overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 63
    OverclockZone Member OnizukaBk's Avatar
    จะขายอะไรจะซื้ออะไร ความสุขผม

Default 980ti SLI เล่น DVISION แล้ว CPU ทำงานหนักมาก

เปิดทุกอย่างสุดหมด ไม่ได้ล๊อกเฟรม CPU ทำงาน สูงสุดที่ 80 เปอร์เซ็น

สเป็ค 6700K
    แรม 32GB
    980TI SLI

นี่แค่ตอนโหลดเข้าเกมส์นะครับ

ตอนเล่นอยู่ประมาณ 60 70 สูงสุด คือ 80 กว่า %

แต่พอ ล๊อกเฟรมไว้ที่ 60 แล้วการทำงาน สูงสุดจะอยู่ที่ 60 % เป็นที่อะไรเหรอครับเนี่ย ย้อนไดร์เวอร์ก็ลองแล้วครับ
    Last edited by OnizukaBk; 18 Mar 2016 at 07:25:18.

OverclockZone Member dozzaa29's Avatar

SLI ปัญหาเยอะครับ มันน่าจะเป็นบัคนั้นละครับ. หรืออะไรสักอย่าง แต่เกมนี้ผมเคยทำ GTX970 G1 3Way SLI แต่ CPU ผมทำงานแค่ 40% เองครับ ตอนเบต้า

ผมเลยรีวิวเกมนี้อยู่ลองหาๆ ดิครับ
    หรือไม่เครื่องท่าน จขกท อาจจะมีอะไรผิดปกติครับ

OverclockZone Member mmmsmmmm's Avatar

ใบเดียวดีกว่าาาาาฮ่าๆ..

OverclockZone Member dozzaa29's Avatar

Quote Originally Posted by mmmsmmmm View Post
    ใบเดียวดีกว่าาาาาฮ่าๆ..
    ถูกต้องครับ ปัญหา SLI เยอะมากครับ ท่าน M ผมนี้ปวดหัวเลย

สุดท้ายก็มาจบที่ใบเดียวครับ

แต่ จขทก ปัญหาที่เจอผมคิดว่าน่าจะมาจาก SLI นั้นละครับ ลองถอดออกไป 1 ใบ แล้วลองเปิด ละปิด ล็อกเฟรมดูครับ ว่า CPU ทำงานเท่าไรครับ

ถ้าถอดแล้วมันดีขึ้นเยอะก็แสดงว่า ปัญหาท่านมาจากการ SLI นี้ละครับ

เพราะ I7 6700K เป็นไปไม่ได้ครับ เล่นเกมจะกิน CPU ขนาดนั้น มันผิดปกติอย่างมากเลยครับ เพราะ CPU ท่านเกือบทำงาน 100% เลยครับ
    Last edited by dozzaa29; 18 Mar 2016 at 07:54:10.

กำ ผมใช้ GTX Titan X ใบเดียว ปรับสุดดันสุด เฟรมเรตผมอยู่ราวๆ 75-90 ซึ่งไกล้ๆ กับของ จขกท ที่ได้แค่ 90 นิดๆ ที่ท่านใช้ GTX980Ti SLI แถม VGA ท่านก็วิ่งปกติดี ปกติ SLI จะวิ่งไม่ถึง 99 ทั้งหมด จะอยู่ราวๆ 90+ Up

ผมว่า จขกท ลองเอาออกไปใบ เดียวเทสเล่นเกมสัก 1-2 ชั่งโมงดีกว่าครับ ใบเดียวนี้น่าจะได้ FPS ไล่ๆ 2 ใบเลย

มันน่าแปลกมากครับ

OverclockZone Member mmmsmmmm's Avatar

GEN หน้าของ SLI ไม่มีปัญหาใดๆเถอะ -_- ใช้ DX12 เต็มสูบ
    CPU ใหม่ GPU ใหม่ คิดแล้วก็ฟิน GEN จะมาขอผ่านก่อน
    ไม่ใช่จะแย่อะไร.....ตังไม่มี 555

OverclockZone Member

ปกติครับ ถ้าท่านเปิดสุดทุกอย่าง
    (ultra Preset มันไม่สุด)

