overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: อยากลองเปลี่ยน xp เป็น vista แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member nightno1's Avatar

Default อยากลองเปลี่ยน xp เป็น vista แนะนำหน่อยครับ

คือใช้ xpมาตลอด พอดีตั้งใจจะ ซื้อคอมใหม่แรม 4g เลยจะลองเปลี่ยนมาใช้ vista ดู
    แต่ไม่รู้ใช้ตัวไหนที่ เสถียร ที่สุด แล้วลงเหมือน xpหรือป่าว มีปัญหาเยอะหรือป่าว

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

VISTA SP1 เขาว่ากันอย่างนั้น อิอิ

ลงไม่เหมือนครับ ต่างกันคนละโลกครับ

ปัญหาก็พอมีแต่ก็มีทางแก้ครับ ลองดูเดี๋ยวก็รู้ครับ

ไม่ได้ตรงไหนก็ถามคนแถวนี้เอา

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ก็ใช้อยู่ นะ
    Vista SP1 ( 32-bit )
    เห็นแรม 4GB แต่ใช้งานไม่ได้ 4GB จริงอย่างที่เห็น (ใช้งานได้ 3 GB กว่า เท่าๆ XP 32-bit เหมือนเดิม) ดูที่ Windows Task Manager นะ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ถ้าอยากใช้ 4Gb เต็มๆลง vista 64bit ส่วนเรื่องโปรแกรมที่support vista64bitมีอะไรต้องรอท่านที่ใช้มาตอบคับ ส่วนตัวใช้ ultimate 32bit อยู่ก็ดีคับ ใช้แล้วไม่อยากกลับไปใช้ xp เลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้งานอยู่ 2 วินโดวส์ อะ
    XP (32bit) + Vista SP1 (32-bit) ใส่แรม 4 GB
    ได้ 3.17 GB เหมือนเดิม ( ต้อง 64-bit เท่านั้น ถึงจะเห็นและใช้งานแรมได้ 4 GB หรือมากกว่านั้นได้ )

OverclockZone Member arito's Avatar

vista sp2 คับ (ของใหม่อ่ะ เหอะๆ)
    ใช้งานแรกๆอาจจะงงนิดหน่อย แต่ซัก1อาทิดก็คล่องคับ แล้วจะลืม xp ไปเลย

OverclockZone Member Masterboy's Avatar
    -:- พระนครศรีอยุธยา -:-

อยากลองเหมอืนกันเห้นว่า SP2 จะออกแล้ว รออยู่เนี่ย

OverclockZone Member zetec's Avatar

ทำไมผมกับรู้สึกชอบ XP มากขึ้นก็ไม่รู้

immortalpao's Avatar

ลองใช้แล้ว เลิกแล้วด้วย 55+

OverclockZone Member

แนะนำ xp sp3 ครับ ส่วน vista just say no ไปเหอะ ลองใช้ดูเดี๋ยวก็รู้ว่า ปัญหามันเยอะกว่าที่คิด ไม่ว่าจะเรื่องซอฟแวร์นู่นนี่ หรือไดรเวอร์ลงไม่ได้มั่ง ที่สำคัญสุดก็เรื่องปัญหาจอฟ้านี่แหละ เซ็งเป็ดเอาง่ายๆนะ

OverclockZone Member merlix's Avatar

vista_sp1 ก้ไม่มีปัญหาอาไรน่ะ ส่วนมากเกิดจาก user eror สะมากกว่า แต่จะเหนได้ชัดคือเวลาเล่นเกมส์ถ้าเปรียบเทียบกับ xp_sp3 แล้ว xp ลื่นกว่าเฟรมเรตดีกว่าอย่างเหนได้ชัด ถ้าเอามาเล่นเกมตอนนี้ xp ยังดีกว่า vista ถ้าไม่พูดถึง dx10

