

patch TPL บอลไทยในสายเลือด ของชายน้อต
    patch TPL สำหรับผู้ใช้ PTE ของ Mod Face Thai
    patch dunksuriya ของคุณดัง

ถ้าวันนึงทำเป็นล่ำเป็นสันขึ้นมาจริงๆจะผิดกฏหมายข้อไหนรึเปล่าครับ สงสัยๆ

ผิดลิขสิทธิ์ครับ ทุกอย่างเลย ทั้ง pes tpl ผิดหมด จริงๆแจกจ่ายฟรีก็ผิดนะครับ มันจะแจ้งใน policy

Comment

ผมเข้าใจมาตลอดว่าขายนะผิด แจกนะไม่ถือว่าพานิชย์ ทั่วโลกก็ทำกันอ่ะ อย่างโมเกมส์ต่างๆที่ดัดแปลงกันมาทุกวันนี้ก็ไม่เห้นผิดไรเลยนิครับ........อันนี้ความเข้าใจล้วนๆอ่ะครับ

Comment

Originally posted by pisnu View Post
        ผมเข้าใจมาตลอดว่าขายนะผิด แจกนะไม่ถือว่าพานิชย์ ทั่วโลกก็ทำกันอ่ะ อย่างโมเกมส์ต่างๆที่ดัดแปลงกันมาทุกวันนี้ก็ไม่เห้นผิดไรเลยนิครับ........อันนี้ความเข้าใจล้วนๆอ่ะครับ
        ผู้ถือลิขสิทธิ์ส่วนใหญ่มีสิทธ์ที่จะห้ามแจกหรือดัดแปลงครับ ถ้าจะทำจริงๆเราต้องไปบอกเจ้าของสิทธิ์ก่อนนะครับ แต่ส่วนใหญ่เขาไม่ค่อยถือความกันเนื่องจากไม่ได้มีผลต่อตัวเงินและไม่เสียหายอะไร
        แต่ก็มีเคสอย่างคนประพันธ์ เพชรพระอุมา สั่งห้ามดัดแปลงนิยายที่ปรกติมักมีคนเอาไปเขียนจินตนาการต่อเอาเอง แม้จะเขียนให้อ่านฟรีตามเวป
        (อันนี้อาจทำให้ตัวละครเสื่อมเสีย และแอบเก็บโฆษณาแฝงเลยห้าม)

Comment

แก้ไข ดัดแปลง ตัวเกมตามกฎหมายคือผิดหมดครับ ยกเว้นเกมที่ผู้ผลิตเค้าสนับสนุนให้เราดัดแปลงได้ เช่น The elder scroll, Fallout,GTA อีกหลายๆเกมที่รองรับการ mod

ส่วนมากที่ทางผู้ผลิตไม่ฟ้องร้องเพราะการ mod จะเป็นการช่วยต่ออายุของเกมนั้นๆ ทำให้ได้ประโยชน์กันทั้ง 2 ฝ่าย

แต่กรณีที่ฟ้องร้องก็มีนะครับ กรณีของ Tecmo ที่ฟ้องร้องเว็บไซด์ Ninjahacker ซึ่งเป็นเว็บแหล่งรวม mod เกมของ Dead or alive extreme ในตอนนั้นจ่ายค่าปรับกันบานเบอะจนต้องปิดเว็บไปเลย

ที่ฟ้องเราะไอ้ที่ mod กันเนี่ยอาจจะเป็นการเล่นของเถื่อน เพราะต้องมีการดัดแปลงตัวเครื่อง xbox เท่านั้นถึงจะลง mod ได้ (น้อยนักที่แปลงเครื่องแล้วจะซื้อแผ่นแท้เล่น)
          Last edited by NewasH; 17 Mar 2016, 04:18:09.

Comment

กระจ่างเลยครับ สรุปก็คือตามกฏหมายผิดแน่นอน แต่ก็ขึ้นอยู่กับทางผู้ผลิตหรือเจ้าของลิขสทิธิ์อีกทีว่าจะมีการตรวจสอบ/ฟ้องร้อง/เอาความหรือไม่

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
            ใครมีเคสอื่นๆอีก เข้ามาเล่าให้กันฟังได้นะ

Comment

ผมว่าโมมันต่ออายุกะคุ้มรึเปล่าที่จะเอาเรื่องไม่ง้านโดนกันหมดละครับ

Comment

แบบกรณีDotaไงครับ ทำแจกแต่ไปๆมาๆฟ้องกันเละ

Comment

Skyrim จงเจริญ mod มีเป็นล้านแปด

Comment

Originally posted by personaboy View Post
                    Skyrim จงเจริญ mod มีเป็นล้านแปด
                    ก็มีช่วงที่ Steam เอา mod skyrim เข้า workshop แล้วก็ขายด้วย ไม่ได้แจกฟรี
                    ที่โดนคนด่าเละ สุดท้ายระบบอยู่ได้ไม่ถึง 2วัน ลุงGabeก็ยกเลิกระบบทิ้ง

แต่อันนี้ Bethesda ร่วมมือกับ Steam ทำขึ้นมา
                    เราทำขายก็ไม่ผิดอะไร เพราะ Dev อนุญาต แถมเงินที่ขายได้ แบ่งเข้ากระเป๋า dev ด้วย

Comment

Working...
                    X