Quote Originally Posted by AKK_K View Post
    ปกติครับ ถ้าท่านเปิดสุดทุกอย่าง
    (ultra Preset มันไม่สุด)
    ผมว่า CPU กินแปลกๆ นะครับ ผมเคยเทสเกมนี้ตอน เบต้า ปรับสุดทุกอย่างดันสุดๆ ทุกหลอด กับ GTX970 3Way SLI CPU ผมยังกินไม่ถึง 50% เลยครับ นี้มันแปลกมากครับ

ปัญหาโลกแตก SLI

Tom Clancy's The Division Beta Gtx 980 Ti SLI Fps Performance 1080P

1920X1080 ACER B326HK
    INTEL Core i7 5960X @ 4.3 / 8 core 16 Thread แต่น่าจะปิด HT
    EVGA Gtx 980 TI Superclocked ACX 2.0+
    SHADOW QUALITY Nvidia PCSS+ /PCCS+ นี่ก็ยังไม่สุดนะ
    SHADOW RESOLUTION HIGH
    SPOT SHADOW COUNT HIGH
    SPOT SHADOW RESOLUTION ULTRA
    CONTACT SHADOWS ALL HIGH
    POST FX SMAA 1X HIGH
    TEMPORAL AA STABILIZATION
    SHARPEN IMAGE 100%
    PARTICLE DETAIL ULTRA
    ENABLE WIND-AFFECTED SNOW YES
    VOLUMETRIC FOG ULTRA
    REFLECTION QUALITY HIGH
    LOCAL REFLECTION QUALITY VERY HIGH
    SUB-SURFACE SCATTERING YES
    ANISOTROPIC FILTERING 16X
    PARALLAX MAPPING HIGH
    AMBIENT OCCLUSION NVIDIA HBAO+
    DEPTH OF FIELD HIGH
    OBJECT DETAIL 100%
    EXTRA STREAMING DISTANCE 100%
    CHROMATIC ABERRATION YES
    LENS FLARES YES
    VIGNETTE EFFECT YES

Last edited by AKK_K; 18 Mar 2016 at 08:59:50.

ใช้ใบเดียว ปัญหาจบครับ
    SLI ปัญหาเยอะมาก สรุปไม่ได้เกิดจากอะไร แต่ที่ผมทดลองด้วยตัวเอง ก็กินแค่ 40-50% เองครับ

ผมก็ว่าปรับสุดละนะครับ เพราะดันอะไรไม่ขึ้นแล้วครับ I7 6700K OC 4.80Ghz + 32/3600 + GTX970G1 3 Way ก็แรงไล่ๆ 980Ti Ref SLI นะครับ

Tom Clancy's The Division Graphics & Performance Guide/ส่วนหนึ่งของเนื้อหา

Texture Quality

You may have noticed that The Division lacks a Texture Quality option.
    Instead, Massive Entertainment's Snowdrop Engine dynamically streams content in and out as needed.
    Depending on your "Extra Streaming Distance" and "Object Detail" settings this may happen frequently,
    and there may be pop-in as new content is loaded.

Behind the scenes, Snowdrop aims to utilize 75% of your dedicated video memory (VRAM),
    leaving space for other GPU-accelerated, memory-consuming apps that may be running the background.
    Within this 75% block of memory, which may be exceeded, memory is earmarked for any settings you've enabled that use VRAM,
    and the rest divvied up between geometry, other necessary game elements, and textures required right this second.
    Any remaining memory is filled with additional textures for nearby areas,
    reducing the chance of pop-in and visible streaming as players travel through the world.

As such, users of GPUs with less than 6GB of VRAM may not receive maximum-quality textures at all times.
    Whether you do or don't is based on the selected screen resolution,
    the detail of the current area, and the quality selected for game settings.

If you do somehow fill your GPU's available VRAM, perhaps with a high resolution and max settings on a 4GB GPU,
    The Division will do its best to scale back detail to rectify performance.
    In some cases though you'll have to step in and dial back the aforementioned settings, or the resolution.

To avoid all VRAM concerns our testing reveals that a 6GB GeForce GTX 980 Ti will do the trick at 4K with max settings.
    And as we're sure you're interested to know, image quality and streaming behavior was identical to that of a 12GB GeForce GTX TITAN X.

At 1920x1080, the most commonly-used gaming resolution, 4GB of memory should sufficient for max settings.

