overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ปรึกษาเรื่องเชร์เน็ท หอพักหน่อยครับ

OverclockZone Member kaikoro's Avatar
    Distination Anywhere

Question ปรึกษาเรื่องเชร์เน็ท หอพักหน่อยครับ

ที่หอผมมี 3 ชั้น ชั้นละ 6 ห้อง
    รวม 18 ห้อง

ตอนนี้พี่เจ้าของหอพักต้องการจ่ายเน็ทให้แต่ละห้องได้ใช้
    ผมสงสัยอยู่ว่า

1. Router 1 ตัว + Switch Hub 1 ตัว เอาไว้ทีี่่ชั้น 2 แล้วลากสายแลนไปตามห้องต่างๆ
    2. Router 1 ตัว + Switch Hub ติดไว้ ชั้นละ 1 ตัว แล้วลากสายแลนไปตามห้องต่างๆ แบบนี้ใช้ได้มั้ยครับ

หรือ มีวิธีอื่นๆ อีกหรือไม่ครับ ถ้าเป็นไปได้ แนะนำอุปกรณ์ด้วย จะเป็นการดีมากครับ
    ตอนนี้ที่ดูๆ ไว้ก็ Linksys WRT54GL

ถามอีกเีื่รื่อง คือการ บล็อคบิท เทอร์เรน เร้าเตอร์ตัวนี้ทำได้ใช่มั้ยครับ

หวังว่าจะได้รับคำตอบจากพี่น้องชาว OCZ เป็นวิทยาทาน
    และอานิสงส์ ผลบุญจงเป็นของผู้ตอบกระทู้นี้ทุกท่านครับ

สาธุ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

1-2 แล้วแต่สะดวกงับ... แต่ยิ่งผ่าน hub/switch ค่า ping ยิ่งเพิ่มนะงับ (เล็กน้อยนะ)

ส่วนเรื่อง block bit นี้ router ทั่วไปทำได้แบบง่ายๆ งับ เช่นการ block port, name filter ไรพวกนี้อะ... ถ้าจะทำแบบจิงจัง อาจต้องพึ่ง PC ซักตัวมาตั้งทำ gateway (ลงพวก Ipcop) อะงับ ไม่งั้นก็ใช้วิธี limit bandwith สูงสุด ของแต่ละ IP ที่ router เอาก็ได้งับ (ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ทำได้ไหม) เช่น Net 2M limit ไว้สูงสุด 256k ต่อ IP แบบนี้เอา... ถ้ามันไม่พร้อมใจกัน load bit เต็มที่ 4-5 คนก็ไม่เป็นไรละงับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

1. Router 1 ตัว + Switch Hub 1 ตัว เอาไว้ทีี่่ชั้น 2 แล้วลากสายแลนไปตามห้องต่างๆ
    ถ้าระยะไม่เกิน 100เมตรก็อยากจะให้ใช้วิธีนี้ครับ เพราะดูแล้วเหมาะสมที่สุด ทั้งด้านการลงทุนและคุณภาพที่ได้มา

ส่วน Router ตัวที่เลือกมาผมว่ามันก็ดีแล้วแหละ แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าใครถนัด Config ค่ายไหนอีก่นั้นแหละครับ

แต่ไอ้เรื่อง Block โน่น Block นี่อันนี้ผมไม่เชี่ยวครับ แฮะๆ แต่ได้ยินมาว่า ณ ตอนนี้หลายๆตัวก็พอทำได้แล้ว

คงต้องเน้นเข้าไปดู Spec Router แต่ละตัวเลยครับ ว่ามันทำอะไรได้แค่ไหน ^_^

OverclockZone Member

ไม่ทราบว่าหอกว้างมากไหมครับ ถ้าเป้น วิธีแรก การลากสายแลนยาวๆ มันจะทำให้ปลายทางสัญญาณอ่อนนะครับ

ผมแนะนำว่าให้หา Repeater ซักตัวนึง อาจไม่ีต้องเป็น Router ราคาแพงๆก็ได้ครับ มาวางไว้แต่ละชั้น มันจะทำหน้าที่เหมือนเป็นตัวทำให้สัญญาณแรงขึ้นครับ ช่วยขจัดปัญหา สัญญาณอ่อน ได้

เรื่องฮาร์ดแวร์ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่ค่อยได้ติดตาม รอคนเซียนๆฮาร์ดแวร์มาดีกว่าครับ

OverclockZone Member kaikoro's Avatar
    Distination Anywhere

หอไม่กว้างมากนะครับ ชั้นละ 6 ห้อง แบ่งเป็น 2 ล็อก มีทางเดินตรงกลาง
    ประมาณ แบบนี้ครับ

1- - - - - - 2
    _____| |______

3 - - - - - - 4

5 - - - - - -6

รอความคิดเห็น + คำแนะนำจากหลายๆ ท่านครับ

ขอบคุณในน้ำใจทุกท่านครับ

Bookmarks

Bookmarks