overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ขอถามเรื่อง iPod Classic หน่อยครับ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Default ขอถามเรื่อง iPod Classic หน่อยครับ

คือตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง iPod Classic 120GB กับ iPod Nano 16GB อ่ะครับเห็นเค้าว่าตัวคลาสสิคเสียงดีกว่าแต่ไม่แน่ใจว่ามันจะทนป่าวครับเพราะมันเป็นฮาร์ดดิสอ่ะ ใครเคยใช้หรือรู้เรื่องช่วยตอบทีครับใจจริงอยากได้ตัวคลาสสิคเพราะจะได้เอามาเป็นไดรฟ์สำรองด้วย การใช้งานก็ทั่วไปครับแต่คงจะพกติดตัวตลอดแม้แต่ตอนอยู่ที่บ้านอ่ะครับ(ชอบฟังเพลง)กลัวถือเดินไปเดินมาบ่อยๆฮาร์ดดิสพังนี่ยุ่งเลย แล้วตัวนาโนนี่เสียงมันต่างจากคลาสสิคมากมั้ยครับคือไม่ใช่คนหูทองหรอกครับแต่ความจุมันคงได้แค่ใส่เพลงกับหนังแต่ก็ดีกว่าตรงไม่พังง่ายๆ โอย...เลือกไม่ถูกครับป้าผมกำลังจะกลับจากนอกจะฝากซื้ออ่ะครับ ยังตัดสินใจไม่ได้เลย รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ผมจะตัดสินใจจากความเห็นส่วนใหญ่ของเพื่อนๆนะครับ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ไม่มีคนตอบเลยแฮะ - -*

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ถามตัวคุณก่อน คลาสซิก กะนาโนไม่เหมือนกัน

คลาสซิก หนัก ใหญ่ แต่จุ แบตอึดดี เสียงโอเคกว่านาโน

นาโน เล็ก จุน้อยกว่า แต่เบา พกสะดวก ไม่หนักกุงเกง

ผมเคยใช้ 2ตัวนี้พอดี ชอบ นาโนตรงที่มันเหมาะกะผม เพราะไม่หนัก พกสบาย แบตก้อเวิคฟังเพลง20+ ชม(อย่างเดียว) เสียงก้อรับได้ หูฟังแจ่มๆก้อโอเคแระ ดูหนัง 16 กิ๊ก นี่ก้อได้หลายเรื่องครับ แปลงไฟล์แร้ว หนังเหลือ เรื่องละกิ๊ก ละกัน ก้อได้หลายเรื่องอยู่ จอเล็กไปหน่อย แต่ก้อโอเค

ถ้าคุณอยากได้ จุหนังเยอะๆ หลายๆเรื่อง เสียงดีๆ จอหย่ายๆ ไม่กังวลเรื่องน้ำหนัก คลาสซิกดีกว่าครับ เรื่อง HDD ไม่ต้องห่วง มันไม่พังง่ายๆครับ ถ้าไม่ไปปาหัวม๋า หรือทะเลาะกะแฟนขว้างโชวเพื่อน อิอิ

อีกอย่างเรื่องข้อมูล อย่าลืมนะครับ ไอพอดไม่ได้เป็น USB ทั่วๆไป ใช่ว่าเครื่องไหนจะเสียบดึงข้อมูลได้ตรงๆแบบ แฟลตไดร์ พวกนั้น ต้องมี Itune ในเคร่องก่อน ถึงจะดึงข้อมูลรับข้อมูลได้
    (ตรงนี้ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ) ผมจำไม่ได้ว่ามัน เสียบแร้วเห็นเป็นไดร์อันหนึ่งเลยหรือเป่า แหะๆ

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    ถามตัวคุณก่อน คลาสซิก กะนาโนไม่เหมือนกัน

คลาสซิก หนัก ใหญ่ แต่จุ แบตอึดดี เสียงโอเคกว่านาโน

นาโน เล็ก จุน้อยกว่า แต่เบา พกสะดวก ไม่หนักกุงเกง

ผมเคยใช้ 2ตัวนี้พอดี ชอบ นาโนตรงที่มันเหมาะกะผม เพราะไม่หนัก พกสบาย แบตก้อเวิคฟังเพลง20+ ชม(อย่างเดียว) เสียงก้อรับได้ หูฟังแจ่มๆก้อโอเคแระ ดูหนัง 16 กิ๊ก นี่ก้อได้หลายเรื่องครับ แปลงไฟล์แร้ว หนังเหลือ เรื่องละกิ๊ก ละกัน ก้อได้หลายเรื่องอยู่ จอเล็กไปหน่อย แต่ก้อโอเค

