Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกาศเตือนภัยครับ!!!!!! คอมพิวเตอร์นำภา ภูมแพ้ (มลภาวะ ฝุ่น)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกาศเตือนภัยครับ!!!!!! คอมพิวเตอร์นำภา ภูมแพ้ (มลภาวะ ฝุ่น)

เริ่มด้วยตอนแรกๆผมเล่นคอม เครียดจัดกับฝุ่นในเคส จนมาถึงตอนนี้ มาเครียดที่ว่า ฝุ่นมาันออกมาฝุ่งกระจายทั่วห้องเลย เหมือนกับว่า คอมเราเนี่ย เป็นตัวดูดฝุ่นจาพื้นมาเป่าให้มันฟุ้งกระจายทั่วห้องเลยครับ ผมป่วย ไอคอกๆแคกๆมาหลายอกทิตย์ ก็เริ่มสงสัย คิดไปคิดมา น่าจะเป็นที่ฝุ่น ถามไปถามมา ดูไปดูมา tj07 +smartfan(10ก่าตัว) นี่เอง ตัวดูดฝุ่นจากพื้นขึ้นไปบนอากาศเลยล่ะครับ ยังไงระวังๆกันหน่อยนะครับ
    ผมยังไม่มีวิธีแก้เลย ถึงจะวางบนโต๊ะก็แย่อยู่ดี มันก็ดูดฝุ่นที่ลอยอยู่ในอากาศเข้าไปแล้วเป่าออกมาให้ฟุ่งกระจายด้วยความแรงนักหนา เศร้า ไม่รู้ทำไงดี กำลังคิดว่าจะย้ายเคสออกจากห้องนอนซะเลย

ก็เตือนๆเพื่อนให้ระวังกันหน่อยนะครับ ภูมแพ้รักษายาก
    Attached Files

คอมผมไม่ได้เป่ามา เป็นปีหละ ใช้ให้พัง ๆ กันไปข้าง

Comment

ก็จัดให้เป็นระเบียบ ทำความสะอาดห้องบ่อยๆ ก็น่าจะลดฝุ่นได้้บ้างแหละ

แต่ ขี้เกียจ ทำความสะอาดแหะ เรา

Comment

ผมวางคอมพ์กับพื้นบ้าน และมีพัดลมเป่าจากด้านหลังของตัวผม
        น่าจะทำให้ฝุ่นฟุ้งกระจายอยู่ด้านล่างของร่างกายเรา(มั๊ง?)และทำให้ฝุ่นถูกพัดออกไปจากตัวเรา(มั๊ง?)
        แต่เข้าใจว่า ถ้าเล่นคอมพ์ในห้องแอร์ ก็น่าจะไม่มีปัญหามั๊ง เพราะพัดลมดูดอากาศ

Comment

ผมห้องแอร์ เปิดแอร์ตลอด ฝุ่นยังมาได้เรื่อยๆ
          ในเคสเนี่ยเพียบเลย ฝุ่นน่ะ

Comment

ของผมปัดทุกอาทิตย์ครับ

Comment

อืมๆ

Comment

Originally posted by ztarwarz View Post
                ก็จัดให้เป็นระเบียบ ทำความสะอาดห้องบ่อยๆ ก็น่าจะลดฝุ่นได้้บ้างแหละ
                +1ครับ

...ก็รู้ๆกันอยู่ว่าฝุ่นที่ออกมาคอม มันก็คือฝุ่นในบ้าน/ห้องน่ะแหละ ถ้าแบบนี้ก็ถูกบ้าน, เก็บกวาดให้มันสะอาดๆซะก็ช่วยลดปริมาณฝุ่นที่ฟุ้งอยู่ได้ในระดับหนึ่งแล้วล่ะครับ

ส่วนฝุ่นที่ติดอยู่ในเคส ก็เอาผ้า/กระดาษชุบน้ำ มาเช็ดฝุ่นออกเรื่อยๆ อาจจะเดือนละครั้งก็ได้ เหนื่อยหน่อยแต่ผมว่ามันก็ไม่เลวนะ ในเรื่องความสะอาดเนี้ย

หรือไม่ก็ลดจำนวน/ความแรงของพัดลมในเคสลงหน่อย ก็คงช่วยได้บ้าง(แต่เคสอาจร้อนขึ้นนิด)
                Last edited by madcat; 11 Nov 2008, 14:41:47.

Comment

ไม่เคยถูบ้านเลยล่ะสิ

Comment

พยายามใช้ Blower เป่าอาทิตย์ละครั้งครับ ฝุ่นจะได้ไม่สะสมในเครื่อง + ทำความสะอาดห้องด้วย

Comment

ห้องติดถนน ซวยหน่อยครับ มุ้งลวดเอาไม่อยู่ ทำความสะอาดทุกวัน ตอนเย็นกลับจากงานมาดูหลังคอมฝุ่นก็เกาะอีกตามเคย ลูบไปทีนิ้วดำปึ๊ดเลย ท่าทางต้องหาทางเอามันไปไว้นอกห้อง หุหุ

ปล. blower ซื้อได้ที่ไหน แพงไหมครับท่าน

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
                        ห้องติดถนน ซวยหน่อยครับ มุ้งลวดเอาไม่อยู่ ทำความสะอาดทุกวัน ตอนเย็นกลับจากงานมาดูหลังคอมฝุ่นก็เกาะอีกตามเคย ลูบไปทีนิ้วดำปึ๊ดเลย ท่าทางต้องหาทางเอามันไปไว้นอกห้อง หุหุ

ปล. blower ซื้อได้ที่ไหน แพงไหมครับท่าน
                        blower เอาถูกๆครับ ที่เอาไว้เป่าฝุ่นเครื่องปรับอากาศ ซื้อได้ตาม โลตัส เครื่องสีน้ำเงินๆ ราคา 499 มีลดบางที่เหลือ 250 (กำลังหาโลตัสไหนลดอีกมั้ง ไปดูโลตัสเลียบด่วน ของหมด โลตัสบางกะปิ มีแต่ 499)

Comment

Originally posted by maxza929 View Post
                          blower เอาถูกๆครับ ที่เอาไว้เป่าฝุ่นเครื่องปรับอากาศ ซื้อได้ตาม โลตัส เครื่องสีน้ำเงินๆ ราคา 499 มีลดบางที่เหลือ 250 (กำลังหาโลตัสไหนลดอีกมั้ง ไปดูโลตัสเลียบด่วน ของหมด โลตัสบางกะปิ มีแต่ 499)
                          อ่าครับท่า ขอบคุณมากครับ ต้องลองหาดูละ เป่าคอมเสด หาซื้อเครื่องฟอกอากาศต่อ

Comment

เพิ่งทำความสะอาดเคสไปได้ ไม่กี่อาทิตย์ตอนนี้ฝุ่นมาอีกและ
                            ตรงใบพัดลมนี้ ฝุ่นหน้ามากกกกกกกกกกกกกกกก
                            จะติดแผ่นกลองอากาศก็ติงซิงค์
                            เด๋วว่างๆต้องเช็ดบ้างละ

Comment

ผมเปงภูมิแพ้ตั้งแต่ ยังไม่มีคอมเลยครับ - -

Comment

Working...
                              X