OverclockZone Member samza2's Avatar

ผมก้เพิ่งลง วิสต้า อัลติเมท mod bios เสร็จบุกทะลวงอัพเดตผ่านไมโครซอฟ กระจุย
    ตอนนี้เป็น sp1 ใช้งานลื่นกว่าXP แจ่ม

เพิ่งลองใช้มาวัน2วันตั้งแต่มันมีมา ตอนแรกไม่กล้าลง +ขี้เกียจ พอลงเข้าจริง ไม่อยากกลับไปใช้ Xpเลยคับ

เพราะตามความรู้สึกผม วิสต้ากินแรมเยอะก็จริงแต่เวลาทำอะไรมันไม่ค่อยอืดเหมือนXpนะคับ

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ใช้ XP น่าจะมีความสุขกว่าน่ะ

OverclockZone Member chalawan's Avatar

Quote Originally Posted by samza2 View Post
    ผมก้เพิ่งลง วิสต้า อัลติเมท mod bios เสร็จบุกทะลวงอัพเดตผ่านไมโครซอฟ กระจุย
    ตอนนี้เป็น sp1 ใช้งานลื่นกว่าXP แจ่ม

เพิ่งลองใช้มาวัน2วันตั้งแต่มันมีมา ตอนแรกไม่กล้าลง +ขี้เกียจ พอลงเข้าจริง ไม่อยากกลับไปใช้ Xpเลยคับ

เพราะตามความรู้สึกผม วิสต้ากินแรมเยอะก็จริงแต่เวลาทำอะไรมันไม่ค่อยอืดเหมือนXpนะคับ
    ยืนยันด้วยคนครับ ผมใช้ Vista ultimate SP1 64bit ใช้งานลื่นกว่า xp จริงครับ(เคยลองกลับไปใช้ xp ตอน HDD เสีย รู้สึกได้เลยครับว่าความลื่นต่างกัน)
    - เรื่องโปรแกรมที่รองรับ ก็รองรับทั้ง 32 และ 64 บิทครับ ลงได้หมด(เท่าที่ลองมา) ไม่มีปัญหา
    - ไดรเวอร์ ต้องเป็นของ 64 บิทครับ ซึ่งปัจจุบันก็ทำออกมารองรับเกือบหมดแล้ว
    - จอฟ้า ไม่เคยเจอเลยครับ(นอกจาก OC มากไป อาจเจอได้ เป็นเรื่องปกติครับ)

โดยรวม ถ้าเครื่องสเป็คดีๆ ลง vista เลยครับ งงช่วงแรก แล้วจะติดใจในไม่นาน

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ถ้าจะลง XP sp3 แนะนำให้ใช้ sp2 เสถียรกว่าเยอะครับ(sp3 อืดกว่า sp2 มากครับ เคยลงให้อีกเครื่องแล้ว เอาออกตั้งแต่วันแรกเลย)
    Last edited by chalawan; 12 Nov 2008 at 02:41:47.

OverclockZone Member automatics's Avatar
    ม.บางมด,หมู่บ้านสวนธน

ลง Vista แล้วจะติดใจครับ

ของผมตัว Ultimate SP1 ลงเร็วกว่า XP ครับ

ประมาณครึ่งขั่วโมงก็เส็ดครับ

OverclockZone Member charoen's Avatar

ยังลังเลอยู่จะกลับไป xpดีเปล่า/แต่ของใหม่มันเร้าใจกว่า อะไรก็ดูดีไปหมด เสียอย่างเดียว....GAMES....

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

แรมถูกแล้ว ใช้ 64บิทไปเลยครับ

OverclockZone Member jim_java's Avatar

Vista ultimate พอลองเปลี่ยนมาใช้แล้วติดใจมากๆเลยครับ คงไม่กลับไปซบ อก XP แล้วละครับ อิอิ

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ถ้าอยากเล่น vista แนะนำให้ modbios เท่านั้น แล้วจะจบปัญหากวนใจทุกอย่าง

Bookmarks

Bookmarks