ถ้าคุณอยากได้ จุหนังเยอะๆ หลายๆเรื่อง เสียงดีๆ จอหย่ายๆ ไม่กังวลเรื่องน้ำหนัก คลาสซิกดีกว่าครับ เรื่อง HDD ไม่ต้องห่วง มันไม่พังง่ายๆครับ ถ้าไม่ไปปาหัวม๋า หรือทะเลาะกะแฟนขว้างโชวเพื่อน อิอิ

อีกอย่างเรื่องข้อมูล อย่าลืมนะครับ ไอพอดไม่ได้เป็น USB ทั่วๆไป ใช่ว่าเครื่องไหนจะเสียบดึงข้อมูลได้ตรงๆแบบ แฟลตไดร์ พวกนั้น ต้องมี Itune ในเคร่องก่อน ถึงจะดึงข้อมูลรับข้อมูลได้
    (ตรงนี้ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ) ผมจำไม่ได้ว่ามัน เสียบแร้วเห็นเป็นไดร์อันหนึ่งเลยหรือเป่า แหะๆ
    โอว...ขอบคุณมากครับ อย่างน้อยก็มีตั้ง1ความเห็น - -* ผมเคยใช้แต่มินิอ่ะครับเวลาเสียบมันจะเห็นเหมือนแฟลชไดร์ฟเลยเสียดายโดนล้วงกระเป๋าซะงั้น(ที่เจเจ)ไม่งั้นคงไม่ต้องมาลำบากหาซื้อใหม่ แล้วตัวคลาสสิคนี่มันมีแปลงให้อ่านไทยได้เหมือนตัวมินิป่าวครับจำไม่ได้แล้วว่าเว็บอะไรที่มีคนเค้าทำอ่ะ ขอบคุณครับผม ค่อยตัดสินใจง่ายขึ้นหน่อย

OverclockZone Member

classic ยังอ่านไทยไม่ได้ครับ เพราะfirmware มันเข้ารหัสไว้ครับ

Quote Originally Posted by PandaZ View Post
    classic ยังอ่านไทยไม่ได้ครับ เพราะfirmware มันเข้ารหัสไว้ครับ
    ตัดสินใจเอานาโนแทนแล้วครับ แหะๆ เพราะอ่านไทยออกถ้าเมื่อไรคลาสสิคอ่านไทยได้ค่อยคุยกันอีกที ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับผม

jak_juventus's Avatar

ไม่สน ipod touch อีกตัวเลือกนึงหรือครับ เทียบกับ nano ^^

(ไม่แนะนำ ยังมาเพิ่มตัวเลือกให้เค้าอีก - -')

OverclockZone Member

มาร่วมครับ ไม่เคยใช้ ipod คลาสสิก ใช้แต่ vdo 5.5 คงไม่ต่างกันมั้ง
    ผมว่าคนที่ใช้ipodควรจะมีพื้นฐานคอมนิดนะครับ ไม่งั้นใช้งานยากใช้ร่วมกับitune อย่างเดียวในการโอนย้ายเพลงหนัง
    ฮาร์ดิสไม่ลงน้ำไม่หล่นไม่เสียหรอกครับ ทำแน่นซะขนาดนั้น เรื่องเสียงผมว่าธรรมดานะครับสำหรับคนไม่ใช่หูทอง จะได้ก็ตรงลูกเล่นและความจุนี่หละที่แตกต่างจาก mp3 mp4 ธรรมดา ดู vdo สมู๊ดกว่าเลื่อนหัวแตกเลย
    เรื่องไทยผมว่ารออีกนิดเดี๋ยวก็คงมีคนทำได้หละครับ
    หากใช้เป็นจะติดครับ ตอนแรกผมคนนึงที่ไม่เคยคิดจะซื้อเลยแพงอ่ะ ถ้าใช้ไม่เป็นเครื่องmp3 mp4 ดีกว่าครับใช้ง่ายไม่หัวเสีย

Quote Originally Posted by jak_juventus View Post
    ไม่สน ipod touch อีกตัวเลือกนึงหรือครับ เทียบกับ nano ^^