//

ใน The division ไม่มีให้ปรับ Texture quanlity option
    ในส่วนนี้ Snowdrop จะจัดการเองโดยใช้ 75% ของ dedicated video memory หรือมากกว่า
    และเป็นการจัดการ Texture แบบ Dynamic (dynamically streams content)

นั่นทำให้การตั้งค่ากราฟฟิกที่เหมือนกันของ กราฟฟิคการ์ดแต่ละรุ่นที่มี dedicated video memory ไม่เท่ากัน
    จะได้คุณภาพ ของภาพไม่เหมือนกัน

///

การ์ด 2GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x2 = 1.5GB
    การ์ด 3GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x3 = 2.25GB
    การ์ด 4GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x4 = 3.00GB
    การ์ด 6GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x4 = 4.50GB

ถ้าเรามี dedicate VRAM น้อย SNOWDROP จะนำ Texture ความละเอียดสูงมาไว้ใกล้ๆเรา และเอาความละเอียดต่ำกว่าไปใว้ที่ไกลๆ
    ถ้าเรามี dedicate VRAM มาก SNOWDROP จะนำ Texture ความละเอียดสูงมาให้เรามากที่สุดเท่าเท่าที่จะเป็นไปได้แต่ก็สุดตรงไม่เกิน 6GB

เปรียบเทียบ
    1. การประมวลผลของ CPU แปรตาม Effect ที่กระทำกับ Texture และปริมาณ(ความละเอียด) Texture
    CPU load on Texture ขนาด 4.50GB(GTX980Ti) จะมากกว่า CPU Load on Texture 3.0GB(GTX970)

2.ในกรณี จำนวน CUDA
    2xGTX980Ti cuda core = 2x2816=5632 core
    3xGTX970 cuda core = 3x1664=4992 core
    ถ้า cuda core มากกว่า(ได้ FPS มากกว่า) ก็ควรจะ load cpu มากกว่า
    Last edited by AKK_K; 18 Mar 2016 at 10:34:02.

OverclockZone Member OnizukaBk's Avatar
    จะขายอะไรจะซื้ออะไร ความสุขผม

Quote Originally Posted by AKK_K View Post
    Tom Clancy's The Division Graphics & Performance Guide/ส่วนหนึ่งของเนื้อหา

You may have noticed that The Division lacks a Texture Quality option.
    Instead, Massive Entertainment's Snowdrop Engine dynamically streams content in and out as needed.
    Depending on your "Extra Streaming Distance" and "Object Detail" settings this may happen frequently,
    and there may be pop-in as new content is loaded.

Behind the scenes, Snowdrop aims to utilize 75% of your dedicated video memory (VRAM),
    leaving space for other GPU-accelerated, memory-consuming apps that may be running the background.
    Within this 75% block of memory, which may be exceeded, memory is earmarked for any settings you've enabled that use VRAM,
    and the rest divvied up between geometry, other necessary game elements, and textures required right this second.
    Any remaining memory is filled with additional textures for nearby areas,
    reducing the chance of pop-in and visible streaming as players travel through the world.

As such, users of GPUs with less than 6GB of VRAM may not receive maximum-quality textures at all times.
    Whether you do or don't is based on the selected screen resolution,
    the detail of the current area, and the quality selected for game settings.

If you do somehow fill your GPU's available VRAM, perhaps with a high resolution and max settings on a 4GB GPU,
    The Division will do its best to scale back detail to rectify performance.
    In some cases though you'll have to step in and dial back the aforementioned settings, or the resolution.

To avoid all VRAM concerns our testing reveals that a 6GB GeForce GTX 980 Ti will do the trick at 4K with max settings.
    And as we're sure you're interested to know, image quality and streaming behavior was identical to that of a 12GB GeForce GTX TITAN X.

At 1920x1080, the most commonly-used gaming resolution, 4GB of memory should sufficient for max settings.

//

ใน The division ไม่มีให้ปรับ Texture quanlity option
    ในส่วนนี้ Snowdrop จะจัดการเองโดยใช้ 75% ของ dedicated video memory หรือมากกว่า
    และเป็นการจัดการ Texture แบบ Dynamic (dynamically streams content)

นั่นทำให้การตั้งค่ากราฟฟิกที่เหมือนกันของ กราฟฟิคการ์ดแต่ละรุ่นที่มี dedicated video memory ไม่เท่ากัน
    จะได้คุณภาพ ของภาพไม่เหมือนกัน

///

การ์ด 2GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x2 = 1.5GB
    การ์ด 3GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x3 = 2.25GB
    การ์ด 4GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x4 = 3.00GB
    การ์ด 6GB ใช้ Dynamic Tecture ประมาณ 0.75x4 = 4.50GB

ถ้าเรามี dedicate VRAM น้อย SNOWDROP จะนำ Texture ความละเอียดสูงมาไว้ใกล้ๆเรา และเอาความละเอียดต่ำกว่าไปใว้ที่ไกลๆ
    ถ้าเรามี dedicate VRAM มาก SNOWDROP จะนำ Texture ความละเอียดสูงมาให้เรามากที่สุดเท่าเท่าที่จะเป็นไปได้แต่ก็สุดตรงไม่เกิน 6GB

เปรียบเทียบ
    1. การประมวลผลของ CPU แปรตาม Effect ที่กระทำกับ Texture และปริมาณ(ความละเอียด) Texture
    CPU load on Texture ขนาด 4.50GB(GTX980Ti) จะมากกว่า CPU Load on Texture 3.0GB(GTX970)

2xGTX980Ti cuda core = 2x2816=5632 core
    3xGTX970 cuda core = 3x1664=4992 core
    ถ้า cuda core มากกว่า(ได้ FPS มากกว่า) ก็ควรจะ load cpu มากกว่า
    สรุปคือที่ cpu ผมทำงานหนักขนาดนี้เป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ

ปกติครับ
    ไม่ได้ LOCK ที่ 60 FPS ---> FPS ที่ได้ 80-100 CPU load ก็มากขึ้น เพราะ CPU loadไปตาม FPS
    LOCK ที่ 60 FPS ---> CPU load ลดลงไปตาม FPS ก็ OK

//

///

เปรียบเทียบ

ต่างกันแค่ 500 นิดๆ มันไม่น่าเป็นไปได้นะครับที่จะทำให้ CPU วิ่งต่างกันระดับ 40-50% ขนาดนี้ มันมากเกินไปครับ อีกอย่างครับ ผมไม่รู้ว่า จขกท ลาก CPU ขนาดให้ ผมว่า ถ้า 4.50Ghz Up ไม่น่าจะรับประทาน CPU ขนาดนั้นนะครับ

อีกอย่าง I7 5960X ที่แรงมหาศาล ยัง CPU โหลดขนาดนั่นเลยครับ เรียกได้ว่า 70-80% หรือแทบจะ Full กันเลยเลยทีเดียวครับ

การที่เครื่องมี VGA ระดับ 980Ti 2 ใบ ไม่น่าจะทำให้ CPU โหดหนักขนาดนั้นได้นะครับ ผมว่า น่าจะมีเกือบๆ 90% แน่ๆ ครับบางฉาก

1 ใบ กับ 2 ใบ มันต่างกันแบบ 40% 2 ใบก็ 80-90% แบบนี้โหดไปป่าวครับ SLI มาก็เยอะ ไม่เคยเจอครับ ที่ CPU จะโหลดหนักขนาดนี้

อีกอย่างครับ CPU ที่ จขกท ใช้เบากว่า 5960X 4.30Ghz อยู่เยอะมากครับ 5960X 4.30 Ghz ยังโหลดขนาดนั้น ผมว่า มันต้องมีบัคแน่ๆ ครับ หรือลองรอให้เกมอัปแพทครับ อาจจะดีขึ้น
    Last edited by dozzaa29; 18 Mar 2016 at 11:06:57.

INTEL Core i7 5960X @ 4.3 / 8 core 16 Thread แต่น่าจะปิด HT
    980Ti SLI

Last edited by AKK_K; 18 Mar 2016 at 11:10:33.

980Ti SLI
    ผมว่ามันโหลดเยอะไปครับสำหรับ 5960X 4.30 จากคลิป 5960X ไม่รู้ว่าปิด HT หรือป่าว แต่ไม่น่าจะปิด แค่ไม่น่าจะให้เปิดขึ้นทั้งหมด 16 Core มันคงจะเต็มจอมั่งครับ เดาๆ ไป

คือผมมองว่า 5960X ไม่น่าจะโหลดขนาดนั้นนะครับ ผมมองว่า น่าจะเป็นบัคจากการ SLI มากกว่าครับ

เกมบ้าอะไรแค่ 980Ti SLI ทำให้ 5960X 4.30Ghz โหลด 95% ได้ ถ้า 4Way นี้ คงคอขวดแน่ๆ ครับ ถ้าอาการดังกล่าวไม่ใช้บัคจากการ SLI

5960X มาถึงทางตันแล้ว ถ้าอาการดังกล่าวนั้น ไม่ใช้บัค SLI
    Last edited by dozzaa29; 18 Mar 2016 at 11:41:28.

Quote Originally Posted by dozzaa29 View Post
    ผมว่ามันโหลดเยอะไปครับสำหรับ 5960X 4.30 จากคลิป 5960X ไม่รู้ว่าปิด HT หรือป่าว แต่ไม่น่าจะปิด แค่ไม่น่าจะให้เปิดขึ้นทั้งหมด 16 Core มันคงจะเต็มจอมั่งครับ เดาๆ ไป

คือผมมองว่า 5960X ไม่น่าจะโหลดขนาดนั้นนะครับ ผมมองว่า น่าจะเป็นบัคจากการ SLI มากกว่าครับ

เกมบ้าอะไรแค่ 980Ti SLI ทำให้ 5960X 4.30Ghz โหลด 95% ได้ ถ้า 4Way นี้ คงคอขวดแน่ๆ ครับ ถ้าอาการดังกล่าวไม่ใช้บัคจากการ SLI

5960X มาถึงทางตันแล้ว
    ผมบอกแล้วว่าเขาปิด HT
    แล้ว FPS 110 มันทางตันอะไร

ถ้าอยากได้ CPU load 30-55%
    ไป 8 Core 16 Thread @4.3 เปิด HT
    ในคลิปมี load เกิน 50%

ผมบอกแล้วว่าเขาปิด HT
    แล้ว FPS 110 มันทางตันอะไร

ถ้าอยากได้ CPU load 30-55%
    ไป 8 Core 16 Thread @4.3 เปิด HT
    ในคลิปมี load เกิน 50%

คือผมเข้าใจนะครับว่า ท่านจะสื่อว่า ขนาด 5960X ยังกินขนาดนั้น I7 6700K จะเหลืออะไรใช้มิ

แต่ผมกลับมองว่า มันกินมากไปนะครับ ใช่ใบเดียวกับใช้ 2 ใบ ใช้ใบเดียวกินแค่ 25-35% กับ 980Ti แต่พอมาใส่ SLI ดันโดดข้ามไป 70-90% เลยหราครับ
    ผมมองว่ามันโหดไปนะครับกับแค่ใส่ VGA เพิ่มมาอีกใบเอง โดดไปตั้ง 40-50% เลยครับ

บัค SLI แน่ๆ ครับ ปกติ SLI เพิ่มมาอีกใบ กินไม่เกิน 50% หลอกครับ ถ้าเกมนั้นทำมาดี แบบ GTA V

Thx Com เทส I7 6700k 4.6 กับ GTX980Ti 4Way ยังแค่ 50-60% เองครับ กับ GTA V

Published on Mar 14, 2016

MSI Z170A GAMING M5
    i7 6700k OC 4.4 GHz
    GTX 980 Ti AMP! Extreme
    G.Skill Trident Z 3000 MHz

980Ti ใบเดียวนะ 6700K@4.4 ยังไป 30-72% ได้
    72% นาที 1.25 (62 FPS)
    Last edited by AKK_K; 18 Mar 2016 at 12:07:14.

Published on Mar 14, 2016

MSI Z170A GAMING M5
    i7 6700k OC 4.4 GHz
    GTX 980 Ti AMP! Extreme
    G.Skill Trident Z 3000 MHz

980Ti ใบเดียวนะ 6700@4.4 ยังไป 30-72% ได้
    น่าแปลกนะครับ ผมใช้
    I7 6700K OC 4.80Ghz
    Gigbyte Z170X SOC Fore
    32GB/3600 CL18
    SSD GALAX 120 G
    SSD GALAX 240 G X2
    HDD WD 750 Black
    GTX Titan X Core 1150 [Boot 1300] Men 7200
    PSU Corsair AX1200i
    จอ 1080P

ตั้งแต่เล่นมา เคยเจอ CPU โหดแค่ 25-45% เองครับ ปรับสุด ดันทุกอย่างสุด FPS ได้ราวๆ 60-90 แต่โดยรวมจะอยู่ 70 ครับ
    Last edited by dozzaa29; 18 Mar 2016 at 12:13:37.

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks