Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหา ใส่ Ram dual channal กับ อีก 1 single ละมั่้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหา ใส่ Ram dual channal กับ อีก 1 single ละมั่้ง

สวัสดีครับ พอดีผม ซื้อแรมมาเป็น dual channal 8 G [4x2] bus 1600 แล้ว ที่นี้ที่ใส่อยู่ มันเป็นแรมตัวเดียว 8 G bus 1600 พอผม ใส่ไปแล้ว มันแสดงผล ไม่ครบ ตรงหน้า window แสดง 12 G แต่ใน Bios แสดงครบ 16 G ผม อยาก ทราบวา มันใส่ด้วยกันไม่ได้เหรอคับ

แล้วพอจะมีวิธีทำไห้มันใส่ด้วยกันได้หรือไม่

ขอบคุณครับ

spec

CPU:AMD A10-5800K
    Ram: Corsair CMZ8GX3M1A1600C10 8G bus 1600
    Corsair CMZ8GX3M2A1600C9 4g x 2 bus 1600
    MB: Gigabyte F2A85X-UP4

mainboard รับแรมได้เท่าไหร่เอ่ย เช็คแล้วหรือยัง แล้วปัญหาต่างๆ

Ram คนล่ะรุ่น รับไฟเลี้ยงไม่เท่ากัน CL ไม่เหมือนกัน สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิด การมองไม่เห็นแรมหรือเห็นแต่ได้จำจุไม่ครบ

วิธีการให้เห็นแรมแบบคนใช้ซื้อใส่แรมแบบมั่วๆ คือ update Bios กล้าเสี่ยงหรือเปล่าเอ่ยแล้วก็ไม่ชัว 100% ด้วยนะ

ถ้าวิธีง่ายๆ ก็ลองไปอ่านคู่มือรายละเอียดของเมนบอร์ดดูว่ารับแรมได้เท่าไหร่ ถ้ามันรับได้สูงถึง 16 GB จริงก็ไปซื้อมาอีกคู่ที่รุ่นเดียวกันกับที่มีอยู่ตอนนี้

แต่ถ้าจะเอาง่ายสุดๆ กลัวซื้อมาอีกกล่องแล้วไม่เห็นอีกเสียเงินฟรี แก้โดยยกเครื่องไปที่ร้านที่ซื้อบอกเขาให้ลองแรมให้หน่อย ถ้าแกะที่นั่นลองที่ร้านสามารถเช็คใส่จนกว่าจะได้ อันนี้ชัวสุด

Comment

เคยทดลองใช้อยู่หลายวัน
      เดิมใช้ Kingston 4*2
      แล้วได้ IBM 4GB ถอดจาก server
      ก็ทำงานปกติดี เพียงแต่ไม่แน่ใจว่าความเร็วจะลดลงหรือเปล่า ก้เลยถอดออก

Comment

ครับ ตอนนี้ทำไห้มันโชว 16ได้ละครับแต่ มีข้อสงสัยอีกว่า ไอ dual channal ที่ซื้อมาไหม่เนี่ย กล่องเขียน บัส 1600 แต่พอใส่ไปแล้ว ไอคูนี้มัน บัส 1333 เองอะครับ มัน ปกติหรือไม่ครับ

Comment

ปกติสุดๆเลย mainboard รุ่นกลางๆหรือรุ่นเล็กๆ มันจะอ่านค่า BUS RAM อยู่ที่ 1333 เพื่อความเสถียรของระบบแต่แรมมันวิ่งได้ 1600 เพราะงั้นไปงัดมันขึ้นมาซะ

แต่เห็นคนที่นี่เขาพูดๆกัน 1333 กับ 1600 ความไวในการรับส่งข้อมูลแทบไม่ต่างกันเลยแยกแทบไม่ออกต้องระดับ 2133 ขึ้นถึงจะเห็นความต่าง

Comment

พอจะมีเว็ปสอนไหมครับ

Comment

Originally posted by Leonaitus View Post
              พอจะมีเว็ปสอนไหมครับ
              overclockzone.com

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
                overclockzone.com
                555555+

Comment

Working...
                X