(ไม่แนะนำ ยังมาเพิ่มตัวเลือกให้เค้าอีก - -')
    หุหุ แพงอ่ะ

Quote Originally Posted by อาซากุระ View Post
    มาร่วมครับ ไม่เคยใช้ ipod คลาสสิก ใช้แต่ vdo 5.5 คงไม่ต่างกันมั้ง
    ผมว่าคนที่ใช้ipodควรจะมีพื้นฐานคอมนิดนะครับ ไม่งั้นใช้งานยากใช้ร่วมกับitune อย่างเดียวในการโอนย้ายเพลงหนัง
    ฮาร์ดิสไม่ลงน้ำไม่หล่นไม่เสียหรอกครับ ทำแน่นซะขนาดนั้น เรื่องเสียงผมว่าธรรมดานะครับสำหรับคนไม่ใช่หูทอง จะได้ก็ตรงลูกเล่นและความจุนี่หละที่แตกต่างจาก mp3 mp4 ธรรมดา ดู vdo สมู๊ดกว่าเลื่อนหัวแตกเลย
    เรื่องไทยผมว่ารออีกนิดเดี๋ยวก็คงมีคนทำได้หละครับ
    หากใช้เป็นจะติดครับ ตอนแรกผมคนนึงที่ไม่เคยคิดจะซื้อเลยแพงอ่ะ ถ้าใช้ไม่เป็นเครื่องmp3 mp4 ดีกว่าครับใช้ง่ายไม่หัวเสีย
    พอดีผมเคยใช้ตัว Mini และ Shuffle มาก่อนครับเรื่องโอนย้ายเพลงและการปรับแต่งต่างๆใน iTunes ก็ใช้ได้หมด(ในระดับที่ตัวเองต้องใช้) มินิเสียงดีนะครับแต่คนไม่ค่อยนิยม จะว่าไปแล้วตัวนาโนก็คือตัวตายตัวแทนของมินิแหละครับ เหอะๆ เสียดายตัวมินิทำตลาดแค่เจ็นเดียวแล้วหายต๋อมเลย ของผมดันโดนล้วงกระเป๋าที่เจเจอ่ะไม่งั้นไม่ลำบากหาซื้อใหม่หรอกครับ ตอนนี้รอของมาส่ง(iPod Nano G4)จะได้ลองฟังว่าเสียงเป็นไงครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

เอาจนได้นะ ครับ 55

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    เอาจนได้นะ ครับ 55
    ใจมันรักน่ะท่าน แหะๆ

OverclockZone Member milo_ok's Avatar

I-POD Classic ใช้งานยากมั้ย...ขอแจมด้วยคน พอดี กะลังจะซื้อ I-POD ตัวนี้อยู่ อยากเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง
    ไม่มีความรู้เรื่อง I-POD เลย อยากได้ ที่จุหนังเยอะ..ๆ ดูได้นานๆ....

แต่ มี NoteBooK ที่ไม่ใช่ MAC แต่เป็น VAIO Window XP ต้องลง โปรแกรมอะไรบ้าง จึงจะ โหลด หนัง กะ เพลง ลงเครื่องได้ แลเวต้อง แปลง file ยังไง ใคร พอมีความรู้ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

Quote Originally Posted by milo_ok View Post
    I-POD Classic ใช้งานยากมั้ย...ขอแจมด้วยคน พอดี กะลังจะซื้อ I-POD ตัวนี้อยู่ อยากเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลง
    ไม่มีความรู้เรื่อง I-POD เลย อยากได้ ที่จุหนังเยอะ..ๆ ดูได้นานๆ....

แต่ มี NoteBooK ที่ไม่ใช่ MAC แต่เป็น VAIO Window XP ต้องลง โปรแกรมอะไรบ้าง จึงจะ โหลด หนัง กะ เพลง ลงเครื่องได้ แลเวต้อง แปลง file ยังไง ใคร พอมีความรู้ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
    ใช้งานง่ายมากครับ

เพลง แค่มี itune เวลาเราเสียบ ไอพอดเข้าไป จะไปเด้งอยู่ในโปรแกรมนี้ครับ
    เราก็แค่เอาเพลงใส่ไปในโปรแกรมมันก็เข้าเครื่องเลยครับ อิอิ

อ่อครับ ผมใช้ macbook อยู่ เอาแผ่นหนัง dvd มาลง ก็ยังต้องใช้โปรแกรมแปลงอยู่ดี

ผมใช้โปรแกรม dvd description แปลง dvd ลงเครื่องก่อนครับ

แล้วจึงใช้ 3gp converter แปลงเป็นไฟล์ลง ไอพอดครับ แหะๆ

ไม่เข้าใจ pm มาถามได้ครับ

Quote Originally Posted by longbo_arpache View Post
    ใช้งานง่ายมากครับ

เพลง แค่มี itune เวลาเราเสียบ ไอพอดเข้าไป จะไปเด้งอยู่ในโปรแกรมนี้ครับ
    เราก็แค่เอาเพลงใส่ไปในโปรแกรมมันก็เข้าเครื่องเลยครับ อิอิ

อ่อครับ ผมใช้ macbook อยู่ เอาแผ่นหนัง dvd มาลง ก็ยังต้องใช้โปรแกรมแปลงอยู่ดี

ผมใช้โปรแกรม dvd description แปลง dvd ลงเครื่องก่อนครับ

แล้วจึงใช้ 3gp converter แปลงเป็นไฟล์ลง ไอพอดครับ แหะๆ

ไม่เข้าใจ pm มาถามได้ครับ
    ของท่านแปลง 2 ต่อเลยอ่ะไม่มีโปรแกรมที่แปลงต่อเดียวหรอครับของผมใส่แผ่นแล้วริปออกมาเป็น mp4 เลยอ่ะ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks